
OFISI YA RAIS 

TAWALA   ZA MIKOA NA  SERIKALI ZA MITAA 

HALMSHAURI  YA WILAYA YA URAMBO 

 

SHULE YA SEKONDARI IMALA 

S.L.P 129 

URAMBO 

……………………  

 

Jina la mwanafunzi  ………………………………                                        

  S.L.P  ……….  

URAMBO  

 

YAH: MAAGIZO  YA  KUJIUNGA  NA KIDATO CHA KWANZA  SHULE YA 

SEKONDARI IMALA MWAKA 20….. 

1.0  UTANGULIZI  

Uongozi wa shule ya sekondari Imala , inayofuraha kukufahamisha kuwa  umechaguliwa 

kujiunga na kidato  cha kwanza katika shule hii mwaka 20…... Uongozi unakupongeza kwa 

jitihada zako na ni matumaini yetu kuwa jitihada hizo utaziongeza uwapo shuleni kwetu.  

Muhula wa masomo utaanza tarehe ………………...  unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe 

…………………….. (ndani ya siku saba), unahimizwa  kuzingatia tarehe ya kuripoti shuleni 

mapema bila kuchelewa kuanza masomo.  

 

1.1 MAHALI ILIPO SHULE  

Shule ya sekondari  Imala ipo umbali wa km 1 kusini mwa barabara ya  Kigoma jirani na 

makaburi  ya Kichangani. Na km 3 kutoka  Makao makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Urambo.  

 

2.0 MAMBO YA KUZINGATIA:-  

2.1 SARE ZA SHULE.  

Kwa wavulana:-  

1. Unatakiwa ushone suruali mbili zisizobana (modal), zenye rangi ya  jani la  mgomba, 

(isiwe jeans au kodrai) kitambaa  cha suti kisicho  na michirizi yoyote zenye turn up isiyo 

chini ya nchi 1 saizi 16 na ziwe na malinda. Pia awe na mkanda wa ngozi mweusi. 

Atakae kiuka nguo yake itakatwa kwa mkasi.  

 

Mashati mawili tetroni meupe yenye mikono mifupi, viatu jozi 2  nyeusi  visivyo na 

visigino virefu wala rangi nyingine tofauti na nyeusi  wala mchongoko kwa mbele na 

viwe vya kufunga kwa kamba. Soksi jozi mbili nyeusi.  
 

Tai ndogo (nick tie) ya kitambaa cha suruali. 
 

NB:Suruali za kubana haziruhusiwi kabisa shuleni.  

 

 



 

 

 

Kwa wasichana  

2. Unatakiwa ushone  sketi mbili zenye rangi ya jani la mgomba, kitambaa cha suti kisicho 

na michirizi yeyote, ziwe na marinda boksi mawili makubwa (moja mbele  moja nyuma) 

na mawili  madogo kwa pembeni, zenye belt ya  inchi 2 na sio zaidi.  Urefu lazima iguse 

vifundo vya miguu  (yaani soksi zisionekane) 

 

Mashati mawili tetroni meupe yenye mikono mifupi kwa wanaopenda kuvaa hijab  

washone nusu kanzu pamojana juba ndefu  ambazo ni nyeupe  zisizo na mapambo.  Viatu 

vya ngozi vyeusi jozi mbili, visiwe na kisigino kirefu wala rangi nyingine tofauti na 

vyeusi, na viwe vya kufunga kwa kamba. 

 

Tai ndogo (nick tie) ya kitambaa cha sketi.  

Mambo mengine ya kuzingatia kuhusu sare za  shule ni 

i) Mishono ya kihuni haitaruhusiwa shuleni,  atakaebainika nguo yake itakatwa kwa 

mkasi .   

ii) Wakati wa baridi mwanafunzi ataruhusiwa kuvaa sweta rangi ya kijani mkolezo 

(dark green) ambazo mzazi/mlezi anaweza kununua mwenyewe.  

iii) Viatu vya wazi (bajaji au raba)  haviruhusiwi  kuvaliwa shuleni  

iv) Mashati/blauzi/ zinazobana na fupi haziruhusiwi  kuvaliwa shuleni atakaebainika 

nguo yake itakatwa kwa mkasi .  

 

NB: Hakikika mwanao ana T – shirt  rangi ya kijani  ya jeshi (mikono mifupi) kwa ajili ya kazi 

za jioni na nguo za michezo kwa ajili ya shughuli za michezo.  

 

2.2 VIFAA VYA  MASOMO   

 Begi la kubebea  daftari   

 Daftari  kubwa  (counter books)  9 kwa ajili ya nukuu za masomo  

 Daftari ndogo  12  kwa ajili ya mazoezi     

 Mkebe wa hisabati (mathematical  set) 

 Kalamu  za wino  na mkaa. 

 Kamusi  ya kiingereza (dictionary)  

 

2.3 VIFAA VYA USAFI (leta vilivyowekewa alama ya vema  (√)tu)  

 Fagio la nje   moja  la kusimama jipya  

 Jembe moja jipya 

 Fyekeo/kwanja moja jipya 

 Ndoo ndogo moja mpya 

 Reki moja mpya 

 Panga moja jipya 

 

 

 

 

 

 



2.4. SHERIA NA KANUNI ZA MUHIMU ZA SHULE HII  

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria  Na. 25  ya mwaka 1978  na kama ilivyorekebishwa na 

sheria  Na. 10  ya mwaka  1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na   Wizara ya 

Elimu na Mafunzo  ya Ufundi yenye dhamana ya Elimu  nchini  na ofisi  ya Rais TAMISEMI 

yenye jukumu  la usimamizi wa uendeshaji Elimu.  Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi  

ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala mara baada ya kuripoti shuleni.  

Mambo hayo  ni:-  

A: HESHIMA: 

(i) Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa, Nembo ya Taifa,wimbo wa Taifa na 

fedha za Taifa. 

(ii) Mwanafunzi anatakiwa awe MFANO mzuri wa HESHIMA NA TABIA popote 

atakapokuwa. 

(iii)Mwanafunzi anapaswa kuwaheshimu WANAFUNZI WOTE WA SHULE kujiheshimu yeye 

mwenyewe na kuwaheshimu wanafunzi wenzake. 

(iv) Mwanafunzi anapaswa kusimama na kuwasalimu wakubwa mahali popote anapokutana nao. 

(v) Mwanafunzi AJIHADHARI NA KAULI CHAFU kwa jamii nzima. 

 

B: MAHUDHURIO: 

(i) Mwanafunzi anapaswa kufika shuleni saa 1:00 asubuhi na kuhudhuria 

paredi saa 1:30 kila siku ya masomo. 

(ii) Mwanafunzi anapaswa kufika shuleni saa 1:00 asubuhi na kuhudhuria vipindi vyote bila 

kutokatoka nje ya darasa wakati wa masomo pia ni marufuku kupiga kelele au usumbufu wa 

aina yoyote darasani. 

(iii)Mwanafunzi anapaswa kuhudhuria na kushiriki kikamilifu katika kazi za mikono kulingana 

na maagizo ya shule. 

(iv) Mwanafunzi anapaswa kutii kengele ya shule kulingana na utaratibu au ratiba ya shule. 

(v) Mwanafunzi HARUHUSIWI KUTOKA nje ya eneo la shule bila KIBALI CHA 

MAANDISHI kutoka kwa mwalimu wa zamu au wa darasa. 

(vi) Mawasiliano yote kutoka kwa wazazi/mlezi yanayomuhusu mwanafunzi kama vile 

msiba/magonjwa n.k yapitie ofisi ya mkuu wa shule. 

 

C: NIDHAMU. 

(i) Mwanafunzi anapaswa kuvaa sare ya shule ya  Imala   sekondari wakati 

wote akiwa shuleni au sehemu nyingine kama itakavyoelekezwa na viongozi 

wa shule. Shati ni lazima lichomekewe na viatu vivaliwe pamoja na soksi. 

(ii) Nywele zitunzwe na ziwe fupi. Ni marufuku kunyoa vipara au panki, 

kuvaa nguo za kubana na kuonyesha maumbo ya mwili, kufuga ndevu 

na kucha ndefu, mwanafunzi haruhusiwi kusuka nywele. 

(iii)Mwanafunzi haruhusiwi kutembelea vilabu vya pombe, na nyumba za kulala 

      wageni. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



2.5: MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULE. 

1. Wizi 

2. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya 

3. Uvutaji wa bangi 

4. Makosa ya jinai. 

5. Unyanyasaji wa kijinsia au kimadarasa 

6. Kupigana au kupiga 

7. kudharau Bendera ya Taifa na wimbo wa Taifa 

8. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 

9. Kuoa au kuolewa 

10. Kupata mimba au kusababisha kupata mimba ndani na nje ya shule 

11. Kutoa mimba. 

12. Kutofanya mazoezi na mitihani ya shule bila sababu ya msingi. 

13. Kutohudhuria shule kwa muda wa siku 90 mfululizo bila sababu ya msingi. 

14. Kugoma, kuchochea au kutishia usalama wa watu au mali ya umma. 

15. Kukataa adhabu halali kwa makusudi 

16. Kutumia SIMU shuleni. (Usije na simu shuleni) 

 

 

2.6 MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA  KUKAMILISHWA NA 

KUWASILISHWA SHULENI NA MWANAFUNZI  

 

A) i) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu  maelezo  ya mwanafunzi .  

ii)  Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo  mengine 

yatakayotolewa na shule.  

B) Fomu  ya  mkataba wa kutoshiriki migomo, fujo na makosa ya jinai.  

C) Medical examination form ambayo  itajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya serikali.  

Fomu hii itakabidhiwa kwa  mkuu wa shule mara atakaporipoti shuleni.  

 

 

 

 

 

 

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 

MIHAYO MHOJA MASANGU 

MKUU WA SHULE 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

KIAMBATANISHO ‘A’ 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA URAMBO  
 

SHULE YA MSINGI IMALA 

S.L.P 129  

URAMBO  

i) HISTORIA YA MWANAFUNZI  

1. Jina la mwanafunzi …………………………………………………………………  

2. Tarehe ya kuzaliwa……………………………… utaifa………………………….. 

3. Jina  la baba ……………………………………………………………………….. 

4. Jina la mama ………………………………………………………………………. 

5. Jina la mlezi ……………………………………………………………………...... 

6. Anuani kamili ya mzazi/mlezi …………………………………………………….. 

7. Uhusiano wa mlezi ………………………………………………………………... 

8. Kazi ya mzazi/mlezi (mkulima/mfanyabiashara/ mfanyakazi) …………………... 

9. Kama ni mfanya kazi kazi  yake …………………………………………………. 

10. Kama ni mkulima zao muhimu analolitegemea …………………………………. 

11. Kama mfanya biashara biashara yake ni ………………………………………… 

12. Afya yake (maelezo kama mwanafunzi anayo matatizo ya kiafya na hivyo anastahili 

huduma maalumu) ………………………………………………………………. 

13. Michezo unayopendelea ………………………………………………………… 

14. Kama umewahi kuwa kiongozi, taja aina ya uongozi (shuleni)………………….  

15. Madhehebu ya dini ya mwanafunzi …………………………………………….. 

ii) Uthibitisho wa mzazi/mlezi  

Mimi ……………………………………………. Ninathibitisha kuwa maelezo yaliyotajwa hapo 

juu ni sahihi.  

 

Na. ya simu ya mzazi/mlezi  ………………….……. Saini …………… Tarehe ………………. 

 

 

 

 

 

 



 

KIAMBATANISHO ‘B’ 

 

YAH:  KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI IMALA, NA 

KUTOSHIRIKI MIGOMO , FUJO NA MAKOSA YA JINAI  

Mimi ………………………………………………….. ambaye ni mwanafunzi niliyechaguliwa 

kujiunga kidato cha kwanza Katika shule yako nimekubali binafsi kujiunga na shule hii. Naahidi 

kuwa nitakuwa mwanafunzi mtiifu, nitafuata sheria za shule na nitazingatia taratibu zote  za 

shule,  nitatunza  mali zote za umma zilizopo  hapo shuleni,  nitasoma na kufanya kazi zote za 

shule kwa bidii  na nitaishi  kwa amani na kujiheshimu Katika Jumuiya ndani na nje ya shule. 

Hivyo kwa vyovyote vile sitajihusisha kuanzisha wala kushiriki makosa ya migomo, fuj na 

makosa ya jinai na ikitokea nimeshiriki hatua kali za kinidhamu (kufukuzwa shule)zichukuliwe.   

 

……………............                                                                             Tarehe……………………..  

 Saini ya mwanafunzi  

 

 

 

 

 

Mimi ……………………………..  

Mzazi/mlezi wa …………………………………………… naahidi kutimiza wajibu ufuatao:-  

1. Kuhakikisha kuwa mtoto wangu anafika shuleni  kwa kuzingatia maagizo yaliyotolewa.   

2. Kuhakikisha kuwa mtoto wangu awapo  nyumbani ninampatia muda wa kutosha na 

mazingira mazuri kwa ajili ya kujifunza na kufanya mazoezi aliyopatiwa  na walimu 

wake  na nitamuelekeza pale inapowezekana.  

3. Nitawajulisha walimu mara kwa mara mabadiliko mabaya Katika tabia ya mtoto wangu.  

4. Nitatoa ushirikiano chanya Katika jitihada zote za kuboresha taaluma shuleni.   

 

NB: Ndugu wa karibu wa mwanafunzi.  

 

Jina  Mahusiano  Namba za simu  

i……………………………….  

ii……………………………… 

iii…………………………… 

……………………………….  

……………………………… 

……………………………… 

…………………………… 

……………………………… 

……………………………… 

 

 

……………………..  

 

Jina  na saini ya mzazi/mlezi  

 

 

 

 

 



 

 

KIAMBATANISHO ‘C’ 

(To be completed by a Government Medical Officer and returned to the Headmaster) 

GOVERNMENT OF TANZANIA 

REQUEST FOR MEDCAL EXAMINATION 

TO: THE MEDICAL OFFICER                                                             FROM: ……………… 

…………………………………… 

……………………………………                                                      DATE: ……………… 

 

MR/MRS/MISS 

_________________________________ 

(Name in full) 

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for full time of 

his/her training course. (Form one  to four ). The examination should include the following 

categories. 

I a) Eye 

b) Hearing 

c) Limbs 

d) Speech 

e) Venereal Diseases 

f) Leprosy 

g) Epilepsy 

II NEUROSES 

III Pregnancy 

IV Other Serious Disease 

 

PART B: MEDICAL CERTIFICATE: 

(To be completed a Government Medical Officer) 

I have examined the above named and consider that/she/he is physical fit/unfit and 

Mentally+ for a full time student training courses. 

I a) Eye sight …………………………………… 

b) Hearing ……………………………………. 

c) Limbs ……………………………………….. 

d) Speech ………………………………………. 

e) Venereal Diseases …………………………… 

f) Leprosy ………………………………………. 

g) Epilepsy ……………………………………… 

II Neuroses …………………………………………… 

III Pregnancy………………………………………….. 

IV Other Serious Disease …………………………….. 

 

DATE: ………………………….. SIGNATURE: ……………………. 

STATION: ………………………. DESIGNATION: ………………… 

 

 

 

 


