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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

       HALMASHAURI YA WILAYA YA URAMBO 

         

 

TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA.  

1.0 MAELEZO MAFUPI KUHUSU WILAYA  

Halmashauri ya Wilaya ya Urambo ni moja kati ya Halmashauri8 zinazounda Mkoa wa 

Tabora na ilianzishwa tarehe 1 Januari mwaka 1984. Halmashauri inapakana na Wilaya 

ya Kaliua kwa upande wa Magharibi, Mashariki wilaya ya Uyui, Kusini Mkoa wa Katavi 

na Kusini Mshariki Wilaya ya Sikonge. 

1.1 ENEO 

Wilaya ya Urambo ina ukubwa Kilometa za mraba 6,110 ambazo kati ya hizo asilimia 

52.3 ni Misitu ya hifadhi, asilimia 0.9 ni maji, asilimia 12.9 malisho ya wanyama, asilimia 

8.4 eneo linalofaa kwa kilimo na asilimia 25.5 ni eneo la nchi kavu ambalo halifai kwa 

kilimo. Makao Makuu ya Wilaya yapo katika Mji Mdogo wa Urambo, Mji wa Urambo 

unafikika kwa barabara, reli na ndege ndogo. 

 

 



2 
 

1.2 UTAWALA 

Wilaya ya Urambo ina Jimbo 1 la uchaguzi, tarafa 2 kata 18 vijiji 59 na vitongoji 256. 

Mchanganuo wake ni kama ifuatavyo: - 

 

Jedwali Na 1. Maeneo ya kiutawala 

Tarafa Eneo (km2) Kata Vijiji Vitongoji % ya Eneo 

Urambo 2,749.5 13 40 181 45 

Ussoke 3,360.5 5 19 75 55 

Jumla 6,110  18 59   256 100 

 

1.3.IDADI YA WATU: 

Wilaya ya Urambo kwa mujibu wa Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022 ina jumla 

ya watu 260,322. Kati ya hao, Wanawake ni 132,898sawa na 51.05%. na Wanaume ni 

127,424sawa na 48.95%ya watu wote. 

1.4 SHUGHULI MUHIMU ZA KIUCHUMI. 

Shughuli kuu za kiuchumi katika Wilaya ya Urambo ni Kilimo, Ufugaji nyuki na Ufugaji 

mifugo. Mazao ya kibiashara yanayolimwa Urambo ni Tumbaku, Alizeti, Pamba, 

Korosho na Karanga. Mazao ya chakula yanayolimwa Urambo ni Mpunga, Mahindi, 

Viazi vitamu, Mihogo na mazao ya bustani kama vile nyanya, vitunguu, kabichi na 

mboga za majani. 

 

1.5 HALI YA ULINZI NA USALAMA 

Hali ya Ulinzi na Usalama katika Wilaya ni ya kuridhisha kiasi cha kuwaruhusu wananchi kufanya 

shughuli zao za kujipatia kipato na kushiriki katika kazi za ujenzi wa Taifa na kuinua maendeleo 

yao ya Kiuchumi. Aidha matukio madogomadogo yanayojitokeza yanashughulikiwa na vyombo 

vya usalama kiasi cha kuweka mazingira salama kwa wananchi na mali zao.  

1.6 UWAKILISHI/HALI YA KISIASA 

Wilaya ya Urambo ina jimbo 1 la uchaguzi ambalo ni Urambo likiongozwa na Mhe: 

Margaret S. Sitta – CCM. Aidha Wilaya pia ina Waheshimiwa Madiwani 17 

wakuchaguliwa na 6 wa viti maalumu wote kutoka Chama cha Mapinduzi(CCM) na 

Diwani 1 kutoka chama cha Upinzani-CHADEMA. Kwa ujumla hali ya kisiasa Wilayani 

ni tulivu na Chama cha Mapinduzi(CCM) kinakubalika kwa asilimia 99 katika Nyanja 

zote. 
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2.0 UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 

Wilaya ya Urambo imekuwaikitekelezakikamilifu Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya 

Mwaka 2020-2025 ambapo utekelezaji huu umesaidia sana katika kuchochea 

Maendeleo ya wananchi wa Wilaya yetu na ukuaji wa uchumi kwa ujumla.   Kwa kipindi 

cha Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jumhuri ya Muungano wa Tanzania Wilaya imejipatia mafanikio mbalimbali kwa 

kutekeleza miradi ya maendeleo kupitia sekta zake kama ifuatavyo: 

SEKTA YA ELIMU  

Katika kipindi cha Uongozi wa Awamu ya sita hadi sasa Wilaya imefanikiwa kuboresha 

miundombinu ya elimu ikiwa ni adhima ya Serikali ya kutoa elimu bora kwa wote kwa 

kuhakikisha mazingira ya kujifunzia na kufundishia yanakuwa rafiki na salama. Katika 

kutekeleza mkakati wa kuhakikisha elimu inakuwa haki ya kila mtanzania, Serikali 

kupitia Halmashauri imetekeleza miradi mbalimbali ya ujenzi ikiwemo vyumba vya 

madarasakatika elimu ya msingi113, madarasa 202 katika elimu ya sekondari, nyumba 

za walimu 08 katika shule za msingi 09 katika shule za sekondari, Aidha wilaya 

imejenga jumla ya matundu 442ya vyoo katika shule za msingi na 30 katika shule za 

sekondari na mabweni 7. Katika kipindi hiki cha miaka mitatu, kupitia sekta ya elimu 

miradi mikubwa ifuatayo imetekelezwa: 

Ujenzi wa shule mpya Samia. 

Halmashauri kupitia mradi wa wafadhili wa serikali BOOST imejenga shule mpya ya 

msingi yenye mikondo 2 na madarasa ya elimu awali ya mfano. Ujenzi huu umegharimu 

jumla ya TZS 561,100,000.00na shule tayari imefunguliwa na imepokea wanafunzi 

Ujenzi wa shule mpya ya sekondari Igunguli 

Halmashauri kupitia mradi wa wafadhili wa serikali SEQUIP imejenga shule mpya ya 

Sekondari yenye mikondo 2 na miundombinu yote muhimu ikiwemo jingo la utawa, 

maabara zote, maktaba na jengo la TEHAMA. Ujenzi huu umegharimu jumla ya 

TZS603,890,562.00na shule tayari imefunguliwa na imepokea wanafunzi. 

Ujenzi wa shule mpya na nyumba nne sekondari ya Kasisi 

Halmashauri kupitia mradi wa wafadhili wa serikali SEQUIP imejenga shule mpya ya 

Sekondari yenye mikondo 2 na miundombinu yote muhimu ikiwemo jingo la utawa, 

maabara zote, maktaba na jengo la TEHAMA. Ujenzi huu umegharimu jumla ya 

TZS603,890,562.00na shule tayari imefunguliwa na imepokea wanafunzi. 
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Vilevile uwezeshaji wa shughuli nyingine za elimu zisizokuwa miundombinu 

zimetekelezwa ambapo jumla ya TZS. 12,001,436,353.29 zimetolewaa.Baadhi ya 

miundombinu iliyotekelezwa ni kama invyoonekana katika picha hapa chini 

 

Madarasa katika shule mpya ya msingi SAMIA 

 

Nyumba ya mwalimu katika shule ya sekondari Kasisi 
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Vyoo vya kisasa katika shule ya msingi Mapambano 

Kuongezeka kwa miundombinu ya elimu iliyoboreshwa kumechochea kwa kiasi kikubwa 

ongezeko la idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa katika shule za msingi na sekondari. 

Kwa mfano idadi ya wanafunzi waliondikishwa darasa la kwanza hadi Februari mwaka 

2024 ni 9100 ikilinganishwa na wanafunzi…..mwaka 2021 sawa na ongezeko la 

asilimia…… aidha idadi ya wanafunzi wa sekondari waliochaguliwa kidato cha kwanza 

mwaka 2024 ni 5396 ikilinganishwa na wanafunzi 4076 mwaka 2021 sawa na ongezeko 

la asilimia 32% 

SEKTA YA AFYA  

Katika kipindi cha Uongozi wa Awamu ya sita hadi sasa Wilaya imeweza kutekeleza 

miradi mbalimbali ya ujenzi ikiwemo vituo vya afya vitatu, zahanatinane na nyumba za 

watumishi 6. Vilevile Halmashauri imefanikiwa kufanya ukarabati wa miundombinu 

mbalimbali katika Hospitali ya Wilaya, vituo vya afya na zahanati zake. Aidha 

serikaliimeiwezesha Wilaya kufanya manunuzi ya vifaa tiba na vitendanishi vya kutosha 

kwa ajili ya vituo vya kutolea huduma za afya. Katika utekelezaji wa shughuli hizi, jumla 

ya Tsh 4,407,000,000.00zimetolewa kwa ajili ya kutekelezamiradihiyo na ujenzi wa 

miradi mingi umekamilika wakati michache ipo katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. 

Aidha Halmashauri imefanikiwa kupunguza vifo vya mama na mtoto kutoka 

asilimia…….hadi asilimia….. hii imetokana na uboreshaji wa huduma za afya 

uliopatikana kutokana na ujenzi na ununuzi wa vifaatiba katika vituo vyetu vya kutolea 
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huduma za afya. Baadhi ya miundombinu iliyotekelezwa katika sekta ya afya ni kama 

invyoonekana katika picha hapa chini 

 

 

Jengo jipya la maabara katika Hospitali ya Wilaya 

 

Kichomea taka katika kituo cha afya Vumilia 
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Jengola huduma za wagonjwa wa nje(OPD) katika kituo cha afya Vumilia 

 

Vifaa tiba(Vitanda) katika kituo cha afya Usoke mlimani 

SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

Wilaya imeendela kuweka mazingira rafiki kwa makundi mbalimbali kuweza kujiinua 

kiuchumi, Kipaumbele kimeelekezwa kwa makundi ya Wanawake, Vijana na watu 

wenye ulemavu kwa kuwapatia mikopo isiyo na riba. Katika kipindi cha uongozi wa 

awamu ya sita Wilaya kupitia makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri 

imeendelea kutenga asimilia 10 ya makusanyo yake kwa ajili ya kuwezesha mikopo 
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kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu , ambapo jumla ya 

TZS.437,684,260.00 zimekwishatolewa kwa ajili ya vikundi vilivyokidhi vigezo na 

kustahili kupewa mkopo. 

Aidha kupitia Mpango wa kunusuru kaya maskini -TASAF katika kipindi cha 

mitatuserikali imewezesha malipo kwa kaya masikini ambapo jumla ya 

TZS.2,403,220,954.00 zimetumika katika kuhakikisha kaya hizo zinajikwamua kutoka 

katika hali ya umaskini uliokithiri.   

SEKTA YA KILIMO 

Katika kipindi cha uongozi wa Mh. Samia Suluhu Hassan, Serikali imefanya mabadiliko 

makubwa sana katika sekta ya kilimo ambapo imeboresha mazingira ya uzalishaji wa 

mazao ya kilimo na upatikanji wa chakula kwa kufanya mambo kadhaa kama ifuatavyo; 

Kuweka Ruzuku Kwenye Pembejeo Za Kilimo  

Serikali imefanikiwa kushusha bei ya mbolea kutoka TZS. 165,000.00 kwa mfuko wa Kg 

50 msimu wa 2020/2021 hadi TZS. 70,000.00 kwa Msimu 2023/2024. 

Aidha bei ya Mahindi ambayo ndiyo chakula kikuu katika Wilaya yetu imeshushwa 

kutoka TZS 1,250 kwa kilo hadi TZS 845 kutokana na Serikali kuleta mahindi ya Bei 

nafuu kutoka NFRA ambapo jumla ya tani 953.6 zililetwa mwaka 2022. Maamuzi haya 

ya kushusha bei ya mahindi mwaka 2022 yaliwezesha wakulima kupata chakula na 

hivyo kuweza kuzalisha ambapo katika msimu 2023/2024 hakuna uhaba kabisa wa 

chakula. 

Kuongeza uzalishaji na bei ya zao la tumbaku 

Makampuni ya kununua tumbaku yameongeza kiasi cha tumbaku kinachotakiwa 

kuzalishwa na wakulima wake kutoka kilo 6,033,000 msimu 2020/2021 hadi kilo 

20,500,000msimu 2023/2024 hivyo kuongeza fursa ya wakulima kuongeza kipato. 

Aidha Bei ya wastani ya serikali kwa makampuni kununua tumbaku iliongezeka kutoka 

USD 1.75 ya msimu 2021/2022 hadi USD 2.00 msimu 2022/2023 ambapo kutokana na 

ushindani, makampuni yameweza kununua tumbaku kwa bei ya wastani wa USD 2.21 

kwa kilo kwa tumbaku iliyozalishwa msimu 2022/2023. 

SEKTA YA MIFUGO 
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Katika kipindi cha uongozi wa awamu ya sita,Wilaya imefanikiwa kujenga na kuimarisha 

miundombinu katika sekta ya mifugo ikiwemo ujenzi wa uzio wa mnada wa mifugo wa 

Urambo mjini wenye urefu wa mita 1,183na ujenzi wa josho pamoja na kipandishio cha 

wanyama kwa thamani ya Tsh 168,973,507.00ikiwa ni fedha kutoka mapato ya ndani 

ya Halmashauri. Aidha Wilaya imefanikiwa kujenga uzio wa mnada mwingine wa mifugo 

katika kijiji cha Ukwanga kwa usimamizi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi ambapo jumla 

ya TZS. 252,000,000.00 zimetumika. 

 

Uzio wa mnada wa mifugo katika kijiji cha Ukwanga 

HALI YA UKUSANYAJI WA MAPATO 

Hali ya ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri ya Wilayaimekuwa ikiongezeka mwaka 

hadi mwaka kutoka kiasi cha2,417,780,346.18mwaka 2021/22 sawa na asilimia  88.32,  

kiasi cha 2,669,159,104 mwaka 2022/2 Sawa na 86.3% na kiasi cha 3,011,787,773.82 

mwaka 2023/2024 hadi Februali sawa na 86.3% kati 3,491,270,000.00 ya makisio . 

Ongezeko hili la mapato limeiwezesha Halmashauri kuanzisha kiwanda cha ufyatuaji 

wa matofali kwa lengo la kuboresha na kuongeza  ubora wa majengo yanyojengwa na 

miradi ya Serikali 
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Kiwanda cha uzalishaji wa matofari ya Halmashauri-Urambo 

CHANGAMOTO 

Katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali, Wilaya ya Urambo inakabiriana na 

changamoto mbalimbali ikiwemo; 

 Ukosefu wa maji safi na salama ya uhakika. Wilaya kwa sehemu kubwa 

imethibitika kuwa na miamba isiyotoa maji ya kutosha na hivyo kukwamisha 

jitahada za serikali katika kuondoa kero ya maji kwa wananchi 

 Ukosefu wa umeme wa uhakika unaosababishwa na kukatika kwa mara kwa 

mara 

 Uhaba mkubwa wa watumishi hususani katika sekta ya afya na elimu 

UTATUZI WA CHANGAMOTO 

Katika kukabiliana na changamoto kubwa zilizopo, Wilaya kupitia sekta zake inaendelea 

kuchukua hatua kadhaa kama vile; 

 Ujenzi wa mradi mkubwa wa maji kutoka ziwa Viktoria. Mradi huu ambao tayari 

mkandarasi yuko saiti kukamilika kwake kutakuwa suluhisho la kudumu la uhaba 

wa maji safi na salama katika Wilaya yetu. 

 Mradi wa ujenzi wa kituo kikubwa cha kupozea umeme unaojengwa katika kijiji 

cha Uhuru Kata ya vumilia. Kukamilika kwa mradi huu ikiwa ni pamoja na 
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ubadilishaji wa miundombinu ya usafirishaji wa umeme itakuwa suluhisho la 

kudumu la kiasi cha umeme na utulivu wake. 

 Kuomba mamlaka za ajira kutoa vibali vya ajira kulingana na takwimu 

zinazowasilishwa kuhusu hali ya watumishi ndani ya Wilaya. 

 

HITIMISHO 

Napenda kuchukua nafasi hii kwa heshima na taadhima, kumshukuru na kumpongeza 

Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa juhudi 

zake za kuleta maendeleo kwa nchi na jamii kwa ujumlakupitia sekta za Elimu, Afya, 

Maji na sekta zote za kiuchumi zinazogusa maisha ya wananchi moja kwa moja. 

Nawasilisha 

Grace S. Quintine 

MKURUGENZI MTENDAJI(W) 

URAMBO 
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