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SHERIA YA FUEDFA ZA SERIKALL ZA MITAA
(Sura va 290)
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'1 SHERIA NDOGE ZA (USHURY WA MAZAQ YA MISITU) (MAREKEBISHO) 24
¢ HALMASHAURE YA WILAYA YA IRAMBO ZA MWAKA 2012
1 Jina na I. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
: TR0

i (Ushuru wa Mazao va Misitu) (Marekehisho) za Halmashauri ya

kitumika  Vilaya ya Urambo, 2012 i Izimsomwa pamoja na Sheria Ndogo
za (Ushuru wa Mazao yva Misitu), 1996 za Halmashauri va Wilaya
va Urambo ambazo zilaitwa Sheria Ndogo Kuu na zitaanza
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2. Sheria Ndogo Kuu linafanyiwa marckebisho kwa
kuongeza viwango vya ushuru kama ilivyoainishwa kwenye
My Jedwali la Sheria Ndogo hixi:-

3. Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho katika kifungu
cha makosa na adhaby kwa kuongeza makosa ya wakala ambacho
kitasomeka kama ifuatavyo:-

Wakala yeyvote aliveteuliwa chini wa Sheria Ndogo hizi
ambaye;-
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao ya Misitu} {Meavekelisho) za Halmashauri
ya Wilaya ya Urambo

Tougaee la Serifodi N, 136 lincendelza)

Lo

(a) atashindwa kukusanva kiasi cha ushuru alichokadiriwa na

4 Halmashauri;
l {b) atashindwa kuwasilisha kwa Yalmashauri kiasi cha ushuru
[‘ alichokusanya:
; mlukuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa [aini ya
i shilingl elfu hamsini (30,000} au kifungo cha miczi mitatu jela au |

N

adhabu zote mbili kwa pamoja vaani faini na kifungo,
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Sheria Ndogo za (Ushury wa Mazao ya Misitw) (Marckebisho) za Halmashauri
ya Wilaya ya Urambe

Taurgazs la Serikali No. 156 fiinaendelea,)

Nembo  va  Halmashauri va  Wilaya
imebandikwa  kwenye  Sheris Mdege hizi kuluatia  azimio
lililopitishwa  kwenye koo cha Baraza la  Madiwani
kilichofanyika tarehc 12 mwesi Agosti 2011 na nembo hivo
ilibandikwa mbele ya:-

va  Urambo

JUSTUS M. Monag,
Mkurugenzi Miendaji,

P Halmashauri ya Wilava ya Urambo
ADAM MALUNKWI,
A Mwenyelkiti,
Halmashawri ya Wilaya ya Urambo
' NAKUBALI
Dodoma,

MIZENGO P, Pinpa (MB.},

21 Aprili, 2012 Waziri Mian |




Sheria Ndoge za staﬁ wa Mazingiva) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo .

i TANGAZO LA SERIKALL Na, 157 la tarehe 11/05/2012 ‘
SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

(Sura 287)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifiunge cha 153

o

SHERLA NIOGO ZA (USAFL WA MAZINGIEAY ZA HALMASHAURL YA WILAYA YA
LRAMDO, 2012

lina na 1. Sheria Ndego hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
wanzo W8 (Usafi wa Mazingira) za Halmashauri va Wilaya ya Urambo za

Kl mwaka 2012 na zilaanza kutumika baada ya kuchapishwa kwenye
i Gazeti la Serikali.

Eneola 2. BSheria Ndogo hizi zitatumika katika enco lote la
MRGNIERIE Halmashauri ya Wilaya ya Urambo.

Talsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa

vinginevyo:
i “Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa Afya, Daktari wa
| Wilaya, Afisa Alya msaidizi, Afisa Mtendaji Kata, Mkuu wa

; ' Masoko na Afisa veyote aliveidhinishwa na Halmashauri

; kusimamia utckcier&p wa Sheria Ndogo hizi.

“Chakula™ maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au kun};wem
na binadamu isipokuwa madawa hii ni pamaoja na:-

(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenczo vya
chakula,

{b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula.

{c} kit chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari n.k.)

“Choo™ maana yake ni chumba maalum ambacho kimejengwa na
kwa ajili ya kuhifadhi kinyesi cha binadamu.

“Eneo [ililo wazi” maana yake ni eneo lililochini va Halmashauri
ya Manispaa ambalo limekatazwa kufanyia shughuli ambavo
haihusiani na matumizi yalivokusudiwa.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Urambo. |

“Kero” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika hali g |
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Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Verapazo o Serikali Mo, 157 (linaendeleal

yoyote au kinatumika, au kimewekwa, kimejengwa au ni

kichafu kiasi cha kusababisha:-

{a) hatari kwa viumbe au mnaisha va wanadamu;

(b) harufu mbaya yenye kuudhi;

{¢} magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi mbu, inzi, panya na
viumbe wenve madhara.

“Mkazi” Maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida
anaishi  kwenve ence lililoko chini ya Mamlaka va
Halmashauri na ambaye ama ana kaya au anaishi katika kaya
att taasisi ilivopo katika eneo [a Hatmashauri,

“Mkurugenzi™ maana vake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Urambo pamoja na Afisa yeyote wa umma
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya MKkurugenzi.

i “Majani” maana vake ni majani yote marefu, vichaka vyenye urefu

wa sentimeta 15 au zaidi vinavyopatikana schemu yeyote

X ndani ya Halmashauri ya Manispaa, hii ni pamoja na mazao

marefu yanayolimwa kando ya barabara,

*Maji taka” kama ilivvoe katika Sheria ya usimamizi wa Mazingira
MNa. 20 va Mwaka 2004 ni pamoja na taka zinazotokana na
kinyesi, mkojo na jasho, uchafu wa majimaji kutoka
majumbani, taasisi, majengo va biashara na viwandani,

“Mabomba ya maji machafu” maana vyake ni mabomba
vanayotumika kuchukua maji machafu kutoka majumbani au [
kwenve miferejl ya maji machafu au va myvua ni pamoja na |

: bomba lolote lililo wazi linaloweza kupitisha maji machafu au :

5 \ ya mvua, 1§

I:'l. “Taka” kama ilivyvo katika Sheria va usimamizi wa mazingira va !

i Mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote kimiminika, - i

| Kigumu, gesi na mionzi, Kinachotoa harufu mbaya, au

| kilichohifadhiwa katika mazingira ya hali ya ujazo, uozo au

L hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa mazingira
¢ ambayo inajumuisha taka;

“Usafi wa Mazingira” maana vake ni usafi wa mazingira
yanayozunguka binadamu kuwa katika hali isivoweza kuleta

. madhara kwake na wengine, hii ni pamoja na Maji, Miti,

: hewa, ardhi na wanyama pamoja na viumbe visivyo hai kama
vile nyumba, |

“WVyanzo vya maji” maana yake ni maziwa, mabwawa, visima vya _ |
aina zote chemichemi na mito.

>

Wajibu wa 4-(1) Ttakuwa ni wajibu wa kila mwenye nyumba au
wakazi mpangaji kuhakikisha kwamba:-
{a) mazingira yanayozunguka eneo la nyumba  yake
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Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashawri ya Wilaya ya Urambo

Targaza la Sevikeli Mo, 157 (ineendelea)

[wrsaeny wiy
Adisa
hluidhiniwa

Wajibu wa
wealid o
kupima alys

Maji Laka

Wajibu wa
kwrto taarila
2 TAEON]wa
au ni vifo

vanakuwa safi wakati wote.

(b} takataks av uchafu wowote zinakusanywa na kufukiwa au
keondolowa kwa njia itakayoelekezwa na Halmashauri.

(c) anaienga choo imara chenye upana wa futi 4 kwa 4
Lilichojenows bwa matofali na kuezekwa kwa bati au
nyasi na kinachotumika muda wote. '

(d) anaifanyia nyumba yake matengenezo mara moja
inapokewa imeharibika,

(¢} enco lake analolanyia biashara liko katika hali ya usali.

() eneo iimalomesnguka haiing mazalia ya mbu,

(2) liskuwa ni kosa kwa miu yeyole Kumwaga takataka za
aina vovole katika Miug, schochora au mahali popote hadharani au
latika ence lolote fa wazi bila idhini ya Halmashauri,

(33 Makuwwa ni wajibu we kila mkazi kuhakikisha kwamba
majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa na kufanya usafi
katika eneo lake mara kwa mara,

5. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika
jengo lolote ndani ya Halmashauri ili kukagua kama kuna kero

yoyote na kumiaka mtu anaychusika na kero hive kuiondoa katika
muda atakaopewa na Afisa Mwidhiniwa.

6, Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli, migahawa,
baa, nyumba za kulala wageni, bucha, waoka mikate, au walu
wanaoshughuitka na kuuza vyakula vilivyopikwa kuhakikisha
kwarmba wanapima afya zao mara moja kila baada ya miczi sila

pamaja na kuwa na kibali cha Halmashauri kinachomruhusu
kucndesha biashara hivo.

7. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha shimo la maji
machafu wazi au kumwaga maji, au taka, kutapisha ama kuruhusu
kumwaga au kutapisha av kuruhusu kufurika choo, karo, septic
tank, soakage pit, cepool, au kuruhusu kupasuka au kuziba bomba
la maji taka toks ndani ya nyumba na kuyatiririsha kwenye

barabarz, njia, kichaka, enco la burudani ama schemu nyingine
isiyokusudiwa.

8.-(1} Nakuwa ni wajibu wa kila mtu atakayckuwa na habari
au mashaka va miu kuugua ugonjwa usiokuwa wa kawaida au
ugonjwa unaosababisha kifo kutoa taarifa kwa Mkurugenzi au
Mpanga Mkuu au Afisa aliyveidhinishwa,
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Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashewri ya Wilaya ya Urambo

Fangazro o Serikali Na. 157 flinoendelea)

(2} Basda va kupokea tasarifa za ugonjwa Mkurugensi au
Mganga Mkuu znaweza kutea amri ya kuondoa watu wote katika '
nyumba ampayo ugonjwa hiue umetokea, au kunyunyizia dawa za
kuulia viini vya magonjwa, au kupulizia dawa au kuharibu vity
endapo itaonekana kwamba vitu hivvo vina viini vya magonjwa.

(3} Endapo iiathibitika kezuka kwa ugonjwa wa mlipuke
Miceugenal atamdzarifiu Mkou wa Wilayva jun va kuzuka fowa :
Ugonjwa huo, na Mkuu wa Wilaya anaweza kutoa amri ya (i
Maandishi juu ya namna ya kvzuia na kudhibiti vgonjwa huo Pl
LESTENESE,

- " i, B g ' [y
Kupiga 9. hiakuwa ni maruiuku kwa mtu yeyote kufungulia muziki
kelele wa santi va jus ambayoe itasababisha makelele na kuwa kero kwa

wakazi wonzine,

Unikaii na 10.-(i} Tialrashaur: itakuwa na oweszo wa kuzuis wnishi, na
zlfx:fil:u uuzaji wa vyakula katike mazingira yasivoridhisha kiafya.
1§ ] E =

(2) Makuwa ni marufuke kwa miu yeyote kulengencza au
kuuza chakula mtaani, uchochoroni, magengeni au kwenyo
nyumba yoyote mpaka awe ametimiza masharti na kanuni za Atya
na awe amepata kibali kutoka Halmashaur:

Makosa 1. Itakuwa mi kosa chini va Sheria Ndogo hizi kwa mu
veyole:-

(a) kujenga choo umiball wa mita 30 kutoka kisimani, ziwani,
micni aw chanzo kingine cha maji yanavotumiks kwa
matumizi va binadame,

(b} kutoa kinyesi au kusababisho Kinvesi, mkojo, muaji
machafu yenye kinyesi kutoka kwenye chao chake au bafu
lake au karo la kuoshea vyvembo au nguo av lutoka
kwenye bomba lolote linalochokua maii machafu, na
kuyatiririsha kwenye barabara, mitaa au kwenye mifereji
ya maji ya mvua an mfereji wowote ulio wazi.

¢} kutupa takataka au kusababisha miu mwingine atupe
lakataka au kusabuabisha mrundikano wa takataka mahali
popote palipokataliwe na Halmashauri.

fdly kutiririsha maji machatu yanavowcza kusababisha kero
kwa wakazi wa maceneo husika,

() kuuza chakuia nje ya maenco yaliyotengwa kwa ajili hivo,




Sheria Ndogo za (Usafi wa Moazingiraj za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Tangaze la Serikali Na. 137 {linaendelea)

Adhabu 12. Mtu yeyote alakayevunja au kushindwa kutimiza masharti
ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na
hatia atatozwa faini isivozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au
kifungo kisichozidi miczi 12 jela au adhabu zote mbili yaani faini
na kifungo.

Eufﬁﬁliﬂhﬂ 13. Mkurupgenzi anaweza kumtorza {aini isivezidi shilingi laki

o5

tatu mte yeyote endapo mkosaji atakiri kutenda kosa hili kwa
maandishi kwa kujaza fomu maalum iliyoonyeshwa kwenye
jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

JELWALL LA KWANLA

SHERIA NDOGO ZAUSAFT WA MAZINGIRA) 24 HALMASHAURL YA Wl]{.ﬂﬁ.‘f M
YA URAMBO ZA MWARA 2011

B BAkIET MBI ¥ e Mkurisgenzi
Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Urambo kwamba mname tarche. s
VioomweE . mwaka.........Militenda kosa kws kukivks masharll ya kifungu
ol | TR Sheria Mdogo wn (Usall wa Mozingira} 2o Halmashauri ya Wilaya r}'a

Urambo = owaka 2011, Mipo tavart kulips kiasi cha ushure ninaodaiwa pamoja na Faini
ikiwa Mkurpgenzi amekelezs mamlake alivopewa chini va kifunge cha 13 cha Sheria

Mdoge hiz.

Mathibitisha kwamba maclero va hapo jun ni va kweli nimeyatos kwa hiari yanpgu kadri
e ) ¥ ¥ Yang

ya ufahamu wangte.

Tarehit covoce e ey BT iz st s s o




Sheria Ndogo za (Usafi wa Muzingira) za Halimashawri ya Wilava ya Urambo
Tangazo la Serikali No, 157 {linaendaloa)

Nembo ya Halmashauri va Wilaya ya Urambo
imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio
lililopitishwa kwenye kikao cha Baraza la  Madiwani
kilichofanyika tarehe 12 mwezi Agosti 2011 na nembo hiyo
ilibandikwa mbele ya:-

JusTus M. MOLAL ' '|
Mburugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo I

N A ADAM MALUNKWI, |
o Mwenvekiti, |
Halmashawri ya Wilaya ya Urambo

3 NAKUBALI

Dodoma, MIZENGO P. PinDA (MB.),
21 Aprili, 2012 Waziri Miuu




Sheritt Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ufenzi) za Halmashaur! yva Wilaya ya

Urambo
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TANGAZO LA SERIKALI Na. 158 1a tarehe 1170572011
SHERIA YA FEOHA ‘{_r‘h_SERI}{ALI LA MITAA,

{Suika 2907
SHERIA NDOGG

Zimetungwa chini ya kifunga Na. 7(1) na 16 {1}

SHERIA NIXOGO 24, (USHURL WA MADINI YA UJENZI ZA HALMASHAURL YA
WILAYA YA URAMDBD, 2012

1. Sheria Ndoge hizi zilajulikana kama Sheriz Ndogo za
{Ushura wa Madini ya Ujenzi} za Halmashauri ya Wilava ya
Urambo za mwaka 2012 npa zitaanza kutumika baada wva
kutangazwa kwenye Gazeti a2 Scrikali,

2. Katika Sheriz Ndoge hizi isipokuwa itakapoeleswa
¥HTZIREY Y0 -
“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisz yeyote wa Halmashau

aliyeteuliwa kusimamia utckelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Halmasnauri” maana yake ni Halmashauri ya Wiloya ya
Urambo,

*Kibali” maane yake ui hali inayotolewa na Halmashausii kwa miu
binatsi, kikundi cha watn, kampuni, shirike au taasist kwa w6
va vendeshali wa shughuli za uchimbaji, utafiti, usafirishaji, av
biashara ya madini ya ujenzi;

“Madini va ujenzi” maana vake nt menanga, mawe, kokoto chokaa
pamaja na madini voyote ambayo sio vile vya madini;

“Mkurugenzi” maana vake ni Mkorugenst wa Halimashaurl pamoja
na Afisa yeyote alokaveteuliwe kutekeleza majukvmu va
Mkurugenzi;

“Ushury” maana yake ni malipo va fedha yanavolipwa kwa
Haimashauri kwa ajili va uchimbaji wa madmi ya ujenzi,

3.-{1} Halmashauri iraanzisha na kutoza ushury wa madini ya
ujenzi kutoka kwa kila mnunvzi wa madini hayo katika eneo la
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya ...
Urambo :'-i' i

Targare la Serikall Na, 138 (iinazndelea)

Halmashauri kwa viwango vilivyosishwg katika jedwali la pih la

Sheria Mdogo hizi,
{2y Ushury huo utalipwa kwa Halmashaurt au Wakala ambave |

atatoa stakabadhi kama kieleleze kuthibitisha malipe haya. | |

Tathirnini 4. Ttakuwa ni wajibu wa kila mchimbaji wa madini ya ujenzi |

i abarl  wenye kibali kufanya tathmini ya athari lowa mazingira kwa |

mazingira  MUJIbU wa sheria na kanunt z2 mazingira zikizopo hapa nchini kabla -
ya kuchimba madini hayo.

A
' Kibali 5.4(1) Miuu veyote, kikundi cha waiv, kampuni au shirika
2 wanaotaka kujishughulisha na uchimbaji wa madini ye ujenzi
atatakiwa kuwa na kibali cha Halmashawi kinachomruhuss

kufanya hivyo.

{2} Baada va kufanya uchunguzi endapo uchimbaji huo hauna
athari kwa marzingira na wakazi wa enec yanapochimbwa madini
hayo Halmashauri itatoa kibali cha kuruhusu uchimbaji wa madini
hayo kitakacholipiwa ushuru kwa kiwango kilichoainishwa kwenye
jedwalt la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

(3) Kibali kitakachotoiewa na Halmashauri Kitacleza  aina va
Madini yanayochimbwa na eneo yatakapachimbwa smadini hayo.

ﬁuwaﬂﬂﬁfj 6. Iakuwa ni wajibu wa kils mtu, kikondi cha wate, kampuni
;arrf:;:t; au shirika linalojishughulisha na uchimbaji wa madini ya ujenzi i
kutoa taarifa ya mapato vake ya mwaka auw mwezi kama

itakavyoelekezwa kwa Halmashauri, | |

Uwezo 7. Afisa Muidhiniwa anaweza kuingia katika ensc lolote

ol dﬁ‘Em zinapofanyika shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi wakati h[

i wa saa za kazi kwa lenpo la kufanya ukaguzi na kukusanya : g
takwimu sahihi za uchimbaji wa madini unaofanytka katika eneo 5 .|[
hila. . ii’.l[

&, Makuwa ni marofuky kwa mtu yeyois, xikundi cha waty, f
kampuni an  shirika kununua, kuuza, kutafit, kuchimba au j*| |
kusafirisha madini ya ujenzi bila kuwa nz kibali cha Halmashauri. : il
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Sheria Ndoge za (Ushury wa Madini ya Ufenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya

Liramibo

© Makosa
na adhabu

Kufifili-
sha knsa

Tangeazo la Serikali Ma, {58 (incendelea)

9. Mtu yeyole ambave ataficha vitabu au nyaraka nyingine za
fedha, au atatoa takwimu au taarifa za vongo kuhusu mapato ya miu
yeyote, kikundi cha watu, kampuni au shirika linalojishughulisha na
uchimbaji wa madini ya uvienzi katika Halmashauri atakuwa

ametenda kosa,

10, Miu yeyote, Shirika au Kampuni itakayokwenda kinyume
na masharti ya Sheria Ndogo™ hizi atakuwa ametenda kosa na
akipatikana na hatia atatozwa faini ya shilingi elfu hamsini au
kifungo cha miezi mitaiu jela au adhabu zote mbili kwa pamoja
yaani faini na kifungo.

11. Mkurugenzi anaweza kumioza faini mtu yeyote yule
endapo mkosaji atakiri kosa lake kwa maandishi kwa kujaza fomu

maalum iliyoambatanishwa kwenye jedwali la tatu la Sheria Ndogo
hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa.

JEDWALI LA KWANZA

Madipo va kibali

i Kibali cha kuchimba na kuuza I'IEE'L_'E.E:_:IEEPEIF.,&TEL. 160,00/
2. Kibali cha kachimba udongo . S00,0004=
3 | Kibali cha kuchimba chokas L 500,000/=
4 Kibali cha kuchinsba kokole . 200,000/=
[s Kibali cha kuchimba madini mengine L0G,000/= —

JELWALL LA PILL

K iwnngn cha ushurs unaotozws

L; . ding ya Madini b Tani Shilingi |
PR J ' '
L L Mawe kwa ajili va kwtenpeneza chokas | | | 3000
e Changarawe il i | 3000
3. Udongo kwa ajili va shughuli yoyate | 1,500
4 blawe kwa ajili va Uienzi L ) 1,500
5 Mehanga o i 1,500 = ]
&. Chokaz na kifusi ] 1,300
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Livconb

Sheria Ndogo za (Ushurwe wa Madini ya Ufenzi} za Healmashauri ya Wilava va

Tanguze (g Seeikall No. 158 (linaendeiea)

TEDWALI LA TATU

SHERIA NDOGO ZA (USHULRL WA MADINI YA VIENZD ZA HALMASHALRI
YA WILAYA YA URAMBO 24 MWAKA 2011

HATEY A BUKEG KOSA

(O ver hiftngne oha £

MR e e E nakirg nbhele wa
.................................. Mburugena Mlendali Halmashaori ya Wilava va Urambo,
Rwamba mnamo tarehe .. WA IR i i e i Muwaka s s
nilitenda kosa kwa kukioka mashart ya kifungu cha ... R cha Sherig Ndogo

za (Lshuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashasi ya Wilaya va Urambe za mwaka
2011 Nipo tavari kulipa kiasi cha faini ninachodaiwa ikiwa Mkurugenzi siaamua
kutekeleza Mamlaka alivopewa chini ya kifungs cha |1 cha Sheria Mo hizo,

Mathibitisha kwamba macleso va Rapo i ni ya kwedi na nimeyatea kwa hiord vangy
Teadri yu efahamu wangu.

Tarehe, ., ... . ST e Sahihi...

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya va Urambo imebandikwa
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye
kikao cha Baraza la Madiwani kilichofanvika tarche |2 mwoerd
Agosti 2011 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya:-

JusTus M. Moval,
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilava va Urambo

_ ADAM MALUNKWI,
N A Mwenyeliti,
Halmasheawri ya Wilaye ya Urambo

NAKUBALL

Dodoma, MIZENGO P. Pinpa (MB.),
21 Aprili, 2012 Wazivi Mlkuu




Sheria Ndogo za (Hifudhi yo Mazingira) za Holmashauri ya Wilaya ya Urambo

TANGAZD LA SERIALT MNa. 159 latarche 1 L/O5/2012

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

[

{SURA vA 287)

e redt

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chin kifungu chal33

SHERTA NOOGO ZA (Ml YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA
| WHLAYA YA URAMBO, 2012

| SEHEMU YA KWANZA: l

: | UTANGULIZI
1 ! | Jinana i. Sheria Mdogo nizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya
: SOILRg S Yjazinirira) za Habmashaurt va Wilaya yva Urambo, 2012 na
| baliumik £ b
) L Y i - : i d
i 3 zitaanza kutimika haada ya kutangazwa katika Gazeti la
- I:|_.'._'.:_ H ! SL'.'-:Ii'ia!i.
T o e . .I . [l r r * |
! ‘ Matumizi 2. Sheris Ndvge hizi zitatumika katika maeneo yole va

Halmashawri ya Wilaya va Urambo.

‘ Talsici 3. HKatika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezws
Wit ineyyo:-

“Afisa mwidhinsinea™ maana yake ni afisa maliasili, afisa
| kilimo na mifugo pamoja na afisa yeyote wa llalmashauri

atukayeteullwa kusimamia utckelezaji wa Sheria Ndogo
| PR

“Eneo Ja Hifadhi™ ni maeneo yva milima, maenee ya vyanzo

vva maii, hifadhi va misitu, miterernko na maeneo mengine

' ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya
hjfadhi.

“Malmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Urambao;
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Shevia Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashawri ya Wilaya ya Urambo

Tangaro fa Sertkall Mo, 159 (inaendeleai

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa
ardhi, mimea, hewa, viwmbe hai na visivyo hai na vyanzo
vya maji  vinavyozingatia masharti na maelekezo
yatakayotolewa na afisa mwidhinishwa chini ya Sheria
Ndogo hizi an Sheria nyingine yoyote,

“Kiwanda’ maana yvake ni jengo au kundi la majengo au eneo
ambapo viw vinatengenezwa,

CKuvuna misitu’ maana yake ni pamoja na kufyeka, kokata au
kung’oa miti, visiki,

“Macneo ya melisho” maana vake ni pamoja na sehemu zole
ambaze zimetengwa na Halmashauri.

“Mighi” kama ilivyotafsiviwe katika  Sheri ya  usimamizi
Mazingira Na, 20 ya Mwaka 2004 ni pamoja na maji ya
kunywa, va  mito, vijito, maji  yanayotinrike,
valiyohifadiiwa, yalive kaiika visima, mabwawa, miferej’,
madimbwi, maziwa, maji valivoko chint va ardhi, :a maji
yalivoko katika mkondo.

“Maji taka” kama tlivyo katika Sheria va usimamizi wa
Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004 ni pamoja na taka
zinazotokana na kinyesi, mkojo na jasho, uchafu wa
majimaji kuloka majumbani, taasisi, majengo ya biashara
na viwanduni,

“Mazac ya misEn” naana yake kama livyorashiriwa katiza
Sheria ya Misite na. '4 ya mwaka 2002 chim ya kifungu
Na. 2 ni kitu chochote kinachopatikans au Kuzalishwa
kutokana na miti, mazao vanayoola au kupatikana msituni,
ambaye ni pamoja na mianzi, magamba, mkaa, kuni, miti,
{ito, mbao, mbepu #a miti, nta, asali, utaa, matunda, upapt,
majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi, gundi, utomvu,
maranda, matete, kamba, makutt (mawale), nyuzi za
wanyvama, mimea (miti) na kitu chochote chenye ubai au
kisicho na uhai kitakachotangawwa katika gazeti la Serikali
kuwa ni zao Ia msitu,

“Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usumamizi
wa Mazingira MNa. 20 ya mwaka 2004 vanahusisha
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Sheria Ndogo za (Hifadhi va Mazingiva) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Tangazo fa Serikall Na, 159 (lingendelea)

maumbile halisi yawazungukao binadamu ikiwa ni pamoja
na hewa, ardhi, maji, tabia nchi, sauti, mwanga, harufu,
ladha, vijiumbe hali za kibiolojia za wanyama na mimea,
rasilimali za Kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na
inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa na binadamu na
jinsi yanavyoingiliana.

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyole anayejishughulisha na
I ufugaji mifugo katika enco la Halmashauri.

| = “Mkurugenzi™ maana yake ni Mkurugenezi wa Halmashauri ya
|: ' A Wilaya ya Urambo pamoja na Afisa yeyote wa umma
. atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi,

“Mifugo” maana yake ni mifugo yoyote inayofugwa na
binadamu.

“Misitu” maana yake ni enco la ardhi ambalo limefunikwa
angalau kwa asilimia 10 ya miti, woto wa asili au
ilivopandwa, au asilimia 50 au zaidi, va vichaka na miti na
miti inayoota upya ambayo itajumnuisha aina yote ya misitu
ya hifadhi ambayo itatangazwa chini ya Sheria ya Misitu
Ma.14 ya mwaka 2002 na mazao yote ya misitu ikijumuisha
majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri

“Taka™ kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi mazingira va
Mwaka 2004 maana vake ni kitu chochote kimiminika,
kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa harufu mbaya, au
kilichohifadhiwa katika mazingira ya hali ya ujazo, uozo au
hali  nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa
mazingira, ambaye inajurmuisha taka.

S R g o Ty LB pmm.&a&:&m—- B bkt

“Taka Ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi
mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004 ni taka ambazo haziko
katika umajimaji kutoka majumbani. Katika majengo ya
) J biashara, viwandani na kutoka katika shughuli za kilimao,
i pamaja na taka za vyakula, karatasi plastic au taka laini
i zinazotokana na ujenzi au ubomoaji majengo utengenezaji
bustani na shughuli za uchimbaji madini, mizoga va
wanyama na mabaki ya magari mabovu (scraps).

¥
t!g_: |J “Taka za Viwandani” kama ilivyotalisiviwa katika Sheria va {18
[ ¥ - T . d N
. usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana iH |;
|

I ; ” | |




Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingiva) za Halmashauri ya Wilaya ya Uranibo

Tangazo la Scrikali Na. 159 flinasndelea)

yake ni Uchafu unactokana na uzalishaji viwandani au
uchafu usiotokana na uzalishaji viwandani ambao ni chanzo
cha nishati, maji, mimea ilivotiwa dawa, au mawasiliang,
pamoja na taka nyinginezo ngumu kama zilivyotafisiriwa
katika Sheria ya Mazingira 2004 schemu ya IX.

“Uchafu  Hatari” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria vya
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, Maana vake ni
: Kitu chochote kigumu, chenye majimaji, gesi au taka
ritokazo viwandani, au mafuta machafu, ambayo vanaleta
athari za kikemia, kwa binadamu au mazingira.

} ' “Uchafuzi wa Mazingira” kama iivyo katika Sheria ya

. usimamizi wa Mazingira Na, 20 ya Mwaka 2004 nj
mabadiliko ya hali va hewa ya moja kwa moja au yasiyo
moja kwa moja, joto, kemikali, biolojia, au zana za mionzi
_ ‘katika mazingira ambayo zana hizo zinafanyia kazi au
' kutea harufu mbaya, mrundikano wa taka ambao unaathiri
watumiaji, au unaosababisha hali ya hatari kwa afva ya
Jamii, usalama, au ustawi, au hatarl kwa wanyama, ndege,
wanyama pori, samaki, au viumbe vyote vya baharini,
mimea au kusababisha hali mbaya va hewa, upungufu, au
kizuizi ambacho ni schemu katika sheria hizi,

“Udongo™ kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa 'l '
Mazingira ya Mwaka 2004 maana yake ni pamoja na dunia, ' |
mchanga, miamba, miamba tope, madini, uoto wa mimea,
mimea na wanyama iliyoko chini ya udongo pamoja na
vumbi. !

ﬁ “Vita hatari” maana yake kama ilivyotafisiriwa katika Sheria
] 3 ya usimamizi wa Mazingira va Mwaka 2004, ni kemikali
' yoyote, taka pesi, madawa, vidonge, mimea wanyama au
viumbe hai visivyoonekana ambavyo ni hatari kwa afya ya
binadamu, maisha au mazingira.

“"Waziri’* maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali
za  Mitaa.




Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Meazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Wajibu wa
L | mfgaii

Masitarli ya
mfugaji

e s e e e

i fﬂng.n'za Ja Sarikali N,

139 (tinaendelea)
SEHEMU YA PILL

MasitarT va UruGai

4. Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi;-

(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyoamriwa
na Halmashauri.;

{b) atalakiwa kufuga na kulisha mifugo yake katika maenco
va malisho yaiiyopangwa na Halmashauri; _

(c} atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia (stock
routes) zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri;

(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi
ne aina ya mifugo alivonayo;

(e} alatakiwa kupelvka mifupe katika majosho karna
atakavyoagizwa na halmeshauri;

(f) atatakiwa kupclcka mifugo yake katika vituo vya
chanjo kama itakavveamriwa pa Halmashauri, na
ataliia chanjs Live kama atatakiwa kufanya hivya;

(£} atatakiwa kuchangia gharama za ukarabati wa majosho
kama sehemu ya ichango wake, nale itakapobidi

kufanya hivve, na kwa ghara:na ttakavopendekezwa na -

Halmashauri;

th) atatakiwa kuchangia gharama za uboreshaji wa maenco
ya malisho yaliyotengwa na Halmashauri:

(i) atatnkiwa kuweka slama  kwenye wmifugo yake
(Branding, ear tags) na katika viungo wvva mifugo
vinavyopendekezwa ili kutoharibu zao la ngozi;

(3) atatakiwa kvhudhwia mafunzo ya ufugajii kama
atakavyo hitajiwa na Halmashauri;

{i} kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbung’o.

hl marutuku kwa mfugaji yeyoie;

{8) kuchunga, kulisha, av kunywesha maji m;l"ugu katlka

MACReo Ya mipango miji pamoja na macngo yote
ambayo hayakutengwa kwa ajili hiyo;

~ (b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani;

{¢) kusafirisha au kubamisha mifugo kutoka cneo moja
hadi Tingine bila kihali kutoka kwa Halmashauri;

(d) kibali cha kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri
kitatolewa na afisa kilimo na mifugo;

(e} kuuza au kununua mifuge katike maenco ambayo siyo
mnada, masoko au  magulio  ya  mifugo
yaliyoaidhinishwa na Halmashauri;
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Sheria Ndogoe za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Targaze la Serifali Na, 159 (finaendelea)

(f) kofuga mifugo ming! katika eneo dogo la Halmashauri;

(g} Ni marufuku kwa mfugaji yeyote kupitisha mifugo;
Katika maeneo ambayo  hayakuidhinishwa na
Halmashauri kupitisha milugo.

I _Kudhihit

. 6.-(1) Halmashaurl itakamata mifugo au mfugo wowate
miflige

™ Utakaoonekana unazurura hovyo katika cneo la Halmashauri
ovig ambapo hapajaruhusiwa kuchungia mifugo.

(2} Mlugo wowote uiakaokamatwa utalipiwa faini kama
ilivyoainishwa hapa chini na baada va kulipia gharama hizo
. -mfugaji atarudishiwa mifugo vake.

N Aina ya Mfugo Kiasi cha Fainl

Ng'ombe 3,000/=

Mbuzi 3,000/=

Kondao 3,000/=

Meuruwe 2,000/=
{3} Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya _
siku saba (7) tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Mkurugenzi : I
wa Halmashauri atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo

i au mifugo hiyo baada ya kupata idhini ya Mahakama,

LT o, e

T— Jr——

{4} DBaada ya mauzo, MKurugens atakata fedha za faini,
aharaina za mnada na gharama za uiinzi na fedha zitakazobaki
atapews mwenye mifuge na kama hataonekana ndani va siku
| kumi na nnc (14) fedha hizo zitaingizwa katika vyanzo vya |
! mapato ya Halmashaori. M

3

"

(5) Endape mwenye mifugo hiyo atakuwa na sababu za
msingi za kutofika kwake katika muda wa siku kumi na nne
(14) halmashauri itarudisha fedha zake, [

{(6) Endapo kutatokea kufa kwa mifugo au miugo '
Halmashauri haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote.

Ukaguzl wa

o - 71} Itakuwa halali kwa afisa kilimo na mifugo, maafisa

watendaji wa kata na vijiji, na Afisa veyote wa Halmashauri
atakayeteuliwa kusimamia utckelezaji wa Sheria Ndogo hizi.
kuingia katika nyumba au jengo lolote wakati wowote kwa
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Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Tangazo fa Serikali Na, 139 (1 indendelea)

Waiibu wa
Hatmashauri

Taralibu za
ufugaji

Taratibu za
kilima

madhumuni ya kukagua na kuhesabu idadi ya mifugo iliyomo
katika nyumba hiyo.

(2) Mt yevote atakaye wazuia maafisa waidhinishwa
katika kifungu cha 7(1) kutekeleza wajibu wao chini va Sheria
Ndogo hii atakuwa ametenda kosa.

8.-(1} Ni wajibu wa Ialmashauri kutenga maeneo
maalumu Kwa ajili ya shughuli za malishe kwa kuzingatia idadi
ya mifugo ndani ya cneo la Halmashauri na kwa mujibu wa
Sheria ya Ardhi Sura ya 113 na 114 pamoja na Sheria ya
usimamizi wa Mazingira Na.20 va Mwaka 2004

{2} Halmashauri itatenga njia maaluinu ya kupitisha mifugo
kwenda na korudi malishoni ay Minadan;,

(3} Halmashauri itafanya sensa va mifugo na kutoa kadj
za mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii,

9.-(1) Wafugaji wote watatakiwa Kuzingatia masharti va
kufuga kama valivvo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria
yoyole iliyolungwa na Bunge Ja Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. '

(2)  Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifueo
yake machinjioni au mahali huduma hiyo inapopatikana na
itakuwa ni marufuke kwa mte yeyote kuchinjia nyama mahali
pengine popote.

{3} Ni marufuku kwa miy yeyote kununua, kuuza au
kufanya Biashara ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo
katika enco lolote la Halmashauri isipokuwa kwenye minada au

~magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo.

SEHEMU YA TATU
KILIMO A UHIFADH A ARDI)

10.-(1) M atakayctaka_i kuendesha shughuli za kilimo
katika Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo
kama  zitakavyotolewa na Halmashauri kwa kuzin gatia sheria

246




Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo
Targezo la Serikali Na. 159 flinacndelea) -

ya Ardhi sura ya 113 na 114 na Sheria nyingine zitakazotungwa
na Bunge.

{2} Makuwa halali kwa Afisa kilimo kuingia katika shamba
lolote kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha
ulekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. i

Masharti kwa F1-(1) Ni marufuku kwa miu yeyote kulima katika
Liaila miteremko, karibu na vyanzo vya maji, kandokando va  mito,
mabwawa na maziwa au kufanya jambo lolote litakalo haribu

" hifadhi ya mazingira bila kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo.

-

3 i
fa =

1

1 _ (2} Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi
) 3 ilivotengwa kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na
‘ kuidhinishwa na 1almashauri,
{

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyole kusafisha shamba kwa
ajili ya kilimo kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali
- maalumu kutoka kwa Halmashauri.

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi
kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali,
| tarehe na eneo analotaka kuchoma mota.
k| (3)  Muda unaotakiwa kuchoma meto chini va Sheria
; Ndogo hizi ni kuanzia saa 12:00 asububi hadi saa 4.00 asubuhi.

(6} Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za
Kilimo na kuhakikisha kuwa wanazuia Kilimo cha
kuhamahama na kuhimiza Kilimo cha mzunguko (crops
rotation).

Uhifadbi wa
unto wa asili

12, Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au
mazingira ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa
wanalirudisha katika hali yake va kawaida kwa kupanda miti au
kutoendelea kuharibu mazingira na kuwezesha uoto urudi katika
hali yake.

Uchimbaji 13. Ni marufuke kwa mtu yeyote kuchimba mchanga
mechanga na

e katika maeneo vasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika
maeneo ya makazi ya watu, maeneo yalivohifadhiwa kando il
kando ya mito au ndani ya mto, bwawa au ziwa isipokuwa kwa
rubusa maalumu ya Halmashauri,
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Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya
Tanguze lo Serikall No, 159 flinaendeleq)

Wilayu ya Urambeo

14. Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo
Iolote katika eneo la hifadhi.

SEHEMU YA NNE

FREADHD YA YYANZO vYa Mal

EES:!‘;% 15.-(1} Halmashavri itawajibika kuanzisha, kusimamia na

R kulinda vyanzo vya maji.

maji,
® (2} Halmashauri itakuchukua hatws kalt za kisheria dhidi

ya miu yeyote atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa

kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila -

sababu ya msingi. :

;it‘;:_f}d;;{"*-‘ﬂ 16.-(1} Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miti,
i Biladht

kuchunga mifuge katika umbali wa mita 60 toka vyanzo vya

maji au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote
chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira,

T T

e I e

(2) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti
isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji Kwa kuzingatia
maclekezo ya Afisa Misity,

B e

(3) Nimarufuku kwa mtu veyote kumiliki eneo la chanzo
cha Maji isipokuwa Halmashauri, '

:
:
3
i
it

Uchafuzi wa 17.-(1) Ni marufuku kwa miu yeyote, Kiwanda, Taasisi,
VYanTo vya

s Shirika kuetc‘kczﬁ ma_bomha ya maji machafu kwenye mito
mabwawa, ziwa, visima, mifereji, chemichemi au sehemu
yoyote ambayo ni Chanzo cha Maji kwa ajili va  matumizi ya
binadamu na wanyama au viumbe vingine vilivvo hai.

A

(2) Nimarufuku mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye

sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au
kizmibe chochote hai. '
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Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingiva) za Halmashauri ya Wilaya va Urambo

Tarigaza fa Serikali No. 139 (linaendelea)

SEHEMU YA TANO:

Hivanil va Mistig
. 5:;1‘:;:’:‘; FB (5 Ni marufuko kwa mtu yeyote kuchoma moto misite
inotn kwa namaa  yoyote ile katika Misitu ilivoko cneo la
Halmashauyi,

{2) lwapo moto ulutokea katika eneo la {lahmashauei,
Kiongozi wa enec husiia sunwajibika kutoa ishara yva hatari kwa
kututnia njia iliyozoeleka kuamury wakazi wa eneo hilo kwenda
kuzima moto huo unspoonzkena kuwa na madhara kwa maisha,
mali za watu na uhanbifi wa mazingira katika eneo hilo,

(3) Kila mkazi wa enco hilo atawajibika kushiriki katika
zoezi la kuzima molo huo endapo atatakiwa kufanya hivya,
kama atashindwa kushiriki katika kuzima moto bila sababu va
msingi atakuwa ametenda kosa.

Kitrali cha : o Ty
et 19. Mtu yeyote alivepata kibali cha kuchoma mote

it atalazimika kutoa taarifa ya siku saba (7) kabla ya kuchoma
moto kwa majirani walioko katika eneo analotaka  kuchoma na
ataweka njia Za kuzuia moto.

Ukataji mitl

20.-(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti katika
macneo ya anisitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya maiumizi ya aina
yoyote bila kupata kibali kutoka Halmashauri.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kema miti inayovines

- imckomaa na inafaa kwa ajili ya matomizi,

{3) Ni marufuki kwa mtu yeyole kivuna miti katika msitu

ainbao umchifadhiwa kwa ajilt ya viumbe masiume ambao  ni
. rasilimali xwa Tatfa.

(4) Watu wanao vuna mili kwa ajili ya kuchoma mkaa
watatakiwa kuws aa onee nashan  liloidbisistowa  na
Haimashauri kwa ahiti ya kuchoma mkaa.

Wajibu wa 21, Kila Mkazi wa Hilmashauri alawajibika-
kupanda
rmiti

(a} kupanda na kutunza miti katika enco lake;
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Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingiva) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Targazi la Serikali Na. 5% tlincendeiea)

(b) kupanda na kutunza miti katika makazi yake:

fey  kupanda  na  kulunza mili katika shamba  au
mashamba anayomiliki,

22, Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila kijiji;

{a) kitawajibika kutenga eneo la hifadhi ya Msitu wa asili
kwa ajili ya matumizi ya baadaye;

{b} kitalazimika kutunza miti yote inayvopandwa katika
enco la Kijiji; :

(c) kitahakikisha va kuwa kila kaya inapanda miti
isivopungua kumi kwenye eneo la nyumba yake;

(d) Mtu yeyote anayetaka kukata miti au mti wa matumizi
ya kuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi
‘na shughuli nyvinginezo, itabidi apate kibali cha
maandishi toka kwa Mwenyekiti wa Kijiji, Mtendaji wa

Kijiji na kibali cha Afisa Maliasili wa Wilaya au

Wasaidizi wake kwa miti iliyopandwa na kuhifadhiwa
na Halmashauri ya Wilaya;

(e) kila kijiji kitapaswa kutenga na kupanda shamba la miti
ckari 2 kila mwaka na kulitunza;

(f) kila Shule au Taasisi nyingineyo Wilayani 1tapaswa
kupanda miti ya kukinga upepo kuzunpuka majengo
vake na kuwa na shamba lisilopungua miti hekta 2:

(8) kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nyasi
kwenye milima, makorongo na vyanzo vya maji ili
kuzuia mmomonyoko wa udongo;

(h) kijiji kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa
ajili ya kilimo hatumii moto na anapanda miti kwanye
mipaka ya shamba Jake kama kinga upepo;

() kila mtu mwenye nyumba kwenye Mji Mdogo
atawajibika kupanda miti kando ya barabara inayopita
mbele ya nyumba yake na kuitunza;

(i) kila Mwenyekiti wa Kitongoji, Miendaji wa Kijiji,
Mkuu wa Taasisi yoyote Wilayani atahakikisha kuwa

Kijiji au Taasisi ina msitu wa hifadhi wa miti ya

kupandwa au ya asili iliyotengwa kwa madhumuni ya

kuhifadhi ardhi, mazingira na matumizi ya baadaye.
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Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashatri ya Wilaya ya Urambo

Tangazo la Sertkall Na. 159 {linoendeleq)

Uupaii wa
taka ngumu na
laini

Uendeshaji wa

viWand{L

Makoza
vanayohusu
mifugo

Makosa
vanayohusu
kilimo

Makosa
yanayohusu
kuhifadhi
ardhi

SEHEMU ¥ A SITA
Taxa Naumu na LAt

23.-(1) Ni wajibu wa Hahnashauri kufenga eneo kwa ajili

ya kutupa taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi
katika eneo lake.

(2) Mtu yeyote atakayctupa ovyo taka ngumu a laini, au
Kujisaidia katika kingo za maziwa, mabwawa au kwenye

vyanzo vya maji vilivyoko katika halmashauri atakuwa
ametenda kosa.

24. Nimarufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine
ya kusaga, kuranda mbao, kukamua maji va matunda
Kuchomelea yyuma au kuendesha shughuli yoyote inayczalisha

Uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na viumbe wengi

katika maeneo ya makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za
ujenzi. ' .

SEHEMU YA SABA

MAKDSA NA ADHADU
23, Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa;

(a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali;
(b) atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali: :
{c) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa;

- (d) atafuga mifugo zaidi ya idadi ilivoruhusiwa;

(e) atavua samaki kwa Kutumia sumu au nyawu Zenye
matundu madogo (kokoro).

26. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kilimo, kuchimba
mchanga, kokoto, madini katika maeneo vasiyoruhusiwa na
Halmashauri atakuwa ametenda kosa.

27. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi Ardhi
atakuwa ametenda Kosa,




Sheria Ndego za (Hifadhi ya Mozingiva) za Halmashauri Ya Wilaya ya Uramba
Tangaze la Serikali Na. 59 {linacndeleq) '

Makosa 28.-(1) Mt yeyote atakaycharibu vyanzo vya maji au
:L’:":Zgilﬁl kushindwa kushiriki katika shughuli za kubifadhi vyanzo vy
R maji atakwwa ametenda kosa, -

(2) Mtu yevote atakaycbainika kiwa ameweka sump ya
aina yoyote kwa namnpa Yoyote ambayo inaathiri maisha ya.
binadamu na viumbe wengine ambao ni rasilimali va Taifs
atakuwa amelenda kosa, '

Makosa 29. Mtu yeyote atakuws ametenda kosa ikiwa;
kf’,]‘:':"f:f“ (a) atachoma au kusababisha moto katika misitu bifa
et kibali; au,

: (b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto: ay

{¢) atavuna  mazao ya misitt  katika ' misity
tiyohifadhiwa na isiyohifadhiwa bila Kibali: au

(d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; au

(e} atafyeka nyasi, kung’oa vichaka na kung'oa visiki
kwenye misitu bila kibal;: _ 5 :

(f) atachunga mifugo kwenye enco lolote lililopandwa
miti au iliyohifadhiwa kama bustani ya miti;

() atakata miti ay kuchungia mifugo kwenye miti
iliyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyokt wa
udongo au kinga upepo,

{h) atabandua magome ya miti kwa ajili kutengeneza
vilindo, mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na
kibali: '

(i} atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji,
milima, kando ya fjia, makoronge na schemu
nyingine zozote zinazohifadhiwa il Kupunguza
mmomonyoko wa udongo,

Mﬂkm‘i 30. M yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au lainj
(PO htikn. mashes yoyote yasiyoruhusiwa na Sheria Ndogs hizi oy
nguma na lini  Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri va

Muungano wa Tanzania dtakuwa ametenda kosa.

Mﬂkﬂﬁ? _ 31 Mt yeyote atakayetiririsha maji machafu yanayoleta
B bt kwa binadamu na viumbe vingine hai atakuwa

majimaji - ametenda kosa,

Makosa 32, M yoyote ataksvecndesha shughuli za kiwanda au -

yanpyohusi

e viwanda vidogo, karakana, mashine ua kusaga na kukoboa .
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Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambio
'.{‘aﬂgﬂzu fa Serikali Na. 139 (fincendelea)

nafaka mashine za kuranda mbao katika makazi ya watu bila
kuzingatia taratibu za mipango miji atakuwa ametenda kosa.

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na
_hatia atatdzwa Taini isiyozidi shilingi laki tatu (300, 000/=) au
- kifungﬂ kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhahu zole
mbili kwa pamoja vaani faini na kifungo.

: Membo ya Halmashauri ya Wilaya ya Urambo imebandikwa
| & - kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye kikao
¢ha Baraza la Madiwani kilichofanyika tarche 12 mwezi Agosti 2011
na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya:-

ADAM MALUNKW,

NAKUBALI
Dodoma, MIZENGO P, PiNna (MB.).
i 21 Aprili, 2012 Weziri M
| l .
T ' 253

33, M yeyote afakayevunja masharti yaliyowekwa na -

JUSTUS M, MOLAL
Mikurrerenai fvfl‘gndcy'i;'_
Hafmashauri ya Wilaya ya Urambo

Mwenyekiti,
Halmashauri va Wilaya yva Urambo




- Sherta Ndago za fAda ya Leseni za Uvavi na Vyombo vea Uvivii (Marekebisho;

_za Halmashowri ya Wilaya ya Urambo

Tangezo la 2. Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marckebisho kwa -
1?6}';:1;‘:?13 kuongeza kiasi cha ushuru kinachotozwa kama inavyoonekana
25471989 kwenye jedwali la Shetia Ndogu hizi.
3, Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho kwenye
kifungu cha adhabu kitakachosomeka:- .
“Mitu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 4
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 3
atatozwa faini isivozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au "
kifurigd cha miezi mitatu jela au adhabu zote mbtlr kwa v
_ , parmoja }raam faini na kifungo. : :
kK;Lf;ﬂ_lishu 4. Sheria, Ndogo Kuu mafan}uwa marekebisho kwa

TANGAZO LA SERIKALI NA, 160 14 tarche 11/05/2012°

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
Sura 260 '

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16(1)

i

SHERIA NDOGO ZA (ADA YA LESENI ZA UYUVI NA YYOMBO V‘;:’ﬁ : ‘
UVUVT MAREKEBISHO ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA URAMBO
ZAMWAKA 2012

Ying pa 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
oenEd W (Ada ya Leseni za Uwvuvi na Vyombo wva Uvuvi)

kutumika

“(Marekebishd) za Halmashauri ya Wilaya Urambo, za mwaka
2012 na zitasomwa pamoja na Sheria Ndogo za (Ada va Leseni
za Uvuvi na Vyombo vya Uvuvi) za Halmashauri ya Wilaya ya
Urambo za mwaka 1988 ambazo zitajulikana kama Sheria
Ndogo Kuu na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa
kwenye Gazeti la Serikali, :

kuongeza kifungu cha kufifilisha kosa kitakachosomeka:- ;
“Mkurugenzi anaweza kumtoza faini mtu veyote yule gndapo
- mkosaji atakiri kosa lake kwa maandishi kwa kujaza fomu
maalum iliyoambatanishwa kwenye jedwali la pili la Sheria
Ndogao hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa”.,
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Sheria Ndogo za (Ada ya Leseni zg Uvuvi na mei}o vya Lhvavl} { Mm‘ekebisho)
‘za Halmashawri ya Wilava ya Urambe | ,

Tangaza la Serikall Na, 160 (linaendelea) '

JEDWALL LA KIWANZA
Ha, Aivea va Chombo ag Mvied - Aing E*E EEITI.;:-! na Ada yva
: Kibali -
l Wvuvi asiye na chombo Sh 1,000/= kwa mwaka
2 Kusafirisha miimbz mmoja wa samaxi kwenda popote | $h1,500/= kila mlimba ,
ndani ya wilaya. L |
3| Mbanishi wa samaki : b, -Sh 1,200/= kila mwaka .
4 Mvuvi wa kokoto mwcnye chombo ¢henve indind au | Sh 2,000/ kwa mwezi
: L Kigiche na injind, ) L L Tl . I
‘) 3 Mvivi wa chombo cha injini Sh 2.000/= kwa mwaka :
Vo o Ada va uandikishail chombo kisicho cha injini Sh 1,200/= kwa ‘:’““ka. |
T | Ada va vandikishaji chombo chenye injini ’ Sh 1,500/F kwa mwaka
8 Kusafirisha sameki au zao la samaki 1oka eneo 1o kuvulia '

hadi sehemu ya kusafirishia:-

() Kutamia gari ay trekia kusafivishia samaki, 3h 3,000/ kwa mwaka
(B} Kurueia baiskeli kusafirishia samaki, .| 3k 500/~ kwa mwaka

JEDWALL La PILE

SHERIANDOGO Z4 (ADA YA LESENI ZA UVUVI NA VYOMBO VYA UVUVI)
(MAREKERISHO) ZA TALMASHAURD YA WILAYA VA URAMBED ZA
BW AR A 2(?1 I.

HATI YA KUKIRI KOSA
(Chini ya kifungu cha 1}

MBI st b e T nakiri mbele va i :
0 Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya va UﬁTﬂhﬂ kwamba maamo tafchc
il ¥R TWEZD e mwaka. .. - .nilitenda  kosa  kwa
kuk uka mashari ya kifungu cha ..., Lhﬂ "‘rhc'la Ndﬁgﬂ za (Ada ya Leseni
za Uvuvi na Wyomboe vya Uwavi) (M'lrekn:b:sh{sj za Halmashawri ya Wilaya ya
Urambo 4 mwaka 2001, MNipo tayari kulipa kiasi cha faini ninachodaiwa ikiwa
Mkurugenzi ataamua kutckuluz Mamlaka alivopewa cizing ya k1ﬁ.mgu cha 4 cha
Sheria Ndogo bhizo.

Mathitilisha kwamba mactezo ya hapo jud ni va kwell 92 nimeyatoa I-cwa hiari yangu
kadri ya ulahamu wangu. i

R R AR R S




Sheria Ndogo za (Ada ya Leseni za Uvwvi na Vvembo vya Uvuvi) {Marekebish)
za Halmashauri ya Wilqya ya Urambo
i Tangazo la Serikali Na, 160 (aaendele) '

I Nembe ya Halmashauri ya Wilaya ya Urambo imebandikwa
| _ kwenye Sheria Ndogo hizi kefuatia azimio lililopitishwa kwenye kikao
I _ cha Baraza la Madiwani kilichofanyika tarche 12 mwezi Agosti 2011
|’ £ ra nembo hivo ilibandikwa mbele yai-

| JUSTUS M. MOLAI,
Mburugenzi Mtendaji
Holmashami ya Wilava pa Dirambo

Amﬂ MALUNKWI,
Mwenyekiti,
Halmashowr! ya Wilaya ya Urambo

NARKUBALI

Dodoma, MIZENGD P, PiNDa (MB.),
21 Aprili, 2012 ' Waziri Miyu




Sherig Ndogo za {Kﬁh}fm’hi Vvanzo vya Maji na Utunzafi wa Mazingira)
- (Marekebisho) za Halwashauri ya Wilaya ya Urambo

L E————

TANGAZO LA SERIKALL NA. 161 latarche 11/05./2012

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA LA W ILAYA)
Sura 287

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153)

SHEREA NIHOCO Za (UHIFADHD VYANZO VYA MAT HA UTUNZAT WA
WAL INOIEA) (MAKEREDISHO) 24 HALMASHALRL YA WILAYA URLARMAD 24
W AR 20

J Jind na 1. Sheria Ndopo hizi zitajulikana kama Sheria Mdogo za il
5 e @ (Kuhifadhi Vyanzo vya Maji na Utunzaji wa Mazingia) it
i {Marekebisho) za Halmashauri ya Witaya Urambo. za mwaka
H 2012 na zitasomwa pamoja na Sheria Ndogo za (Kuhifadhi
|- Vyanzo vya Maji na Utunzaji wa Mazingira) (Marekebisho), i
g ' : - 1997 za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo ambazo zitajulikana H
kama Sheria Ndogo Kuu na zitaanza kutumika baada va |
kutangazwa lewenye Gazet 1o Serikali, |
|
|
|

ﬁ TSN3321a 2. Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa, 1nareket_:iého kwenye
- ;“;f%"; - kifungu cha adhabu kwa kuongeza kiwango cha faini inayotozwa
' kwa miu yevote atakayekwenda kinyume na masharti va Sheria

Ndogo hizo kitasemeka kama ifuatavyo:

' “Mtu yeyote atakayckwenda kinyume na masharti va Sheria i ‘ "
' Mdogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia -
atatozwa faini va shilingi laki mbili (200.000/=) au kifungo {
kisichozidi miezi 3 av adhabu zote mbili kwa pamoja yaani
faini na kifungo™.




4 Sheriq Ndogo za (Kuhifadhi Vyanzo vya Maji na Utunzaji wa Mazingira)
i : (Marekebisho) za Halmashauri Ya Wilgya ya Urambo
|

- Tangazo fa Serikali Na, 167 {linaendelvai

Nembo ya Halmashauri va Wilaya
k}wnyc Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye
kikao cha Daraza Ig Madiwani kil;

chofanyika tarehe [2 mwezi
Agosti 2011 na nembg hiyo ilibandikwa mbele ya:-

¥a Urambo imebandikwa

JUSTUS M. MOLAL
Mkurugenzi Miendaji
3 Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

AlAM MALUNK WY,
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

NAKUBALI

Dodoma,

MIZENGO P, PINDA {Mn.),
21 Aprili, 2012

Waziri M

i MM
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Tmmm LA Smumu Na. 162l tarehﬁ | l:'ifﬁ{]! =

QHF’RL*’\ YAFE EDHA ZA SERIKAI 1ZA MITHA

(SURA YA 290)

e

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya V{ﬁngﬂ wvva 7 (1) na 16 (1).

~ BHERIA NDQGO Z4 (KODI ¥ HUDUMA) ZA rmwns;mum YA WILAYA YA

i f: - S i ) URAMINGD, 2013
. | i :
| Ty, Hg> I: Shw ja Ndogo hm zitajulikana kama Sharla Ndogo za
]_::anzo " {Kodi ya Huduma) za FHalmashauri ya Wilaya ya. Urambe, -
' kutumika 2012 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye

gwmi la Serikali.

. .. Mawmici 2, Sheria Ndﬂ&ﬂ hizi atatumxkd ka!.ika eneo iote F] '
| s ~ Halmashauri ya W:iaya, ya Urambo,

|| Tafsiri : 3., Katika Sheria Ndogo - hizi, "iaipokuwa pale
i itakapoelezwa vinginevyo:-

ii ‘ : ~“Afjsa muidhiniwg" ina maang ya Mlsa YCyoye wa umma
| ; S au mtu mwingine aliveteuliwa na - ila}mashaurt
# !tj) e kusumqmia utbkﬂiﬂTﬂJ! wa bharia Ndogo hm-

“Halmashauri™ maana yake ni ;-Iaimashaun_ ya. Wiiaya ya
Urambu; Con s £, 5

.“Shena maana yakf:: ni Sheria ya Fedha za hcrlkall 7a Mitaa"
Bura ya 290;

il R - = . “Hcsahu” ina maana ya jumla ya mayzo au mapunuzi ikiwa
- ' ni pamaoja na kpdi na ada, katika mwaka wa mapato;
“Hesabu za mwisho”ina maana ya hesabu za mwisho
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Steric Nelogro zar (Kol va Hodunial za Halmashaws va Wilayva ve Urambo

Frrigaze v Serikali Nao 162 tlineesdviea

zinazowasilishwa na Taasisi voyotle va kibiashara baada ' |
ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa aya ya 9 ya Sheria :
Ndogo hizi  pamoja  na  nyaraka au maelezo “
vatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo

hize:

“lumuishe™ ing maana ya taarila. nyvaraka ac hesabu au
maciere vovole vahusuyo Klast na thamani ya kifedha
vit bidhaa au huduma zilizozalishwa, zilizosambazwa, ] '
zilizotodewa na, au kuuzwa kibrashara na ikiwa ni '
pamoja na juntaisho ba awaii au fa mowishoe;

“Kipindi cha hesabu™ ina maana va muda amban
mifanvabiashara  anatakiwa  kuwasilisha  hesabu  za
: biashara zake;
3 “MRurugena”, o maana yake ni Mlkurugenzi Miendaji wa -
_ Halmashaurt. ya Wilaya va Urambo pamoja na Afisa
3 veyole  atakaveteuliva  kuiekeleza  majukumu  ya
g MELurugena;

“Mkusanva kodi” maana vagke ni mtumishi au wakala
aliyeteuliwa  na  Halmashauri kukusanya kodi  kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi:

“Muwaka wa Mapato™ maana yake ni kipindi cha miezi kumi
na mbili ya kalenda va mwaka;

“Taasisi yo kibiashara™ ina maana ya taasisi iliyosajiliwa
kwa mujibu wa sheria ya Makampuni au Sheria ya
Majina ya Kibiashara inayojihusisha na shughuli za
kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au mazao ya kilimo,
usambazaji wa bidhaa au woa)i wa huduma na, au
biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje va nchi.

Lhozaji

2 4. Halmashaurj ttatoza na kukusanya kodi ya huduma kwa
W KO

mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutoka kwa kila taasisi ya
kibiasharn katika kila mwaka wa mapato ambayo ni sawa na
asilimia sifuri nukta tatn (0.3%) ya hesabu ya shughuli zote
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Sheria Ndogo za (Kodi ya Huduma) za Halmashauri ya Wilaya _}w Urambo

fangazo la Serifali Na, 162 flincendelen)

Uhwaslli-
shaji wa
taarifa
kuhusu
shughuli
za

kibiashara -

\
Uvasili-
shaji wa
taarifa

Uwezo
Wil
kuingia
kwenye
jengo

Uwasili-

zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au huduma zinazofanyika
katika enco la Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko la
thamani na kodi ya mlaji.

5. Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi, anaweza
kumtaka mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha
‘hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara

- zikionesha kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma

zilizozalishwa, kutolewa, kuingizwa, kusambazwa au
kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum
kisichozidi siku thelathini tangu tarehe va taarifa hiyo.

6. Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka
mtu yeyole mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote
ya Kibiashara inayopaswa kulipa kodi kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa au maelezo hayo
katika kipindi kisichopungua siku thelathini tangu tarehe ya
agiza hilo,

7. Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi
Afisa Muidhiniwa kuingia kwenye jengo au enco la Taasisi
ya Kibiashara au la mlipa au mkusanya kodi yeyote kwa nia
ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukimbu za
biashara, vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo kama
atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata
na kujua kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa kulipa mlipa
kodi au mkusanya kodi hivo.

8.-(1) Mkurugenzi anawcza, kwa taarifa ya maandishi,

kumtaka mlipa kodi au mkusanva kodi yeyote kuwasilisha
kwake kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu, kwa
nia ya kupata taarifa kwa gjili ya kufanyiwa tathmini au
kukusanya Kodi ya huduma,

(2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa Sheria

~ Ndogo ya 8(1) Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote

kufika mbele yake au kwa Afisa Muidhiniwa katika muda na
mahali kadri atakavyoona inafaa.

9. Kila mlipa au Mkusanya Kodi ya huduma atatakiwa
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Sheria Ndaga za (Kudf ya Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Tangazo la Serikalf Na. 162 (lingendeleal : 3 il

shaji kutoa na, au kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kcu:h a
anﬂyntakwm kduka muda kama ifuatavyo:- _ i

(a) kwa waaglzaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa
kodi katika muda kama itakavyokuwa imeelekezwa : 1

na Kamishina wa Kodi ya forodha na kodi ya mlaji; _

|
{b} wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa kodi - _ _
kama itakavyokuwa imecclekezwa na kamishna wa : '

Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT isipokuwa
‘haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa Kodi ya mlaji au
AVATY;

() watu wengine watalipa katika awamu nne (4) awamu .2
ya kwanza ikianzia katika kipindi ¢ha miezi mitatu . i i
baada ya kuanza kwa kipindi cha mahesabu. _ |

el

-~
L
s il
T e e AT Tt e A et ELe

Utetizi wa H). Mkurugenzi anaweza kuteua Kamishna wa Kodj ya - |

g forodha au kodi ya mapato kutathmini na kukusanva Kpdi va : L

oui huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wekati kama ‘N
ilivyoelekezwa kwenye Sheria Ndogo ya 9 kwa lengo la RS :;|
kufanya tathmini, kukusanya na kupata kodi pamoja na o i
madeni yake, .

I1~(1) Kiwango cha kodi kitakuwa ni Asilimia 0.3% ya
hesabu ya shughuli zote baada ya kuondoa kl’.}dl ya
ongezeko la thamani na kodi ya mlaji.

(2) Mkusanya kodi au mlipa kodi yeyote. akishindwa
kuwasilisha Kodi yake au ya mlipa kodi, atachukuliwa kama
hajalipa kodi na anastshili au kuwajibika kulipa kodi hiyo
kama vile ndiye mlipa Kodi ya.Halmashauri, na njia zote za
kukusanya madeni zitatumika dhidi yake kama vile ndiye
mlipa kodi husika.

(3) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria
Ndogo hizi Mkurugenzi anaweza kuteua wakala kukusanya -
kodi kwa niaba yake na wakala huyo atakuwa na jukymu la:-

(a) kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenzi au Afisa
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Sheria Ndogo za (Kodi ya Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

fangazo la Serikali Na. 162 (linaendelea)

B S

muidhiniwi:

(b) kuwasilisha  kodi aliyolkusanya Katika kipindi
maalum. '

12.-(1) Kila mlipa kodi au mkusanya kodi atatakiwa
kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi
¢ha miezi minne tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu
ya kodi anayostahili katika mkupuo mmoja.

(2) Mlipa kodi au mkusanya kedi anapowasilisha hesabu
zake, Afisa muidhiniwa ana\weza'-

{a} kupokea na kukubali hesabu hizo na kutathmini k.{:rdl
katika msingi huo;

(b kufanya tathmini kuhusu kiwango. cha hesabu cha
" mlipa kadi huyo iwapo atakuwa na hisia za kimsingi
za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

"{3) Iwapo mlipa kodi hajawasilisha majumuisho ya
hesabu zake kwa mwaka wowote wa pato aidha ametakiwa

kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa muidhiniwa anafikiri

kwamba mlipa kodi huyo ana wajibu wa kulipa kodi kwa
mwaka huo, anaweza kwa kadri atakavyoona, kuamua
Kiwango cha hesabu za mlipa kodi huye, isipokuwa tathmini
hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa kodi anayostahili
kwa mu_ubu wa Sheria Ndogo hizi, kwa kushindwa kwake
kuwasilisha hesabu hizo, '

. (4) Kodi iliyotathminiwa kwa mujibu wa Sherid Ndogo

d hm italipwa katika siku thelathini 1,angu tarehe ya kufanya

tathmlm

13.-(1) Mtu yeyote ana}retakiWa kulipa kodi akishindwa
kuwasilisha hesabu zake kama inavyotakiwa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi katika kipindi kilichoongezwa atatozwa riba ya

asilimia 1.5 kwa mwezi au shilingi elfu hamsini kutegemea

kiwango kipi kitakuwa kikubwa.
:{2) Iwapo mtu yeyole atasema ufmgﬂ au ataf' cha baadhi
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Sheria Ndogo za (Kodi ya Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

Tangaze la Serikali Na. 162 (lingendelea)

Jumla va
riba
kutoewa
kwenye
kodi at
© isiyolipwa

Kushind-
Wi,

kutimiza
mangizo

Utoaji wa

taarifa ya

uongo

ya hesabu zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha kodi
anachotakiwa kulipa, na inapobainika kuwa ufichaji au
upunguzaji huo aliufanya kwa makusudi, miu huyo atatozwa
ushury pamoja na nyongeza va kodi ya asilimia hamsini
(50%) va tefauti kati ya kodi anayoctakiwa kulipa na hesabu
alizowasilisha pamoja na kiwango cha kodi halisi.

14.-(1} Kodi ambayo haijalipwa kwa wakati kama
ilivyoelezwa kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba ya
jumla ya asilimia 15% kwa mwezl na itatakiwa kulipwa
pamoja na kodi inayodaiwa.

(2} Riba itozwayo katika Sheria Ndoge hizi
itachukuliwa kama kodi inayostahili kulipwa na njia zote za
kukusanya kodi na madeni zitatumika kukusanya riba hiyo
kama kodi inayolipwa na mlipa kodi huyo.

15, Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi:-

(a) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;

' (b) atashindwa kuwasilisha Nyaraka, maelezo au taarifa
inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashaun katika
muda uliowekwa;

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu, kitabu au hesabu;
{d) atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au nyaraka
kwa ajihi ya uchunguzi:

atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi.

16. Mtu yeyote bila ya sababu za msingi:-

(a) akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa
hesabu zisizokuwa sahihi;

(b} akitoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote

- linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine

la kulipa kodi,

{¢) akiandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa

" au kutengenezwa kwa vitabu vya uonge vya
mahesabu au kumbukumbu;

(d) atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Muidhiniwa
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Sheria Ndogo za (Kodi ya Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo hig
Tangaze fo Serikali Ne, 162 flinaenddlea)

kuteieleza majukumu vake alivopewa kwa mujibu
wiy Sheria Ndogo hizi.

atakuwa ametends kosa,

Adhabu i17-(1) Mtu yevowe atakayevunja masharti ya Sheria .
Mdogo hizi atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani i
atawajibika kulipa [aini isiyozidi shilingi elfu hamsmni i
{50,000/=) au atatumikia kifungo cha miezi mitatu jela au il
adhabu zoto mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. :

(2) Pamoja nz adhabu atakayopewa mkosaji katika I
Sheria WNdogo ya 17(1), mkosaji atawajibika kuilipa '
Haimashaoeri gharama iliveingia kutckana na kuvunja ‘
masharti ya Sheria Ndogo hizi. 3

I
I
|
|

Kufiftli- 18, Endapo mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi
shd kosa kwa mujibu wa Shetia Ndogo hizi, Mkurugenzi anaweza
kushughulikia kosa hilo na kuagiza kuwa mtu huyo alipe :I|_
deni  analodaiwa  kwa  kujaza  fomu  maalum ' i
iliyoambatanishwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi
pamoja na adhabu ya kulipa faini isiyozidi shilingi cifu
hamasini, |

JEDWALI

SHERIA NDOGO ZA (KODI YA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA it I
YA URAMBO ZA MWAKA 2011, bl |

g HATT YA KUKIR] K284 | il‘
e
{Chini ya kifungu che 18) I|

Mimi......ccoviiiiiicnco nakini mbele  ya I
Mkurugenei Meendaji Haimoshaeri ya Wilaya va Urambe, kwamba mramo tarehe {
e et ¥A O OIWEEL e G TEWER R e onililenda Kosa kwa ! |
kukivke mashadti ya kifungu cha ...............¢ha Sheria Ndogo za (Kodi ya 8
Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ys Urambo za mwaka 2011, Nipo tayarl kulipa

I
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i Shéﬁfu Hdugq'm (Kodi yd J-;fﬂufugmg;a f-{a!méshawff ya Wilaya ya 'I,'}ramba.
Tungate.lo Sérfkm‘!_' Na. 162 fHinaundelea) : LE

kitsi cha faini ninachodaiwa ikiwa  Mkurugeiei slaamiia kutckelezd Mamlaka
aliyopeiva chini ya kifungu cha 1% cha Sherla Ndoge hizo. :

. Nathibitisha kwamba maclezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyaton kwa hiarl yargu
Kadhi ya ufabamu wangu. ;

'1:1.!":110...“”.3[1]1“!1..;1 .

Nembo Y4 Halmashdusi ya Wilaya ya Utambs -imebandikwa
‘kwenye Stieria Ndogo hizi kutuatia agimio lililopitishwa kweriye kikao
cha DBaraza la Madiwani Kifichofinyika tarche 12 mwezi Agosti 2011
na nembo hiyo ilibandikwa mbele yai

N .
1US1IUS M. MOLAL

Mhurugenti Meendayi

Hulmashaur ya Wilayd ya Urambo

_ - ADAM MALUNKWI,
. - Mwehyekiti
Halimashauri ya Wilaya ya Urambe

© NAKUBALL |
" poDoMA, . .  MuE MIZENGD P. PINDA (MB.),
21 Aprili, 2012 . ) - Wazirt M




Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya
Urambo

Taroazo La Sericanl Na, 178 latarehe 18/05/2012
SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(Suta va 2907

SHERIA NDOGO

e ——

(Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGD Za (USHURL WA MAZAD) ZA HALMASHALRL YA WILAYA YA
LRAMBO, 2012

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa  Jinona

Mazao) 7a Halmashauri ya Wilaya ya Urambo za mwaka 2012 na MW
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gaveti la Serikali. ;fu.unlkit

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo fote lililo chini ya Mamlaka  [ncola
ya Halmashauri ya Wilaya ya Urambo. Matumizi

1. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa itakaposlezwa vinginevyo:-  Talsil

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni mtumishi ye yote wa Halmashauri
ambaye atatculiwa kusimamia utckelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Gulio™ maana yake ni eneo au sehemu yo yote ya wazi an iliyojengwa,
na imetengwa na Halmashauri kwa ajili ya shughuli za kuuza na
kununua mazao va shamba na bidhaa zingine za viwanda kwa siku
maalum;

“Halmashaur!” maana vake ni Halmashaurt ya Wilava va Urambeo,
i vay

“Mazao™ maana yake ni pamoja na mazao ya chakula, mazao ya biashara
na mazao ya misitu na maliasili ambayo kwa kawaida huzalishwa au
kupatikana Katika eneo la Halmashauri;




|
Sheria Ndogo za (Ushurn wa Mazao) za Halmashaur! ya Wilaya ya ||
Urambo '

Tangoze lo Serikali No. § 78 Tnwendelea)

“Mhurugenzi™ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashaouri ' |
pamoja na Afisa ye yote atakayeteuliwa kutekeleze majukumu ya

MEuwrugenz, | I
“Mnunuzi™ maana vake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au 1aasisi yo |
yote inayojishughulisha na vnenuzi wa mazao katika enco la |

Halmashauri kwa nia va kufanya biashara;

“Muuzaji” maana yake ni miu, kikundi cha watu, kampuni au taasisi yo
yote inayojishughulisha na uuzaji wa mazao katika enec la Halmashauri.

b

4.~(1) Halmashauri inaanzisha na kutoza ushuru wa mazao kwa
asilimia tatu ya bei ya mauzo ya soko kitoka kwa kila mnunuzi wa mazao
kwenye eneo la Halmashauri,

Lshure

(2) Ushuru huo utalipwa na mnunuzi kabla va kusafirisha mazao,
(3) HMakuwa ni wajibu wa kila mounuzi alivelipa ushuru kuhakikisha - : i
anapewa stakabadhi ya mahipo yaliyofanyika na atatakiwa kuionyesha _ |
kwa Afisa Muidhiniwa mara atakapotakiwa kufanya hivyo. I

(4} Upimaji wa mazao utafanyika kwa mzani a: kipimo cho chote ' i
kingine kilichothibitishwa na, Halmashauri au mamiaks nvingine
iliyowekwa kisheria,

(3) lakuwa ni marufuke kwa mnunuzi ve yole kupokea na an
i kusafirisha mazao ambayo hayajalipiwa ushury kwa kiwango
kitichoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.

Wajibu 3.~{1} Kila mnunuzi wa mazao atatakiwa;-
wit L . . -
V- (a} kununuamazao kwa kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo hizi; . |

(b}  kusaini mkataba na Halmashauri ambapo itamruhusu kununua I
zao husika kutoka kwa wazalishaji waliomo katika eneo la
Halmashauri;

{c)  kuwana leseni halali ya biashara;

(d)  kuwatambulisha rasmi wasaidizi wake kwa Halmashauri kabla
¥ kupewa kibali, na nakala halisi ya majina na picha za wasaidizi
hao, ikiwa ni pamoja na sahihi zao itatuzwa na Halmashauri kwa
Kipindi chote cha msimu husika,
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya
{rambo '
Tanguze In Seritali Na. 178 linaendelea)
; {(2) Baada va kusaini mkataba mnunuzi atapewa kibali cha kununua
i mazao kama kinavyoonyeshwa kw enye jedwali la kwanza la Sheria Ndogo
§ | hizi. =
; |
! IR , , f e ,
' (33 Mnunuzi ve vote amvedaiwa ushuru wa msimu uliopita atatakiwa
| | kulipa deni lake kabla hajapewa kibali kwa ajili ya ununuzi wa mazao 1
F ' | kowa msimu uracfuata, s
f 6.1} DMaras vote yatanzwa katika magulio valivoainishwa na  tuzajl
Halmashauori isipokuwa mazao ve malinsili na misitu ambayo yanaweza W2 mazio
kuuvzwa mahali pensine lowa kibali cha Halmashatr, I
{20 Mzalishaji ve vote anayekusudia kuuzia inazao yake shambani au !
schemu pyinginge ambave si guiion] atawaitbika kuomba ruhusa kwa ] |
maandishi kuloka Halmashauri cdani va miezi miwili kabla ya msimu wa !
mavuno va 7o husika,
MEuwrngenzi kwa maandishi anaweza kumuagiza mounuzi au Wajibu |
mzalishaji ve vote kuandaa na kukabidhi taarifa ya kiasi cha mazao  wa kutou | :
alichozatisha au kununua katiks kipindi kinachotajwa katika agizo hilo, 8l
8 DNakuwa marufuko kuuea, kununuea na kusafirisha mazao kablaya  Muda wa
saa kumi na mbiti {1 2:00) alfajirl na baada va saa kumi na mbili (12:00)  kusafirishy
i : . vl Mazo
jlont isipokuwa kwa rubuesa maalum ya maandishi itakayotolewa na
Mkuugenzi. ]
9, o ve yole stakuwa ametenda kosa iwapo:- Makosa [ I
j _ {a} atasatirisha mazao hila kolipa ushuru;
i (b) kwamakusudi atamsaidia mnunuz kukwepa kulipa ushuru;
i k1 (c)  atamshawishi mtu ag kundi o watu wasilipe ushury;
-_f; : {(d} atasafirisha mazao nje va muda ulivainishwa; ;
b | (e} atanunva mazao bila kuwa na lesend. | |
&L | - .
:i i 10, Mtu ye yote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria  Adhabu ,
i Mdogo hiel atakuwa ametenda kosa na akipalikana na hatia atatozwa |
| faini isivopungua shitingi elfu hamsini au kifungo cha miczi mitatu jelaau
| adhabu zote mbili lkwa pamoja yaani faini na kifungo.
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L
Sheria Ndogo za (Ushury wa Mazao) za Halmashaurt ya Wiloya ya |
Urambo ; ;
Tangazo la Serikali Na. 178 flinoendelea}
A
JEDWALY FA KWANTA
Na.  dina yamazao Lihurn bwa asilinda
I Tumbaku 5% ]
2 Parnba Al 5%
i Pamba HR 3% . i
4, Mlaharage 3% i :‘
5, M ehele 507, fa f
6. Alizeli % .
5 e Karanga 5% |
8. Mahindi 5% t
g, Mpunga 5% {
11 Mhogo S8 |
11, Wilsaguu 4% #
i 12, Myanya sty :[
13 Moo mengine smbayvo Bayajuainisiyg 3% ' I[ i
Membe va Halmashaun ya Wilayva va Urambo imebandikwa kwenyve ' i
Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenve kikao cha Baruza ' I-
la Madiwani kilichofanyika tarehe 12 mwezi Agosti, 201! na rembo hiyo il
ilibandikwa mbele va:- i
hosrus b Mo, ' !

Mbwrugeizi Miendafi
Halmeshowr? va Wilava yo Urcenbo

Ananit MadUNew,
Mwenyekiti | -
Herdinwisfonrd Wilava ya Uranibo

MARUBALS,

Dodoma, Mz Feree P (ML),
21 Aprili, 2012 Waziri M




Sherio Ndogo za (Ada ya Uchinjaji na Uchunaji) (Marekebisho) za

Hoalmashauri yva Wilava Urambo

TANGAZD La SERICALL Ma. |79 )a tarehe [B/05/2012

SHERIA YA 'EDHA ZA SERIKALLI ZA MITAA
{SuRa va 290

SHERIA NDOGO

(Limetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 6(1))

SHERIA NDGLWY 24 (ADA YA UCHIMIATL NA UCHTUNAJT (MAREKEBISTIO)
A0 BALMASHAURED vA WILAYA YA URAMDO, 2012

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada ya Uchinjaji
na Hehunaji) (Marckebisho) za Halmashauri ya Wilaya Urambo, za
mwalka 2012 na zitasomwa pamoja na Sheria Ndogo za (Ada ya Uchinjaji
na Uchunaji) ca Halmashaurl va Wilava va Urambo za mwaka 1996
armbazo zitajulikana kama Sheria Ndoge Kuu na zitaanza kutumika baada
va kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2. Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho kwenve kifungu cha
rdhabu kwa kufuta kifungu hicho na badala yake kuwcka kifungu
kifuatacho:

“Mtu yeyote stakackwenda kinyume na masharti ye Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
istyezidi shitingi hamsini elfu 506,000/= au kifungo kisichozidi miezi mitaty
Jelaau adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo”.

3. Sheria Ndogo Kuu inafanyiwa marekebisho katika jedwali la
kwanza, pili na tatu kwa kuongeza viwango vva ushuru kama
ilivyoainishwa hapa chini na kufuta jedwali la nne na la tano

JEIPWALL LA KWANZA

Adayva machingio

(F Ne'ombe, s 1,5000= kwa Kichwa
() NBUTUWE, e sre e snnens 1,500¢=  kwa kichwa
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Sheria Ndogo za (Ada ya Uchinjaji na Uchunaji) (Marekebisho) za
Halmashawri ya Wilaya Urambo

Tangazo la Serikali Na. I 70(linaendelea)

Gil; B e T T we o S00= kwa kichwa
(i) Romon: s i s i Wi S00/= kwa kichwa

P

JEDWALL LA PILL

Adlaya ukagual wa awali

(3 MNetombeo Co S Lof= kwa kichwa
(i) Mpurowe ., 1,000v=" kwa kichwa
GiE) Mbuzl.c S0i'= dowa kichwa
Fv) Repdopiiinsiiidiin iy . D= kwn kichwa

‘- JEBWALI LA TATU
Ada va ukaguzi wa nyama
i {:) PRI s s i g s 1LDO0s= kwa kichws
(] B UIIWEL s e en e 100045 kwa kiehwa
If!l!]l MBUZL e e SO0 kwa kichwa
(V) Kendoo. e S0= fowen kichwa

Ada ya huduma nyingine

() Adayaukaguei wa gari la kubebea nyama 5,000/= kwa mwed

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya va Urambo imebandikwa
i _ kwenye Sheria Ndoge bizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye kikao
cha Baraza la Madiwani kilichofanyika tarehe 12 mwezi Agosti 2011 na
_nembo hiye ilibandikwa mbele ya:-
Justus M. Mo,
Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo

ADant Mariman,
Mwernvekiii,
Halmashawri ya Wilaya ya Urambo

MAKUBALI

Dﬂdnmu,r | Mizenao P, Pu;um (M.},
21 Aprili, 2012 Waziri Mkuu




Sheria Ndogo za (Kilimo cha Mazao Yanayostahimili Ukame) za
Halmashawri va Wilaya ya Urambo

Tamcars La Serrcant Ma, 180 fatarehe 18/05/2012

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)
. {Sumra va 287)

SHERIA NDOGO e

[ "

(Zimetungwea chini ya kifungu cha 153)

k7
SHEREA NDOGO Za (KILIMO CHA MAZAL YANAYOSTAHIMILL UKAME)
ZA HALMASHAURT YA WILAYA YA URAMBOG, 2012

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Kilimo cha :"““h"“ .
Mazao Yanayostahimili Ukame) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo  erry
za mwaka 2012 na zilaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye  kutumika

Gazeti la Serikali, !

2, Sheria Ndogo hixi zitatumika katika eneo lote lililo chini yamamlaka  Faco la
va Halmashauri ya Wilaya ya Urambo. Lk bt

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-  Tafsir

“Afisa mwidhiniwa™ maana yake ni Afisa Kilimo pamoja na Afisa a
vevole wa Halmashauri atakayteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria !
Mdogo hizi, |

*“Ghala” maana yake ni chombo, chumba, kifaa chochote cha asili au
sehemu maalumu ilivoandaliwa kwa ajili va kuhifadhi chakula;

“Mkazi” maana yalke ni mtu yeyote wa kawaida anayeishi katika
enea la Halmashauri isipokuwa mtu yeyote:-

{a) mwenyeumri chini ya miaka 18;

(b) asivejiweza kutokana na ulemavu, kuugua au uzee;

(¢} mwanafunzi aliveko masomoni muda wole.

“Mazao” maana yake ni mimea inayopandwa mashambani kwa ajili
ya kuzalisha chakula au malighafi kwa ajili va biashara;

“Mazao yanayostahimili ukame” maana yake ni mazao yanayolimwa
na kustawi vizuri katika sehemu zenye uhaba wa mvua au ukame.
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Sheria Ndogo za (Kilimo cha Mazao Yanavostahimili Ukame) za

Halmashauri va Wilaya ya Urambo

Pernprazo fa Serikali Mo, 180 incendelea)

Wajilm wa
kulima

Llwezi wi
Alzsa
Pluiclisiniwa

#

Witk wa
kuhifadhi
chakula

Wajibu wa
ks

Makosa

i i na adhahi

kulifilisha
Husa

4, Takuwa ni wajibu wa kila mkazi wa Halmashauri kufuala ushauri
wa kitaalam atakaopewa na Afisa Muidhiniwa na kuhakikisha analima
na kuendeleza:-

{a) ckari mbili za mazao yanayohimili ukame;
(b) ekari moja va mihogw;
{c) ckarimbili za mazaoc mengine yva chakula na biashara.

5. Alisa muidhiniwa anawera kuingia wakati wowote kwenye eneo
iu shamba wakati wa saa za kazi kwa lengo o kufuatilia uickelezaji wa
Sheria Ndogo hi,

6. Itakwwa ni jukurm la kila mkazi hususani mkuw wa kaya kuhakikisha
kwamba anahifadhi chakula cha kutosha yeye na familia yake kwa
angalau miaka miwili au zaidi.

T. Nakuwa ni jukumu la kila kaya kuhakikisha kuwa:-
(a) wana ghala la kuhifadhi chakula; na
{b) ghaia hilo linakuwa katika hali ya usalama na kwamba
hakuna wwezekano wa chakula hicho kuharibika;
e} wanadhibili wadudu wanacharibu chakula kama vile dumuzi,
pany.

8. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
siyopungua shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichoridi miezi sita
Jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

9. Mkurugenzi anaweza kumioea faini mtu yeyote yule endapo mkosaji
atakiri kosa lake kwa maandishi kwa kujaza fomu maalum
tiyoambatanishwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa
faini anayodaiwa,
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Sheria Ndoge za (Kilimo cha Mazao Yanavostahimili Ukame) za
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo
Thngazo g Serikali Na. 180 flinaendeleq)

JEDWALL

SHERIA NIDOGO 24 (KILIMO CHA MAZAD YANAYOSTAITIMILI LEAME])
Aa HALMASHAURLD YA WILAYA YA URAMDBO XA MWAEA 2011

HATT YA KUKIRI KOSA “

{Ching va Kifunguw cha 1)

L T PO L% o 111 1] {1
e MRURIERDZD Mtendaji Halmashaurd ya Wilaya va Urambo,
fowarmba momne Wrehe o N IWERE (i Twaka L s
nilitenda kosa kwa kukiuka mashani ya kifungo cha ... chia Sheria Ndogo za

(Kilimo cha Mazao Yanayostahimili Ukame) za Halmashauri va Wilayva va Urambo za
rwaka 200 1. Mipo tayari kulipa kiasi cha faini ninachodaiwa kiwa Miurugeni slaamua
kutekelera Mamlaka alivapewa chini va kifungu cha % cha Sheria Ndogo hizi,

Mathibitisha kwamba macleso ya hapo juu ni va kwell na nimevaloa kwa hiari
vangu kadri ya ufahamu wangu,

e T T R R e SaRihi

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya va Urambo imebandikwa
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye kikao
¢ha Baraza la Madiwani kilichofanyika tarche 12 mwezi Agosti 2011 na
nembo hiyo ilibandikwa mbele ya:- :

Justus M. Moval,
Mhwrugenzi Miendayji,
Halmashawri va Wilaya va Urambao

Anaa MaLunkw,
Mwenyekiti,
Halmashaurt va Wilayva va Urambo

NAKUBALI

Dodoma, Mizengo P, Povpa (Ma),
21 Aprili, 2012 Waziri Miuu
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Sheria Ndogo za (Ushury wa Kituo cha Magari ya Abiria na Mizigo) za
Halmashaurt va Wilaya va Urambo

TarGars LA SErtall Na. 181 vatarche 18/052012

SHERIAYATEDHAZASERIEALT ZAMITAA
(Sura v 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha, 7(1) na 16(1)

SHERIA NRGGO Za (USHURL WA KITUD CIHA MAGAR] YA ABIRIA NA MEEIGD) ZA
HALMASHALRD YA WILAYA YA URAMBO, 2012

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama sheria Ndogo zz (Ushuru wa  Jina na
Kituo cha Magari va Abiria na Mizigo) za Halmashauri ya Wilaya ya Lﬁ;"fﬂ*’“
' . 5 1
Urambao 2012 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye gazeti ¢ umika

la serikali.

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika cneo tote la Mamlaka va  feeo ia
Halmashauri va Wilaya ya Urambo. kutumika

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoclezwa vinginevyo:- Tafsiri

“Abiria” maana vake ni mtu anavekuwepo katika kituo cha basi kwa
tnadhumuni va Kupata usafiri wa kumpeleka sehemu nyingine;

“Afisa Mwidhiniwa™ maana yake ni Afisa yevote wa Halmashauri
aliveteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hixi;

“(iari” maana yake ni chombo chochote kinachotumika kusafirisha abiria
au mizigo kutoka schemuo moja kwenda nyingine isipokuwa mkokoteni,
pikipiki au wanyama wanaotumika kama chombio cha usafiri;

“Halmashauri” maana vake ni Halmashauri va Wilava va Urambo;

*Kibalt” maana yake ni ruhusa ya kufanya shughuli voyote ambayo
hutolewa na Halmashauri chini va Sheria Ndogo hizi;

“Kituo cha magari™ maana yake ni neno lolote lililotengwa na Halmashauri
kwa madhumuni ya kupakia na kushusha abiria na mizigo pamoja na
sehemu za minada, magulio, mialo au mascko ambapo magari hupakia
na kushusha abiria na mizige;

“Mabasi” maana yake ni inabasi yanayolanya safari zake kwenda na
kutoka mikoa mbalimbali na maenco mengine ndani va Halmashauri;

“Maegesho™ maana yake ni sehemnuo maalumu ilivotengwa na Halmashauri
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Sheria Ndopo za (Ushwrw wa Kitvo cha Magari va Abiria na Mizigo) za
Halmashanri ya Wilava yo Urambo

Tirmpezo fo Seedkali Moo T8 Dinoeadelea )

kwa ajili va kuegesha magari;

“MKurugenzi® maana yake ni Mkurngenzi wa Halmashaurl pamoja na
Alisa yevotle wa HMalmashauri aliveteuliwa kutekeleza majukumu ya
Mkurugenzi,

“Wmiliki™ maana yake nd kondakio, dereva anavetumia garl kwenye
maegneo ya stendi;

“Ushure™ maana yake ni malipo vanayefanywa kwa 1lalmashauri kwa
ajili ya huduma, vibali na leseni mbalimbali zitolewsazo na Halmashaur,

“Wakala™ maana yalke nimtu binafsi, kilkandi cha wate, kampuni au laasisi
iliymuuliwzs na Halmashauri kukusanya wshoru kwa niaba yake.

Wajibu wa 4.,-( 1y Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa magari ya abiria na mizigo
kingis R . - : : -
5,_‘;‘:3;{ : yatokayo yanakwenda Mikoani na maenco yaliyo ndani ya Halmashauri
kuingia katika ence lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na
~  hushusha abiria na mizigo.
{2) Halmashauri itatoza ushuru wa magari ya abiria na mizigo kama
mavyoonyeshivwa kattka jedwali la Sheria Ndogo hazi,
(3) Usharo huo otalipwa wakati gar linapotoka stendi kKuanza au
kuendelea na safari zake,
Wajiou wi 5.-(1) Makuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa gari la abiria au mizigo
kulips . i i : £ § oy
L;if-lunr kutipa ushuru kama ilivyvoelekezwa katika jedwali la Sheria Ndogo hizi.
(2) Ushuru unactozwa kwa mujibu wa Sheria Ndopgo hizi utalipwa
lewa Adisa Muidhiniwa au wakala wnbaye atatoa stakabadhi inayolingana
na malipo yalivofunyika.
{3) Makuwa ni wajibu wa kila imtu atakayelipa ushuru chini ya Sheria
Ndogo e kutoa risiti, ]
Ul wa G.-(1) Miliki veyole atakayeshindwa au kukataa kulipa ushuru katika
Lishuru muda anaotakiwa kulipa Malmashauri inaweza kukusanya ushuru hue

kwa njia ya polisi au mahalama,

(2) Bila kuathiri masharti va kifungu cha 6{ 1) Halmashauri itakuwa na
weze wa kukamata gari lolote la mizigo au abiria na kulishikilia mpaka
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Sheria Nedogo za (Ushoru wa Kitue che Magari ya Abivia na Miziga} zat
Halmashewrt ya Wilaya ya Urambo

i Tangazo la Sevikali Ne, 181 (inaendelea, )

1
‘ . utaratibu wa kulipa ushuru unaodaiwa ulakapokamilika,
g 7 (3} Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote na kwa namna yoyole
| itakayotokes ama wakali wa kukusanya ushue au kwa gari lilitbokamatwa
na kushikilivwa pamaja na mali zitizo ndani ya gari.
Llsizmamezt

Wil
maegesha

7401} Itakuwa ni marefuky kwa mnuliki yeyote:-
(a) kuegesha au kulaza pari kwenye mavnco ya barabara;

{b) kufanya matengenezo makubwa au madoge au kuosha gari ndani
va stendi,

(2) Wamiliki wole watatakiwa kugpgesha magari yao katika maeneo
valivotengwa kwa ajili hiyo.

. 8. Makuwwa ni wajibu wa kila mmiliki wa gari la abiria kubakikisha  Kibao che
a ' - e » ~ a g f‘ i
Kwamba gari lake lina kibao cha salari kinachoonyesha mahali ambako ¥
i linapotoka na linapokwenda,

O Jtakuwa ni makoss kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizl iwapo mlu pakosa
yeyole-

f@ (a) atakataa au kukwepa kulipa ushuru;
(b) ataosha gari au kufanya matengenezo makubwa ndani ya stendi
au Kiluo cha imizigog

(&) atasababisha au kufanya fujo ndani ya eneo la stendi;

(i) atatemia lnzgha mbaya ndani ya eneo la stendi;

() atatupa takataks hovyo kwenye enco la stendi;

() alapakia abiria au mizigo katika schemu isivo rubusiwa;

{g) ataruia watumiaji wengine wa stendi kutumia kwa njia yoyote ile;

{h) atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa Muihdiniwa kutekeleza
majukumu yake;

(1) atamshawishi mtu au kundi laowata kokataa kalipa ushurn.




Sheria Ndogo za (Ushwru wa Kituo cha Magari ya Abiria na Mizigo) za

Helmashouri ya Wilaya ya Urambo

Egram fa Serifali Mo 18] finaendelea.)

Adhabu

Futifilisha
kosu

10, Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na Masharti va Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua
shilingi ¢fu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi mitatu jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

11, Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifi] isha kosa kwa kumtoza
faini miu yeyole atakayekiuka kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi
na Mkosaji atakiri kosa na kukubali kulipa faini isivozidi ile iliyoainishwa
kati{ca kifungu cha 1@ cha Sheria Ndogo hizi.

Jrowant |
Uspuny wa Macaml va ABILA NA Miziso

Ha, Adna ya Gard Ushuru {Tsh) | Muda

1. Mabasi makubwa (Abiria 45 na zaidi) | 3,000 Kwa siku
2 Mabasi madogo (chini ya abiriaas) | 2000 Kwa siku
3 Taxd, Pick-up, station wagon 1,000 Kowa siku
4, Malori 3,000 Kwa siku
s Kulaza gari kituoni 2,000 Kwa siku

Jrpwars 11
Usiury wa MAEGESHO

a.

Adna va Gari

Kiasi kwasiku

Taxi

L. Grari la mizigo 2,000/~
2 Station wagzon 1,000=
S00/=

pikipiki

SO0




Sheria Na’ugcr za (Ushwrw wa Kituo cha Magari ya Abivia na Mizigo) za
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo
Tangazo la Serikali Mo 181 (Tinaendelea,)

Jenwarn 11
Sneria Nooso e (Usinmn wa Kitue cia Magarn va Anigis Na MIzIco) 2a
Flalsaastianzl va Witava va Uraspo za Mwaka 2011

IVTTRLE 5 cica s s i s Expis i AT TBETE Vi1 ereaesseemeeeerc et

bkurugena Miendajt wa 1 lalmashaurt

v wilaya va Urambo kwamba mnamo tarche.. Y ITWEZE WAL e basesi st
(SPACT:1 € RO Militenda kosa kwa kukiuka masharti vakifingu chan e ‘
........................... Sherig Ndogo #a (Ushura wa Kituo cha Magari va Abiria na

Mizigo) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo za mwaka 201 1. Nipo tayari kulipa
kiasi cha ushuru ninacdaiwa pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi atatekeless
marmlaka alivopewa chini va kifungu cha 13 cha Sheria Ndogo hizi.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni vangu ya kweli nimeyatoa kwa hiari
vangu kadri ya ufahamu wangu.

TR, e e e Sahthi... e,
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Sheria Ndogo za (Utunzafi wa Barabara za Halmashawri) za Halmashauri

ya Wilava ya Urambo

TarMoazo La Seiean Ma. 182 vatarche 18/05/2012

SHERLAYA SERIKALL ZAMITAA MAMLAKAYAWILAYA
{Supra ya 287}

SHERIA NDOGO

{eimetwngwa chind va Kifungy cha 133)

SHERLA MOOGO 28 (UTUNAAT WA BARADARA ZA DALMASHATIRD) ZA HALMASIALIR]
YA OWILAYA YA LRAMUEO, 2012

1. Sheria Ndogo hizl zitajulikana kama Sheria Ndogo (Utunzaji wa
barabara za Halmashauri) za Halmashauri ya Wilaya ya Urambo za
mwaka 2012 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti
la serikali.

2. Shenia Ndogo hixi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Mamlaka
va Halmashauri va Witayva ya Urambe,

3. Katika Sheria Ndopo hisd isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-

“Adisa Mwidhiniwa™ maana vake ni mhandisi wa ujens au Afisa veyote
aliveidhinishwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo
hizi.

“Barabara™ maana yake ni barabara zote zinazopitika kwa magari katika
enee lote la Halmashauri va Wilaya, '

“enco la barabara™ maana yake ni enco la barabara lililohifadhiwa ambalo
ni umbali wa meta kumi na tano (13) kila upande kutoka katikati yva
barabara; '

“Halmashauri™ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Urambo;

“Kijiji” maana yake ni kijif kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Serikali za
Mitan (Mamlaka va Wilaya);

“Miurugenzi” maana vake ni MEurugenzi wa Halmashauri pamoeja na
Alsa yeyole atakayveleuliva kutekeleza majukumu va MRurugenzi.

4.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba:-

{4) barabara zote zikizoko kwenye enco lake zinapitika kwa kipindi cha
mwaka mzima:
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| Sheria Ndogo za (Utmzafi wa Barabara za Halmashauri) za Halmashauri =
| ya Wilava va Urambo

Tangazo la Serikali Na 182 (linaendeles,)

i (b} magari yanayopita katika barabara hizo ni yale yanakubalika
kulingana na uzito unactakiwa;

| ' (c) itatenga njia maalumu za kupitisha mifugo (cattle track) wakati wa
kwenda na kurudi malishoni na minadani au mahali pengine;

? {d) inacndeleza na kutunza barabara zote kwa kuzifanyia ukarabati ‘
wa mara lowa mara,

.
|

Kulima au 5.-(1) Nakuwa ni marufuku kwa mkazi yeyote kujenga au kulima ’
! kujenga ) : } "
I | Korbiis kwenye maeneo va hifadhi za barabara,
macned .
;’:Iabﬂ (2) Halmashauri itampa notisi ya siku thelathini (30) mkazi yeyote
- aliyejenga au kulima kwenye maeneo va hifadhi ikimtaka kubomoa jengo
au kung’oa mazao aliyopanda katika maeneo ya hifadhi va barabara,
(3) Endapo mhusika atashindwa kutekeleza masharti ya kifungu cha
: {2) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kubomoa jengo hilo au kung’oa
mazao yaliyopandwa na kumtaka mhusika kulipa gharama zote ambazo ;
Halmashauri itakuwa imeingia, - i
I (4) Itakuwa ni marufuku kwa mkazi veyote:- i
' (a) kuharibu miundo mbinu ilivowekwa na Halmashauri; ' !
(b} kupitisha mifugo yake kwenye barabara il iyohifadhiwa, / ?
! (2} Kila mkazi anayetaka kupitisha mifugo vake ndani ya barabara
iliyohifadhiwa atatakiwa kuomba kibali cha kupitisha mifugo hiyo kutoka
Halmashauri.

j ‘ Makosa * 6. ltakuwa ni kosa kwa mtu yeyote:- }.
(a) kujenga nyumba au kuchimba mchanga kwenye maeneo ya |
| barabara; |
: | (b} kuclckeza maji kwenye maeneo ya barabara; : _
| (e} kupitisha mifugo kwenye maeneo yote ya barabara na hifadhi zake; |
(d} kuharibu alama za barabara;
(e} kukata barabara bila kibali cha Halmashauri;
|

() kutupa takataka kwenye barabara au mitaro;
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Sheria Ndogo za (Utmzaji wa Barabara za Halmashawri} za Halmashauri

wa Wilaya yva Urambe

Targazo fa Serikali Na T82 (fingerdelea )

{g) kutengeneza gari akiwa kandokando ya barabara;

(h) kutengeneza gari akiwa ndani ya barabara bila kibali,

7. Mtu veyote atakayckwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isivopungua shilingi laki mbili (200,000} au kitungo kisichozidi miczi kumi
na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamaoja vaani faini na kifungo.

8. Mkurugenzi anaweza kumtoza faini miu yeyvote yule endapo mkosaji
atakirt kosa lake kwa maandishi kwa kujaza fomu maalum
iliyoambatanishwa kwenye jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi na
kukubali kulipa faini anayodaiwa,

JED'WALIL LA KWANZEA
S_| R NooGo 2o (UTosza wa Barabaia 2a Haosansimaus) za Halmasaaor)
Yo WILara A LIRamBo za mrwara 2012

ELATL YA KLEKIE] B5A
(Chini ya Kifungu cha §)

....................................................................... Mkurugenzi Miendaji wa Halmashauri
va wilaya va Urambo kwamba mnamo tarehe............ v mwez Wk
mwake. ..., Nilitenda kosa kwa kukiuka masharti ya kifungu cha....................
........................... Sheria Ndopo za (Utunzaji wa Barabara za Halmashauri) za
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo za mwaka 2012, Nipo tayari kulipa kiasi cha
faini ninachodaiwa ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza Mamlaka alivopewa
chini ya kifungu cha & cha Sheria Ndogo hizo.

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimevatoa kwa hiari

vangu kadri ya ufahamu wangu.

Tarche....... T i P e T R bt P TR U

Adhabu

Foufifilisha
kosa




Sheria Ndoge za (Utunzafl wa Borabara za Holmasbanrld sa Halsashaurd
yu Wilaya va Urambo

Toampazo o Serikall Na, 182 dingendelea }

Membo va Halmashauri va Wilaya va Urambo imebandikwa kwenye
Sheria Ndogo hizt kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Kikao cha Baraza
la Madiwani kilichofanyikatarehe 12/8/2011 na nembo hive imebandikwa
mbele ya;

Jusrus M. Moal,
Mbwrugenzi Mtendaii (W)
Halmashauri va Wilaya va Urambo

Aand Mal UnEw,
i Miwenvekiti wa Halmashauri (W)
Witaya ya {rcriba

MNAKUDBALL

Dadoma, Bleae, Mirimco Peree Pivea (Wi,
21 Aprili, 20] 1 Wezipd Mk




Sheria Ndoge za (Ushurn wa Vibao vea Matangozo va Bia w’mr{r) Zal
Fledersheanrd v Wilaye pa U armbn

Tantiaor La SEwany Ma, LRI [aoorehe 157572002

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALL ZA MITAA
[Sihzawa 2900

SHERIA NDOGO

Zimelungwa caind ya kifinen cha 7)) na fo7d)

SHEREIA NGO LA (USHURL WA YIDAD VYA MATANGAZD YA BIasHaRA) <a
FLALMASTIAURD YA WILAYA YA URAMBD £A MWAKA, 2012

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuruwa  Jina
Wilae vya Matangazo va Biasharu) ea Flalmashauri va Wilaya ye Urambe  na

za mwaka 2012 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye WA
Gazeti fa Serikali. kutumika

2. Sheria Nelogo hizi zitalumika katika enco lote lililo chini ya Mamlaka  Eneala
ya Halmashauri va Wilava va Urunbo. ISENTTHITEE
. Katika Sheria Ndopo hizi isipekuwa  itakapoelezwa  Tafsic
ving rmu;. b

“Atfisa Muidhinishwa’ maana vake ni pamoja na Afisa Biashara wa

Halmashauri na Alisa ve vole dakayelenliwa kusimamia utekelezagi
", wit Sheria Ndogo hizi:

“Halmashauri” maana vake ni Halmashauri va Wilava va Urambo;

“matangazo” maana yvake ni maandishi yo vote yalivoandikwa au
kubandikwa kwenye vibao au ukuta wa Tengo av chomba cho chote
kwa ajilt ya ketangaza binshara;

“Miurugenzi” maana yake ni Miurageny Miendaji wa | lalmashauri, pamaoja
na Alisa yo yote atakayeteulivwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“vibao vya matangaze” maana vake ni mbao, ukuta au mahali po pote
na chombo cho chote ambacho kimewekwa kueleza biashara
inayoendeshwa Kwenye cneo husika,

4.— (1) Halmashauri ttatoa ushuru vibao vya matangaze  Ushury
vatakayobandikwa katika schemu vo vole va Halmashauri kwa v lwang:o
vilivyoonyeshwa katika jedwali la kwanza la Shieria Ndogo hizi i isipokuwa
kwa matangazo va Serikali na Taasisi zake,

(2) Hakuwa ni wajibu wa kila mlanyabiashara kuweka kibao cha
kutangaza biashara vake na atatakiwa kulipa ada va kibao hicho kwa
viwango vilivyoainishwa na Halimashauri.




Sheria Ndogo za (Ushuru wa Vibao vva Matangazo ya Blasharal) za
Halmashawr! va Wilaya ya Urambo
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Tangazo la Serikali Na, 183 (liroendeleq)

(3) Matangazo va biashara yatalipiwa kila mwanzo wa mwaka wa
fedha wa Serikali isipokuwa kwa matangazo yatakayvovumishwa kwa
vipaza saut] pamoja na malangazo ya vitambaa ambayo yatalipiwa wakati
wa kuombewa kibali,

5. Mkurugenzi au Afisa Muidhinishwa anaweza, kwa wakati wo
wote kufanya ukaguzi katika cneo la biashara na kusimamia utekelezaji
wa Sheria Ndogo hizi.

6.—(1) Afisa Muidhiniwa anaweza kutoa taarifa ya maandishi kwa
mfanyabiashara ye yote ambaye atashindwa kulipa ushuru wa vibao
vya matangazo chini ya Sheria Ndogo hizi kumtaka alipe ada hiyo katika
muda utakaoneshwa katika taarifa hivo,

(2) Endapo mianya biashara ve vote atashindwa kulipa ushuru katika
muda uliopangwa, Afisa Muidhinishwa anawera kuondoa tangazo hilo
na kudai gharama za kuondoea tangazo hilo kutoka kwa mfanyabiashara
huyao.

{(3) Afisa Muidhiniwa anaweza kuingia katika jengo lo lote wakati

wa saa za kazi kufanya ukaguzi kuona utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

7. Mtu ye yote atakavepuuza au kukataa kulipa ushury atakuwa
ametenda kosa na akitiwa hatiani atatozwa faini shilingi etfu hamsini au
kifungo kisichozidi miezi sita au adhabu zote yaani faini na kifungo kwa
pamoja.

8, MRurugonzi anaweza kumtoza faini isivozidi shilingi elfu hamsini
miu ye yote endapo mkosaji atakiri kutenda kosa hilo kwa maandishi

kwa kujaza fomu maalum iliyoke kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo

JEDWALT LA KWANZA®
Na. Aina ya Thngazo Kiasi cha Ushuru

1. Malangazo ambaye yalzandikwa kwenye
vibao na kubaadiken sehemu za wizi kwenye

oned fa mji
ra) Matingazn yasivotoa mwanga 4.000/= kwa mwaka
() Matangeeo yanayotoa mwanga 5,0004= kwa mitakowa mwaka
2. Mutangazo ambayo yataandikwa na Kuwekowa
Wijiing na nje ya mji
(a) Matangneo yasivolon mwangs 2,0000= kwa mwake

() Matangazo yanayotoa mwanga 3,0000= kwa mwaka
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Vibao vya Matangazo ya Biashara) za
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo
Tangaze la Serikall Na. 183 (linaendelea)

M, Aina ya Tungase Kiasi cha Ushuru

3 Matangero yatakayoandikwa ni kuwekwa kwenye
ryumba #a bisshara juu ya mlango

(a) Malanpasn yasivotos mwanps 20000 kwa mwaka
(b Matangaro yanayoiod mwanga 3,000 Kwa rwaks
4. Matangazo vatakayobandikws kwenye magari  3,000/= kwa mwaka
i Malangazo kwa njia za nyimbo au kipaza sauti 20,000/ kwa siku
. Matpngazo va kulumia vitambaa (cloth bammers}
{) Upande mimoja 5 000= kwa tangazoe
(b} Pande mbili 10,000/= kwi tengazo

JEIDWALL LA TILT

SHERIANDOGO ZA{USHURL WA VIBAO VYA MATANGAZO VA BIASHARA)
LA HALMASHAURLD YA WILAYA YA URAMBO ZA MWAKA 2012

Mburugenei Miendaji Halmashaur ya Wilaya ya Urambo kwamba mname tarehe o, va
BIWEER ccasiviny ssnminin vesiivnns mwaka .o Nilitenda kesa kwa kukiuka masharti ya .

KiToRRE S o st Sheria Mdogo wa (Ushueru wa Vil vya Matangaee ya

Trinshara) 2a Halmashavrl ya Wilaya ve Urambo za mwaka 2012 Nipo tayari kulipa kiasi
cha ushur ninzodaiwa pamoja na fini tiwa Miorugene atatekeleza mamlaka aliyopewa
chini ya kifungu cha 8 cha Sherin Ndogao hiwd,

Mathilitisha kwamba maelezo va hape juu ni va kweli nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya
ufabamu wangu.
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