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MAANA NA UMUHIMU WA UTAWALA BORA 
 
 

(Mada iliyoandaliwa kwa ajili ya Semina ya Madiwani, Januari 2006) 
 

 
 
1. Utangulizi: 
 

Serikali imeweka umuhimu wa kwanza katika masuala ya Utawala Bora katika 

ngazi zote za uongozi wa Taifa letu kwa vile inaamini kuwa matatizo mengi 

yanayoisibu nchi hii yanatokana na kutozingatiwa kwa misingi ya Utawala Bora. 

Matatizo hayo ni pamoja na: 

• Uongozi wa kiimla uinaoendelezwa na baadhi ya viongozi usiozingatia maoni 

na ridhaa ya walio wengi; 

• Kutozingatiwa kwa sheria, kanuni na taratibu na miongozo ya kitaifa; 

• Kutozingatiwa kikamilifu kwa misingi ya haki na usawa katika mipango na 

uendeshaji wa shughuli za umma; 

• Kushamiri kwa vitendo vya wizi na ubadhirifu wa mali ya umma; 

• Kushamiri kwa vitendo vya rushwa; 

• Kushamiri kwa vitendo vya unyanyasaji wa wananchi; 

• Kutokuwepo kwa uwazi katika uendeshaji wa shughuli za umma; na 

• Kutokuwepo kwa utamaduni wa uwajibikaji kwa wananchi kutokana na 

maamuzi na vitendo vinavyofanywa na viongozi pamoja na wananchi. 

 

Kwa kuzingatia matatizo hayo, Serikali imeweka na inaendelea kutekeleza mikakati 

mbalimbali yenye lengo la kuwashirikisha kikamilifu wananchi katika kufanya na 

kutekeleza maamuzi yanayohusu ustawi na maendeleo yao. Mikakati hiyo ni 

pamoja na: 

• Kuweka mwongozo wa kitaifa unaobainisha misingi ya Utawala Bora ikiwa ni 

pamoja na mipango inayochukuliwa kuimarisha utawala bora katika nyanja 

mbalimbali; 

 Marekebisho ya miundo ya Wizara za Kiserikali yenye lengo la kuziondolea 

majukumu ya kiutekelezaji na kubakia na majukumu ya kuandaa sera na 

kuratibu utekelezaji wa sera za kitaifa, kuweka mifumo ya kisheria, kuweka 
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na kufuatilia utekelezaji wa viwango vya kitaifa na kujenga mazingira 

yatakayoziwezesha Sekta Binafsi, na wananchi kwa ujumla kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za maendeleo na utoaji wa huduma mbalimbali; 

 Kuweka na kutekeleza mkakati wa kupeleka madaraka kwa wananchi 

unaotekelezwa kupitia Programu ya Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za 

Mitaa wenye lengo la kuongeza juhudi za kitaifa za kupunguza idadi ya 

wananchi walio katika hali ya umaskini. Kuziimarisha na kuziwezesha Serikali 

za Mitaa, ili, kwa kushirikiana na wadau wengine, ziweze kuboresha utoaji 

wa huduma muhimu kwa wananchi na hasa kwa maskini. 

 

Maelezo yafuatayo yanafafanua, angalau kwa kifupi, hali halisi ilivyo hivi sasa 

katika Halmashauri zetu: 

 

(a)    Ubadhirifu: 

Kumekuwepo na malalamiko mengi ambayo yamethibitishwa na taarifa ya 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhusu matumizi mabaya ya fedha, 

watumishi na mali za Halmashauri zetu. Mara nyingi ubadhirifu juu 

umetokana na maamuzi mabaya ya Halmashauri zenyewe na mara nyingine 

kutokana na kutojali kwa watumishi wa Halmashauri zetu. Matokeo ya 

ubadhirifu huu yamekuwa yakidhoofisha Halmashauri husika; kudorora kwa 

huduma muhimu kwa wananchi na kupoteza imani ya wananchi kwa Serikali 

yao, na hivyo kususia wajibu wao wa kulipa kodi na kushiriki katika shughuli 

za maendeleo ya kijamii. 

 

(b) Rushwa: 

Sio jambo la siri kuwa rushwa imetanda na kushamiri katika Halmashauri 

zetu, hasa katika masuala yanayohusu utoaji wa huduma muhimu k.v. tiba, 

elimu, leseni za biashara, ugawaji wa viwanja, utoaji wa zabuni na ajira za 

watumishi. Vitendo vya rushwa vinafanyika wazi na bila aibu, na 

vinachukuliwa kama vitendo vya kawaida vinavyoendana na wakati. 

Matokeo yake ni wananchi kunyimwa haki zao za kimsingi, na kutokwa na 

imani na hata kuichukia kabisa Serikali yao. Kwa baadhi ya viongozi wetu 
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uongozi umegeuzwa kuwa biashara na sio utumishi kwa umma. Rushwa 

imechukuliwa kama kichocheo muhimu cha kujiimarisha kabla muda wa 

kuachia ngazi haujawadia. 

 

(c) Unyanyasaji wa Wananchi: 

Baadhi ya viongozi katika Halmashauri zetu wamepoteza dira ya uongozi bora. 

Badala yake wamekuwa wakitumia nafasi zao kuwakandamiza na kuwanyanyasa 

wananchi ili tu kuonyesha nguvu na uwezo wao bila kujali matokeo ya vitendo 

vyao kwa Serikali na kwa watu wasio na hatia. Vitendo hivi vinajitokeza waziwazi 

katika baadhi ya mbinu zinazotumika katika ukusanyaji wa kodi na aina nyingine 

za mapato, na pia katika utekelezaji wa Sheria Ndogo za Halmashauri zetu. 

 

(d) Huduma Duni: 

Kero nyingine ni ile inayohusu huduma duni zinazotolewa kwa wananchi 

kutokana na uzembe na kutojali kwa viongozi na watendaji. Licha ya kutambua 

hali ngumu ya kiuchumi na upungufu wa mapato, wananchi wanategemea 

viongozi wao kuhakikisha kuwa raslimali iliyopo inatumika kikamilifu katika utoaji 

wa huduma za msingi k.v. tiba, elimu, na huduma za maji na pia katika kuweka 

miundombinu itakayowawezesha kuimarisha shughuli zao za kiuchumi na 

maendeleo. Mara nyingi huduma muhimu na miundombinu vimeachwa kudorora, 

na hata kuharibika kabisa, hadi Serikali Kuu inapoingilia kati na kuwachukulia 

hatua wahusika kwa kutowajibika ipasavyo. 

 

(e) Kutojali Sheria na Taratibu Zilizowekwa: 

Sheria na taratibu mbalimbali zimewekwa ili kuongeza shughuli za Halmashauri 

zetu; kulinda haki za msingi za wananchi na kudhibiti vitendo visivyotakiwa au 

kukubalika katika jamii. Licha ya ukweli huo, umezuka mtindo ambamo baadhi ya 

viongozi na watumishi katika Halmashauri zetu hawajali sheria wala taratibu 

zilizopo. Kuna mifano mingi kuhusu jambo hili: kuvuruga kwa makusudi mipango 

ya matumizi ya ardhi katika sehemu za miji; kuruhusu biashara kuendeshwa 

kiholela, kutumia fedha bila kujali taratibu na kanuni za fedha n.k. Mtindo 

unaoonekana kupendwa sana na baadhi ya viongozi wa ngazi mbalimbali, ni ule 
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wa kutoa maagizo ya mara kwa mara kutaka hili au lile lifanyike katika muda 

wanaoutaka bila kujihakikishia kwanza kama sheria na taratibu zilizopo 

zinaruhusu na kama maagizo hayo kweli yana maslahi kwa wananchi. 

 

(f) Kutowajibika: 

Suala la uwajibikaji limekuwa linazungumzwa zaidi kuliko kutekelezwa. Fikra 

zilizotanda kwa walio wengi ni kwamba wanaopaswa kuwajibika kutokana na 

matokeo ya utendaji wao ni watumishi peke yao. Utaratibu wa viongozi kutoa 

taarifa kwa wapiga kura wao kuhusu utendaji wao ni jambo la nadra sana, na 

kwa wengi halipo kabisa. Pia si jambo la kawaida kuona kiongozi kwa hiari yake 

akikubali kuwajibika kwa maamuzi yake ambayo yameleta madhara makubwa 

kwa wananchi. Kinachoonekana zaidi ni utetezi usio na mwisho wala msingi 

wowote pindi wananchi wenyewe wanapoamua kuchukua hatua. 

 

(g) Kutowashirikisha Wananchi: 

Maamuzi mengi yanafanywa na Halmashauri yanapowagusa moja kwa moja bila 

kwanza kupata maoni yao. Tumeendeleza mno utawala msonge ambapo 

viongozi wamegeuka kuwa mabwana wenye kutoa amri na kufuatilia utekelezaji 

wake kwa nguvu zote. Kwa upande mwingine, Halmashauri zetu zimeendelea 

kubeba jukumu lote la utoaji wa huduma muhimu, na pia kubuni na kutekeleza 

mipango yote ya maendeleo katika sehemu zao. Wananchi wamebaki kuwa 

watazamaji na watumiaji tu wa huduma zinazotolewa, hali ambayo 

imewadumaza na hivyo kuchelewesha maendeleo yao wakati wakingoja 

Halmashauri ziwafanyie kila kitu. 

 

Matokeo ya kutowashirikisha wananchi katika masuala yanayohusu ustawi na 

maendeleo yao, ni kuongezeka kwa malalamiko yao na kurudisha nyuma jitihada 

ya kuwa na maendeleo yanayohimili (endelevu). 

 

2. Dhana na Misingi ya Utawala Bora 

Utawala Bora ni dhana inayosimama katika msingi mkuu wa Ujumuishaji na 

Ushirikishwaji wa wahusika wote walio nadni ya jamii katika maamuzi na 
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utekelezaji wa maaumzi yanyohusu ustawi na maendeleo yao, kwa kuzingatia 

misingi ya haki, usawa, uwazi na uwajibikaji. Utawala Bora ni nyenzo kuu na pia ni 

mhimili kwa maendeleo ya nchi yetu kisiasa, kiuchumi na kijamii. Nchi yetu 

imedhamiria kujenga Utawala Bora unaozingatia misingi ifuatayo: 

 

(a) Demokrasia: 

Demokrasia ni utaratibu ambamo viongozi wa wananchi hupatikana kwa njia 

ya uchaguzi unaoendeshwa kwa njia ya haki inayompa wnanchi uhusu wa 

kuchagua kiongozi anayemtaka. 

 

Miongoni mwa taratibu zinazopaswa kufuatwa katika kudumisha demokrasia 

ya kweli ni pamoja na watu kujijengea utamaduni wa: 

− Uvumilivu na staha kwa mitazamo na maoni tofauti ya kisiasa; 

− Kufuata na kuheshimu mawazo ya walio wengi; 

− Kutumia nguvu ya hoja na siyo hoja ya nguvu; 

− Kupingana bila kupigana; na 

− Kujikosoa na kukosoana bila kuleana. 

 

(b) Utawala wa Sheria: 

Katika utawala wa sheria kila mtu anapaswa kuzingatia na kuongozwa na 

Katiba ya Nchi, Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo katika maisha yake 

mwenyewe, katika uhusiano na wengine na katika utekelezaji wa majukumu 

yake. Kiongozi hatarajiwi kupuuza au kujiweka juu ya sheria, maamuzi au 

maelekezo halali yaliyopo au kufanya kitendo chochote kinyume cha Katiba 

ama nje ya sheria. Matendo kama hayo ni batili na yanaweza kumfanya 

mhusika kuchukuliwa hatua za kisheria. 

 

(c) Haki na Usawa: 

Kiongozi anatakiwa kufanya maamuzi na kutekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia haki, bila ubaguzi wala upendeleo wa aina yoyote ile. Kwa 

kufanya hivyo kiongozi atajenga moyo wa imani kwa wananchi na itakuwa 

rahisi zaidi kwake kupata ushirikiano wao katika harakati za maendeleo, na 
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pia katika vita dhidi ya umaskini. Ni muhimu sana kwa kiongozi khakikisha 

kuwa haki za akina mama, watoto, wazee, na wasiojiweza zinazingatiwa na 

kulindwa wakati wote. 

 

(d) Ushirikishwaji wa Wananchi: 

Maendeleo endelevu ya watu huletwa na watu wenyewe na wala hayaletwi 

na viongozi wala wafadhili. Viongozi wanatakiwa wawashirikishe wananchi 

katika maamuzi yote yanayohusu ustawi na maendeleo yao. Viongozi 

watatekeleza jukumu hili kwa kuitisha mikutano ya wakazi wote wa mitaa, 

vijiji na vitongoji kama inavyoelekezwa katika sheria, kanuni na miongozo 

iliyopo, yaani: 

• Mkutano wa wakazi wote wa mtaa mara moja moja kila baada ya miezi 

miwili; 

• Mkutano wa wakazi wote wa kitongoji, mara moja kila mwezi; na 

• Mkutano wa wakazi wote wa kijiji mara moja kila baada ya miezi mitatu. 

 

(e) Uwajibikaji na Uwazi: 

Viongozi pamoja na watumishi wa Halmashauri katika ngazi zote, wapo 

kuwahudumia wananchi na sio kuwatawala au kuwaburuza. Viongozi 

wanaochaguliwa na wananchi wanatarajiwa kuwa karibu na wananchi wakati 

wote na wanapaswa kutoa taarifa za mara kwa mara kuhusu maamuzi 

pamoja na utendaji wao. Taarifa hizo zitawawezesha wananchi kupima na 

kuamua kama wanatekeleza wajibu wao kadri inavyotakiwa au la. Hali 

kadhalika maamuzi na vitendo vyote vya viongozi katika utekelezaji wa 

majukumu yao lazima vifanywe bila kificho ili wananchi watambue 

kinachoendelea. 

 

3. Utekelezaji wa Dira ya Utawala Bora: 

Serikali imeandaa na imekwisha kutekeleza mikakati mbalimbali ya Utawala Bora 

nchini.  Mikakati hiyo ni pamoja na marekebisho ya sheria, mifumo na taratibu 

zisnazoweka mtazamo mpya wa mahusiano kati ya raia na serikali kati ya sekta ya 

umma na sekta binafsi; na kati ya ngazi mbalimbali za serikali, yenye lengo la 
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kusimika Utawala Bora kama njia muhimu ya kuharakisha maendeleo na 

kukabiliana na umaskini.  Mikakati hiyo ni pamoja na: 

• Kuziimarisha Serikali za Mitaa na vikundi vya kijamii na kupeleka madaraka na 

uwezo kwa wananchi kupitia Serikali za Mitaa; 

• Kurekebisha miundo ya Wizara za Kisekta ili kuziwezesha wizara hizo kufanya 

shughuli zao kwa ufanisi na kutoa huduma bora zaidi kwa wananchi; 

• Kuandaa mikakati ya kupambana na vitendo viovu vinavyojitokeza katika sekta 

ya umma k.v. rushwa, hongo, ubadhirifu n.k; 

• Kuandaa mikakati ya jinsi ya kuwashirikisha wananchi katika shughuli zote za 

kiutawala, kiuchumi na za kijamii kupitia ngazi mbalimbali za Serikali za Mitaa; 

• Kuweka taratibu za uwajibikaji, uwazi na ukweli katika uendeshaji wa shughuli 

za umma; 

• Kuweka misingi imara ya Utawala wa sheria; 

• Kuimarisha demokrasia ya Uchaguzi; 

• Kuweka utaratibu imara unaolinda haki za msingi za raia; 

• Kuboresha utoaji wa huduma za umma. 

 

Mikakati hii inagawanyika katika maeneo makubwa matatu: 

− Maeneo ya kisiasa; 

− Maeneo ya kiuchumi; na 

− Maeneo ya kiutendaji. 

 

Mgawanyo huo unaonyesha pia mwingiliano mkubwa uliopo kati ya shughuli za 

maendeleo na Utawala Bora, kwa vile Utawala (Governance) hauchukuliwi tena 

kama jambo linalohusu Serikali tu, bali ni jambo linalowajumlisha wahusika 

wengine katika sekta binafsi na sekta ya jamii. Hii ina maana kuwa kila sekta ina 

haja ya kudhihirisha sifa zinazoendana na Utawala Bora na kwamba hatua za 

kuimarisha Utawala Bora nchini itabidi zihusu Serikali Kuu na Serikali za Mitaa na 

pia sekta binafsi. 
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4. Mpango wa Uboreshaji wa Serikali za Mitaa 

Serikali za Mitaa ni sehemu ya msingi ya madaraka ya Umma kwa vile ni Taasisi 

zinazowezesha wananchi kujitawala wenyewe na pia kubuni, kutekeleza, 

kusimamia na kudhibiti shughuli zinazohusu ustawi na maendeleo yao. 

 

Mpango wa Uboreshaji wa Serikali za Mitaa ambao umeshaanza kutekelezwa, una 

shabaha ya kuziimarisha Serikali zetu za Mitaa ili ziweze kutoa huduma bora zaidi 

kwa kushirikiana na wahusika katika sekta mbalimbali pamoja na wananchi kwa 

ujumla. Misingi inayoongoza Uboreshaji wa Serikali zetu za Mitaa ni ile inayosisitiza 

katika uimarishaji wa Utawala Bora. Hii ni kwa vile penye Utawala Bora 

unakuwepo uhusiano na ushirikiano mzuri kati ya Serikali na wananchi katika 

shughuli za maendeleo ya uchumi. 

 

Taswira ya kitaifa kuhusu mfumo mpya wa Serikali za Mitaa ni kuwa na Serikali za 

Mitaa ambazo kwa hakika, na kwa vitendo, zitawashirikisha wananchi katika 

kupanga na kutekeleza shughuli za maendeleo katika sehemu zao, na pia kuwa na 

Serikali za Mitaa ambazo zitaimarisha demokrasia katika maeneo yao na kuitumia 

demokrasia kuharakisha maendeleo ya wananchi. 

 

Yafuatayo ni baadhi ya maeneo muhimu yanayotiliwa mkazo katika uimarishaji wa 

Utawala Bora kwenye Halmashauri zetu: 

 

1. Kuimarisha Utawala wa Kidemokrasia 

Kuhakikisha kuwa Viongozi katika ngazi zote za utawala wanapatikana 

kupitia uchaguzi unaofanyika kwa kuzingatia misingi ya uhuru na haki. 

Vyama vya Siasa vikishirikiana na vyombo vya kiserikali, Taasisi zisizo za 

kiserikali na vikundi mbalimbali vya wananchi vitajihusisha kikamilifu katika 

kuwahamasisha wananchi kushiriki katika chaguzi za viongozi wa ngazi 

zote. 
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2. Kupeleka Madaraka na Majukumu zaidi kwa Serikali za Mitaa na 

Ngazi za Chini za Serikali za Mitaa 

Madaraka, majukumu na raslimali zaidi zitaendelea kupelekwa kutoka 

Serikali Kuu kwenda kwa Serikali za Mitaa nkutoka ngazi za juu za Serikali 

za Mitaa hadi ngazi za chini za Serikali hizo ili kuwawezesha wananchi 

kushiriki kwa ukaribu zaidi katika kupanga, kutekeleza na kusimamia 

shughuli zinazohusu maendeleo yao; kuboresha ukuaji wa uchumi vijijini na 

mijini. 

 

3. Kuimarisha Uwazi na Uwajibikaji 

Viongozi na watumishi wa Halmashauri wapo kuwahudumia wananchi na 

sio kuwatawala na kuwaburuza. Katika maboresho yanayoendelea 

kutekelezwa, suala la uwajibikaji limepewa uzito mkubwa pamoja na nguvu 

ya kisheria. Mbali ya taarifa za utendaji ambazo zitaendelea kutolewa 

Serikalini, viongozi wa kisiasa na watendaji watalazimika kuwa karibu zaidi 

na wananchi na kutoa taarifa za mara kwa mara kuhusu utekelezaji wa 

mipango na shughuli za Halmashauri zao zitakazowawezesha wananchi 

kupima na kuamua kama wanatekeleza wajibu wao kadri inavyotakiwa. 

 

4. Haki na Heshima kwa Wananchi 

Ili kuhakikisha kuwa viongozi wanawatendea haki na kuwaenzi wananchi 

kanuni za Maadili ya Madiwani na watumishi wa Halmashauri zinatungwa 

na zinatumika katika Halmashauri zote. Pamoja na mambo mengine, 

Kanuni hizo zinasisitiza masuala yanayohusu utoaji wa haki sawa kwa wote 

na uaminifu na ukweli katika utendaji wa shughuli za umma. 

 

5. Kupiga Vita Rushwa 

Rushwa ni dosari kubwa katika jamii na wala haiendi pamoja na Utawala 

Bora. Kila Halmashauri inatakiwa kuwashirikisha wananchi pamoja na 

wadau wote wa eneo la Halmashauri katika kubaini mazingira na sababu 

zinazosababisha rushwa katika maeneo yao; kuweka mikakati madhubuti ya 
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kupambana na rushwa na kuandaa na kutekeleza mipango ya utekelezaji 

ya kupambana na rushwa. 

 

6. Utawala wa Sheria 

Serikali za Mitaa ni vyombo vinavyotawaliwa na kuendesha shughuli zao 

kwa misingi ya sheria. Maamuzi, maagizo, maelekezo na vitendo vyote vya 

Halmashauri yenyewe, Diwani na mtumishi wa Halmashauri inabidi 

viendane na sheria na taratibu zilizopo. Wananchi wataelimishwa kikamilifu 

kuhusu haki na wajibu wao kama raia, na pia wajibu na uwezo wa viongozi 

wao ili waweze kuchukua hatua zinazotakiwa pale wanapoona kuwa vitendo 

vya viongozi na watumishi wa Halmashauri zao vimekiuka sheria. 

 

Mwisho 

 

Kama ilivyooneshwa, Utawala Bora ni nyenzo muhimu ya kusukuma maendeleo ya 

wananchi mbele. Utawala Bora unaweza kusaidia sana katika kupunguza umaskini 

kutokana na wananchi wa aina zote kushiriki katika mchakato wa upangaji 

mipango ya uchumi wao na rasilimali kutumiwa vizuri. Hata hivyo, ni muhimu sana 

kwa viongozi wa Halmashauri kuzitumia sheria ndogo za Halmashauri, hasa zile 

zihusuzo kuinua uchumi wa wananchi, kusukuma watu wavivu ili nao washiriki 

katika kuzalisha mali ya kuwakomboa ama kuondokana au kupunguza umaskini. 

 

Ili kujenga Utawala Bora ni muhimu kila Halmashauri ipange na kutekeleza haraka 

utaratibu wa kuwaelimisha wananchi juu ya haki na wajibu wao, na washauriwe 

na kuhamasishwa katika kudai haki zao na wao wenyewe kutimiza wajibu wao. 

 

Kwa upande wa viongozi na watumishi wa Halmashauri, ni muhimu watambue 

kuwa wote ni watumishi wa umma katika nyadhifa tofauti. hivyo, ni lazima 

wawaheshimu wananchi ambao ndio wamewaweka madarakani. Ni lazima 

viongozi na watumishi wa Halmashauri wawe wasikivu kwa matakwa halali ya 

wananchi, na kuyafanyia kazi na kutoa taarifa za utekelezaji kuonesha jinsi 
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Halmashauri inavyoshughulikia matakwa yao na shida mbalimbali 

zinazowaandama. 

 

Hayo yakitendeka, mahusiano ya Halmashauri na wananchi yataboreka na 

wananchi wakitambua kuwa viongozi wanatambua na kukubali kuwa chombo 

(Halmashauri) ni cha wananchi wananchi watakuwa tayari kukiunga mkono 

chombo chao na hapo Halmashauri itakuwa katika njia nzuri ya kushirikiana na 

wananchi kuleta maendeleo. 

 

 

 

  

 


