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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali               Muhtasari kwa waandishi wa habari 2019/20 

 

 

Mhe. Naghenjwa Kaboyoka (Mb), Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
PAC; 

Mhe. Grace Tendega (Mb), Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya LAAC; 

Mhe. Daniel Sillo (Mb), Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Bajeti; 

Mhe. Japhet Hasunga (Mb), Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
PAC; 

Mhe. Suleman Zedy (Mb), Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
LAAC; 

Mhe. Omary Kigua (Mb), Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
Bajeti; 

Ndugu Wanahabari; 
Watumishi Wenzangu wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi; 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.  
 

1.0 UTANGULIZI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Awali ya yote napenda kutanguliza shukurani kwa Mwenyezi Mungu 

aliyetupa uzima na afya njema kuweza kuiona siku hii ya leo. Pia, 

ninawashukuru kwa kuitikia wito wa kuja kusikiliza muhtasari wa masuala 

yaliyojitokeza kwenye kaguzi zangu za Mwaka wa Fedha 2019/20. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Mnamo tarehe 28 Machi 2021 nilitimiza jukumu langu la kikatiba kwa mujibu 

wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

Mwaka 1977 (iliyorekebishwa mwaka 2005), inayonitaka kuwasilisha ripoti 

za ukaguzi za kila mwaka kwa Mhe. Rais kabla au ifikapo tarehe 31 Machi 

kila mwaka.  

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Kwa mujibu sheria ya ukaguzi, ripoti hizi zinakuwa tayari kwa matumizi ya 

umma zinapowasilishwa bungeni ambapo tukio hilo limefanyika leo kwa 

Mawaziri husika kuwasilisha ripoti hizi ndani ya Bunge la Jamhuri ya 
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Muungano wa Tanzania. Hivyo, natumia fursa hii kuujulisha umma kwa ufupi 

mambo mbalimbali yaliyojitokeza kwenye ukaguzi nilioufanya kwa Mwaka 

wa Fedha 2019/20. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Kabla ya kuwajulisha muhtasari wa mambo muhimu yaliyojitokeza kwenye 

ukaguzi nilioufanya kwa Mwaka wa Fedha 2019/2020 naomba niongelee kwa 

kifupi Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na mchakato wa ukaguzi wenyewe kwa 

manufaa yenu na manufaa ya wananchi kwa ujumla. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Ofisi ya Taifa ya ukaguzi ni miongoni wa ofisi katika nchi hii ambazo zina 

mifumo madhubuti ya utendaji kazi. Ofisi hii inafanya kazi kwa kuzingatia 

misingi ambayo imekuwa ikijengwa tangia kuanzishwa kwa ofisi ya CAG 

Mnamo tarehe 1 Julai 1961 hadi sasa. Misingi na Mifumo hii inafanya kazi 

kwa usahihi kabisa, hivyo si rahisi mtu yeyote awe CAG ama msaidizi wake 

kuivuruga misingi hii. Ukaguzi ni mchakato unaohusisha watu wengi sana 

hadi kuona ripoti zinatoka na hakuna mtu mmoja anayeweza kufanya 

maamuzi kuhusu nini kiandikwe kwenye ripoti; kazi hii hufanywa na watu 

wengi sana kwenye mnyororo wa ukaguzi. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Ofisi hii ni mwanachama wa Shirikisho la Taasisi Kuu za Ukaguzi Duniani 

yaani INTOSAI. Pia ofisi hii ni mwanachama wa umoja wa Taasisi Kuu za 

Ukaguzi kwa Afrika kwa Nchi zinazozungumza Kiingereza yaani AFROSAI E. 

Hizi Taasisi zote hufanya ufuatiliaji wa jinsi ofisi hii inavyofanya kazi kwa 

kuzingatia viwango vya Kimataifa na miongozo tuliojiwekea. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Kwa misingi, umakini pamoja na miongozo, imeifanya ofisi hii kuwa Mkaguzi 

wa Umoja wa Mataifa kwa miaka 6 na sasa ni Mkaguzi wa Nje wa Kamisheni 

ya Usafiri wa Anga Afrika (AFCAC) kuanzia Mwaka huu hadi Mwaka 2022/23. 

Pia imekuwa miongoni mwa Wakaguzi wa Nje wa Kamisheni ya Afrika (Umoja 
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wa Afrika – AU) kuanzia mwaka huu. Pia ni Mkaguzi wa EAC na SADC; na kazi 

hizi zinafanyika kwa umahiri na weledi mkubwa.  

 

Hivyo hii ni ofisi inayozingatia weledi, miongozo, kanuni za ukaguzi pamoja 

na viwango vya kimataifa vya ukaguzi katika kuikagua Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania kwa Mujibu wa Katiba na Sheria pamoja na 

ukaguzi wa Taasisi za Kimataifa ambazo tunapata fursa ya kuzikagua. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Mchakato wa kukagua Taasisi ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania huanza mnamo mwezi Mei ya kila mwaka kwa mujibu wa kalenda 

yetu ya ukaguzi. Inapofika mwezi Januari mwaka unaofuata huwa 

tunakamilisha zoezi la ukaguzi kwenye field na kuanza kuandaa ripoti za 

ukaguzi. Kwa maana hiyo taarifa hii ambayo leo nawapa muhtasari wake, 

ukaguzi wake ulianza mnamo mwezi Mei 2020 na kazi za field zilimalizika 

mwezi Januari 2021 na kuanza kuandaa ripoti hizi. Mapema mwezi wa Machi 

ripoti hizi zilienda kwa mchapishaji kwa ajili ya kuchapishwa na kuwa tayari 

ambapo tarehe 28 Machi 2021 niliziwasilisha kwa Mh Rais.   

 

Ndugu Wanahabari, 

  

Mtakumbuka kwamba niliteuliwa kuingia ofisi hii mnamo Mwezi Novemba 

2019, hivyo hii ni taarifa yangu ya kwanza ambayo nimeisimamia kuanzia 

planning hadi kumalizika kwa ripoti na kuwasilishwa kwa Mh Rais na kisha 

leo kuwasilishwa Bungeni.  

 

 

2.0 RIPOTI ZILIZOWASILISHWA 

 

Ndugu Wanahabari, 

Baada ya utangulizi huo, sasa niingie kwenye taarifa yenyewe. 

 

Ripoti zilizowasilishwa leo bungeni ni 21 zinazojumuisha masuala 

mbalimbali yaliyojitokeza katika Ukaguzi nilioufanya kwa Mwaka wa Fedha 

ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kwa Taasisi nilizozikagua ambazo ni kama 

ifuatavyo: 
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i. Ripoti ya Ukaguzi ya Serikali Kuu;  

ii. Ripoti ya Ukaguzi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

iii. Ripoti ya Ukaguzi ya Mashirika ya Umma;  

iv. Ripoti ya Ukaguzi ya Miradi ya Maendeleo;  

v. Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi;  

vi. Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA; 

vii. Ripoti ya ufuatiliaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za 

Ukaguzi wa ufanisi kwa miaka iliyopita; na 

viii. Ripoti 14 za ukaguzi ufanisi zinazohusu sekta mbalimbali.  

Ndugu Wanahabari, 

Ripoti 14 za Ukaguzi wa Ufanisi (Performance Audit) katika maeneo 
mbalimbali ni kama ifuatavyo:  

i. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Usafi wa Masoko ya Vyakula; 
ii. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa udhibiti wa Mafuriko;  
iii. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Uandikishaji na Utoaji wa Vitambulisho 

vya Taifa; 
iv. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Matengenezo ya Magari na Mitambo ya 

Serikali; 
v. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Ununuzi wa Pamoja wa 

Magari ya Serikali na Usambazaji wa Mafuta; 
vi. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Mifumo ya Kudhibiti Ubora 

wa Vyakula Vinavyosindikwa Nchini; 
vii. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Ujenzi wa Majengo ya Vituo 

vya Huduma za Afya Nchini; 
viii. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Mali zilizotelekezwa; 
ix. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Utekelezaji wa Udhibiti wa Uhamishaji wa 

Bei ya Mauziano ya Bidhaa au Huduma Baina ya Makampuni yenye 
Mahusiano; 

x. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Ufuatiliaji na Usimamizi Wa Miradi ya 
Ujenzi Kwenye Sekta ya Elimu Inayotekelezwa kwa Njia ya ‘Force 
Account’; 

xi. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Udhibiti wa Uchafuzi Unaotokana na Taka 
za Plastiki kwenye Bahari na Maziwa; 

xii. Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Utekelezaji wa Mradi wa Awamu ya Pili 
ya Ujenzi wa Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka Dar es 
Salaam; 
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xiii. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Misamaha ya Kodi ya kwenye 
Miradi Ya Uwekezaji; na  

xiv. Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Utekelezaji wa Mradi wa Uzalishaji Sukari 
wa Mbigiri. 

 
 
3.0 MWENENDO WA HATI ZA UKAGUZI 

Ndugu Wanahabari, 

 

Kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 nimetoa jumla ya Hati 900 za Ukaguzi; ikiwa 

ni hati 243 za Serikali Kuu, 185 Mamlaka za Serikali za Mitaa, 165 Mashirika 

ya Umma, 290 Miradi ya Maendeleo na 17 Vyama vya siasa. Kati ya hizo, Hati 

zinazoridhisha ni 800 (sawa na asilimia 89); Hati zenye shaka ni 81 (sawa na 

asilimia 9); Hati mbaya ni 10 (sawa na asilimia moja); na nilitoa hati tisa za 

kushindwa kutoa maoni (sawa na asilimia moja). Jedwali hapa chini 

linaonesha mchanganuo wa hati hizo. 

 
 MCHANGANUO WA HATI ZA UKAGUZI WA HESABU KWA MWAKA 2019/20 

Aina ya Ripoti Jumla ya 
Hati 

Hati 
zinazoridhisha 

Hati 
zenye 
shaka 

Hati 
mbaya 

Kushindwa 
kutoa maoni 

Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 

185 124 53 8 0 

Mashirika ya 
Umma 

165 162 3 0 0 

Serikali Kuu 243 235 6 2 0 

Vyama vya siasa 17 4 4 0 9 

Miradi ya 
Maendeleo 

290 275 15 0 0 

Jumla  900 800 81 10 9 

Asilimia 100 89 9 1 1 

Ndugu Wanahabari, 

 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 nilishindwa kukagua Balozi/Misheni 43 

kutokana na kushindwa kusafiri kwa sababu ya ugonjwa wa Covid-19. Aidha, 

sikukamilisha ukaguzi wa mashirika ya umma 11 kwa sababu hayakuwasilisha 

taarifa za hesabu wakati wa ukaguzi. Mashirika ambayo sikuweza kuyatolea 

maoni ya ukaguzi ni haya yafuatayo: 
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Na Shirika  
1 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  
2 Kampuni ya Mbolea Tanzania 
3 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  
4 Mfuko wa UTT AMIS/PID 
5 Kampuni ya Magazeti ya Serikali  

6 Shirika la Posta Tanzania  

7 Shirika la Reli la Tanzania  
8 Kampuni ya Simu Tanzania  
9 Shirika la Umeme Tanzania  

10 Soko la Bidhaa Tanzania   

11 Taasisi ya Mifupa Muhimbili  

 

Nitoe wito kwa Menejimenti, Bodi za Wakurugenzi na Maafsa Masuuli wa 

Taasisi hizo hapo juu kuhakikisha wanatimiza matakwa ya Kikatiba na 

Kisheria kwa kuhakikisha kwamba wanawasilisha hesabu kila mwaka kwa 

ajili ya kutolewa maoni ya kikaguzi. Pia wale ambao hutakiwa kufanya 

marekebisho ya hesabu ili kuhakikisha wanazingatia viwango vya kimataifa 

vya kutengeneza hesabu, warekebishe kisha wazilete ndani ya muda ili 

niweze kutoa hati na kutimiza matakwa ya Ibara 143(2)(c) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 (kama ilivyorekebishwa mwaka 

2005) badala ya kutoziwalisha kwa kuona kwamba watapata hati 

wasiyoipenda. 

Ndugu Wanhaabari, 

 

Kwa Mwaka huu nimetoa Hati Mbaya kwa taasisi zifuatazo: 

i. Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 

ii. Halmashauri ya Wilaya ya Singida 

iii. Halmashauri ya Wilaya ya Itigi 

iv. Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 

v. Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge 

vi. Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 

vii. Halmashauri ya Wilaya ya Momba 

viii. Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

ix. Tume ya UNESCO.  

x. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Morogoro. 
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Ndugu Wanahabari, 

 

Hati zenye shaka zimetolewa kwa taasisi zifuatazo: 

 
 MCHANGANUO WA TAASISI ZILIZOPATA HATI ZENYE SHAKA 

NA. JINA LA TAASISI KUNDI 

1.  Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 
(ADEM) 

Serikali Kuu 

2.  Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini (GPSA) Serikali Kuu 

3.  
Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na 
Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) 

Serikali Kuu 

4.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Shinyanga Serikali Kuu 

5.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Sumbawanga Rukwa Serikali Kuu 

6.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Temeke Serikali Kuu 

7.  Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam Mashirikay ya Umma 

8.  Chuo cha Diplomasia (CFR) Mashirika ya Umma 

9.  Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) Mashirika ya Umma 

10.  Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

11.  Halmashauri ya Wilaya ya Butiama  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

12.  Halmashauri ya Wilaya ya Songea  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

13.  Halmashauri ya Manispa ya Kigoma/Ujiji Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

14.  Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

15.  Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

16.  Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

17.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

18.  Halmashauri ya Wilaya ya Siha  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

19.  Halmashauri ya Jiji la Arusha  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

20.  Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

21.  Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

22.  Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

23.  Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 
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NA. JINA LA TAASISI KUNDI 

24.  Halmashauri ya Wilaya ya Bunda  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

25.  Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

26.  Halmashauri ya Wilaya ya Chemba  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

27.  Halmashauri ya Wilaya ya Chunya  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

28.  Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

29.  Halmashauri ya Wilaya ya Geita  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

30.  Halmashauri ya Wilaya ya Hanang  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

31.  Halmashauri ya Wilaya ya Iramba  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

32.  Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

33.  Halmashauri ya Manispaa ya Iringa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

34.  Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

35.  Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

36.  Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

37.  Halmashauri ya Mji wa Kasulu  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

38.  Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

39.  Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

40.  Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

41.  Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

42.  Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

43.  Halmashauri ya Mji wa Kondoa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

44.  Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

45.  Halmashauri ya Mji wa Korogwe Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

46.  Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

47.  Halmashauri ya Wilaya ya Liwale  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

48.  Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

49.  Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

50.  Halmashauri ya Wilaya ya Msalala  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

51.  Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 
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NA. JINA LA TAASISI KUNDI 

52.  Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

53.  Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

54.  Halmashauri ya Wilaya ya Nzega  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

55.  Halmashauri ya Mji wa Nzega  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

56.  Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

57.  Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

58.  Halmashauri ya Manispaa ya Singida Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

59.  Halmashauri ya Manispaa ya Temeke Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

60.  Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

61.  Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

62.  Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza  Mamlaka za Serikali Za Mitaa 

63.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Monduli Miradi ya Maendeleo 

64.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Mji wa Mafinga Miradi ya Maendeleo 

65.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Missenyi Miradi ya Maendeleo 

66.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe Miradi ya Maendeleo 

67.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Itigi Miradi ya Maendeleo 

68.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Urambo Miradi ya Maendeleo 

69.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Nzega Miradi ya Maendeleo 

70.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Bunda Miradi ya Maendeleo 

71.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Butiama Miradi ya Maendeleo 

72.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu Miradi ya Maendeleo 

73.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Magu Miradi ya Maendeleo 

74.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga 

Miradi ya Maendeleo 

75.  Mfuko wa Afya-Halmahsuri ya Wilaya ya Kakonko Miradi ya Maendeleo 

76.  Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Longido Miradi ya Maendeleo 

77.  
Mfuko wa Afya-Halmashauri ya Wilaya ya Musoma 

Miradi ya Maendeleo 

78.  
United Democratic Party (UDP) Chama Cha Siasa 

79.  
Chama Cha Kijamii (CCK) Chama Cha Siasa 
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NA. JINA LA TAASISI KUNDI 

80.  
Civic United Front (CUF) Chama Cha Siasa 

81.  
National League for Democracy (NLD) Chama Cha Siasa 

 

4.0 TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YALIYOTOLEWA 

MIAKA ILIYOPITA 

Ndugu Wanahabari, 

 

Katika ripoti za Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa miaka iliyopita, nilitoa 

mapendekezo mbalimbali yanayolenga kuimarisha usimamizi wa rasilimali 

za umma pamoja na kuboresha ukusanyaji wa mapato. 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka huu, nilifanya tathmini ya utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita; kati ya mapendekezo 8,740 

yaliyotolewa miaka iliyopita, mapendekezo 2,610 sawa na asilimia 30 

yametekelezwa kikamilifu. Mapendekezo 2,662 sawa na asilimia 30 

utekelezaji wake unaendelea. Aidha, mapendekezo 2,292 sawa na asilimia 

26 utekelezaji wake haujaanza; mapendekezo 751 sawa na asilimia 9 

yamerudiwa; na mapendekezo 426 sawa na asilimia 5 yamepitwa na wakati. 

Jedwali hapa chini linafafanua mchanganuo wa utekelezaji wa 

mapendekezo ya ukaguzi. 

 
 TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

Aina ya Ripoti 
Jumla 
Kuu 

Yaliyo 
tekelezwa 
Kikamilifu 

Utekelezaji 
unaendelea 

Yasiyo 
tekelezwa 

Mapendekezo 
yaliyorudiwa 

Yaliyopitwa 
na wakati 

Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 

15 6 0 5 4 0 

Mashirika ya 
Umma 

116 25 36 52 
0 3 

Serikali Kuu 5,483 1,508 2,003 1,211 502 259 

Miradi ya 
Maendeleo 

3,126 1,071 623 1,024 245 164 

Jumla  8,740 2,610 2,662 2,292 751 426 

Asilimia 100 30 30 26 9 5 

 

Ndugu Wanahabari, 
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Pia, niwape  tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwenye 
kaguzi tano za ufanisi katika kipindi cha mwaka 2016 kama inavyoainishwa 
kwenye Jedwali hapa chini.  
 
HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YALIYOTOLEWA KWENYE KAGUZI ZA 

UFANISI 

Ripoti ya Ukaguzi wa 
Ufanisi 

Mapendekezo 

Jumla 
Kuu 

Yaliyo 
tekelezwa 
Kikamilifu 

Yaliyo 
tekelezwa 

Kiasi 

Yasiyo 
tekelezwa 

Yaliyopitwa na 
wakati 

Utekelezaji wa Masharti 
ya Mahitaji ya Ndani na 
Uhakiki wa Gharama 
Rejeshi Unaotokana na 
Makubaliano ya 
Mgawanyo wa Uzalishaji 

10 0 6 3 1 

Usimamizi wa Takwimu 
za Jiofizikia na Jiolojia ya 
Mafuta na Gesi nchini 
Tanzania 

16 8 5 3 0 

Usimamizi wa Mchakato 
wa Utoaji wa Mikataba ya 
Utafutaji, Uendelezaji na 
Leseni za Gesi Asilia 

12 0 9 3 0 

Ufuatiliaji wa Uzingatiaji 
na Utekelezaji wa Sera, 
Sheria na Kanuni 
zinazohusu Shughuli za 
Utafutaji wa Petroli 
nchini Tanzania 

15 1 13 1 0 

Usimamizi wa 
Uendelezaji wa Rasilimali 
Watu katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi Asilia 

10 0 5 5 0 

Jumla  63 9 38 15 1 

Asilimia 100 14 60 24 2 

 
Kwa ujumla, utekelezaji wa mapendekezo niliyotoa hauridhishi ikizingatiwa 

kuwa ni asilimia 14 tu ya mapendekezo yote yaliyotolewa yametekelezwa 

kikamilifu; hivyo, jitihada zaidi zinahitajika kukamilisha utekelezaji wa 

mapendekezo yote. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Napenda nichukue nafasi hii kumshukuru sana Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa maelekezo yake aliyoitoa siku 

nakabidhi hizi ripoti kwamba wahusika watekeleze mapendekezo ambayo 
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nimekuwa nikiyatoa. Utekelezaji wa mapendekezo na ushauri ninaoutoa 

utasaidia kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na hivyo kuongeza mapato 

na kupunguza matumizi ya Serikali kwani hoja zingine zimekuwa zikijirudia 

kwa kuwa wahusika wanaacha tu kutekeleza mapendekezo na ushauri 

ninaoutoa.  

 

 

5.0 MATOKEO YA UKAGUZI KWA MWAKA WA FEDHA 2019/2020 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Naomba sasa niwape matokeo ya ukaguzi nilioufanya mwaka unaoishia 

tarehe 30 Juni 2020. 

 

5.1 MATOKEO YA UKAGUZI WA SERIKALI KUU 

5.1.1 Mwenendo wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020 lilikuwa Sh. trilioni 56.76 

ambapo deni la ndani lilikuwa Sh.trilioni 15.52 na deni la nje ni Sh. trilioni 

41.24  ikiwa ni ongezeko la Sh. trilioni 3.65 sawa na asilimia saba 

ikilinganishwa na deni la Sh. trilioni 53.11 lililoripotiwa Mwaka wa Fedha 

2018/19. Ongezeko hilo linajumuisha Sh. bilioni 652 za deni la ndani na Sh. 

trilioni 3 za deni la nje.  

Hadi tarehe 30 Juni 2020 deni la serikali lilikuwa linahimilika. 

5.1.2 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

Kwa mwaka 2019/20, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikusanya Sh. trilioni 

17.92 dhidi ya makisio yaliyowekwa ya Sh. trilioni 19.41, hivyo kuwa na 

upungufu wa makusanyo kwa Sh. trilioni 1.49 sawa na asilimia nane ya jumla 

ya makisio ya makusanyo.  

Ndugu Wanahabari, 

Mamlaka ya Mapato ilikuwa na changamoto mbalimbali katika ukusanyaji 

mapato kama ifuatavyo: 
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Bidhaa zinazopita kwenda nchi jirani zenye ushuru wa forodha wenye 

thamani ya Sh. bilioni 5.14 hazikuthibitishwa kutoka nchini 

Katika ukaguzi wangu wa bidhaa zinazopita nchini kuelekea nchi jirani 

kupitia mipaka ya forodha ya Tunduma, Kasumulu, Rusumo, Kabanga, 

Mutukula, Namanga, Holili na Kigoma kwa kuangalia mfumo wa TANCIS na 

nyaraka za kusafirishia sikuthibitisha kuwa bidhaa zenye makadirio ya kodi 

ya forodha Sh. bilioni 5.14 zilitoka nchini. 

Mafuta yaliyopitiliza muda wa kukaa nchini ambayo yalipaswa kwenda 

nchi jirani yenye ushuru wa forodha Sh. bilioni 12.14 

Katika mapitio ya mafuta yanayopita nchini kwenda nchi jirani nilibaini 

yafuatayo: 

i. Lita milioni 2.47 za mafuta zenye makadirio ya ushuru wa 

forodha wa Sh. bilioni 1.97 yalibaki nchini bila kusafirishwa 

kwenda nchi zilizokusudiwa kwa muda uliopangwa wa siku 30.  

 

ii. Lita milioni 14.08 za mafuta zenye ushuru wa forodha 

unaokadiriwa kufikia Sh. bilioni 10.43 zilizoshushwa Tanzania 

Bara kwa ajili ya kusafirishwa kwenda Zanzibar tangu Julai 

2019 hazijaondoshwa kwa muda uliopangwa wa siku 21.  

Kwa mujibu wa sheria ya forodha, mafuta yanayokaa nchini kwa zaidi ya 

muda uliopangwa yanapaswa kurasimishwa kwa matumizi ya ndani na hivyo 

kutozwa ushuru unaotakiwa. 

Kodi zilizoshikiliwa na kesi zilizopo katika mamlaka za rufaa za kodi Sh. 

Trilioni 360 na Dola za marekani milioni 181 

Nimebaini kuwa Mamlaka ya mapato imekuwa na kesi 1,097 za muda mrefu 

katika Mamlaka za Rufaa za Kodi zenye thamani ya Sh. trilioni 360 na dola 

za Kimarekani milioni 181 kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini 

KESI ZILIZOKUWEPO KATIKA MAMLAKA ZA RUFAA ZA KODI HADI TAREHE 30 JUNI 
2020 

Mamlaka za Rufaa 
za Kodi 

Idadi ya 
Kesi Kodi zilizoshikiliwa kwenye Mapingamizi 

  (Sh.) 
(Dola za 

Marekani) 
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Mahakama ya 
Rufaa 

20 176,832,218,835 150,137,310 

Baraza la Rufaa za 
Kodi 

94 2,681,308,049,509 23,451,738 

Bodi ya Rufaa za 
Kodi 

983 357,223,517,421,771 7,841,204 

Jumla 1097 360,081,657,690,120 181,430,252 

Chanzo: Taarifa ya mapato ya Mamlaka 2019/20 na bodi za rufaa 2019/20 

Ucheleweshaji wa Utatuzi wa Mapingamizi ya Kodi Sh. Bilioni 38.78 

Nilibaini uwepo wa mapingamizi 44 yenye kodi ya thamani ya Sh. bilioni 

38.78 katika Idara ya Walipakodi Wakubwa, Idara ya Upelelezi wa kodi na 

Idara ya kodi za Ndani ambayo hayajatatuliwa kwa muda unaotakiwa kama 

ilivyoainishwa katika Mkataba wa huduma na mlipa kodi ya mwaka 2017. 

Kucheleweshwa kwa utatuzi wa mapingamizi ya kodi kunaathiri malengo ya 

ukusanyaji wa kodi kwani mapingamizi haya yanafunga kiasi kikubwa cha 

kodi. 

Kutokusanywa kwa Ushuru wa Forodha kwa Magari na Bidhaa (mitambo) 

Zilizoingizwa Nchini kwa Muda ambazo Hazijaondolewa Baada ya Muda 

Kuisha  

Nilibaini magari 936 yaliyoingizwa nchini kwa muda kupitia mipaka ya 

forodha ya Namanga, Holili, Tarakea, Mtambaswala na Sirari yamebaki 

nchini kwa zaidi ya muda ulioruhusiwa bila uthibitisho wa maombi ya 

waingizaji kuongezewa muda.  

Pia, nilibaini bidhaa (mitambo) zenye thamani ya Sh. bilioni 20.25 na ushuru 

wa forodha Sh. bilioni 1.24 zilizoingizwa kwa muda nchini kupitia mipaka ya 

Namanga, KIA, Holili na Bandari kavu hazijaondolewa baada ya kumalizika 

kwa muda ulioruhusiwa kuwapo nchini, wala hazijarasimishwa kwa 

matumizi ya ndani kama sheria ya forodha inavyoelekeza.  

5.1.3 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

Akaunti ya masurufu ya Jeshi la Zimamoto ilitumika kupitishia malipo 

batili ya Sh. milioni 261.35 
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Nilibaini Sh. milioni 261.35 ziliwekwa kwenye akaunti ya masurufu ya Jeshi 

la Zimamoto na Uokoaji katika mojawapo ya benki za biashara kwa vipindi 

tofauti. Hata hivyo, Menejimenti ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

haikutambua vyanzo vya fedha hizo na hakukuwa na mawasiliano yoyote 

yaliyofanywa na benki kuhusuiana na mapokezi ya fedha hizo. 

Pia, nilibaini kuwa, Kiasi hicho cha fedha kilichukuliwa na Mtunza Fedha wa 

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kutoka katika akaunti hiyo kwa vipindi tofauti 

kwa kutumia nyaraka za fedha za kughushi.  

Aidha, nilibaini kuwa, usuluhishi wa taarifa za benki kwenye akaunti ya 

masurufu haukufanywa kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi 

tarehe ya kukamilisha ukaguzi. Hii ni kinyume na Kanuni Na. 162 (1) ya 

Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 ambayo inahitaji taarifa za fedha 

za benki zifanyiwe usuluhisho angalau kila mwezi. 

Hali Hii inaashiria udhibiti dhaifu wa mifumo ya ndani kwenye usimamizi wa 

fedha katika akaunti za benki za Jeshi la Zimamoto na Uokoaji.  

5.1.4 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 

Nilibaini kuwa, TGFA ililipa jumla ya Sh. bilioni 3.92 mnamo tarehe 14 

Februari na 26 Aprili 2018 ikiwa ni gharama za huduma ya matengenezo 

makubwa ya ndege aina ya Fokker 28-5H-CCM ya mwaka 1978. Hata hivyo, 

wakati wa ziara yangu kwenye hifadhi ya ndege za Serikali Dar es Salaam 

mnamo 19 Agosti 2020, nilibaini kuwa ndege hiyo ilikuwa haifanyi kazi na 

ilikuwa imetelekezwa tangu mwaka 2015. Aidha, niligundua kuwa, TGFA 

iliwasilisha suala hili Wizara ya Fedha na Mipango ikiomba ifanyike tathmini 

ya kina juu ya ndege hiyo ili kuweza kuishauri Serikali juu ya uamuzi sahihi 

wa hatua za kuchukua. 

Hata hivyo, ninaona uamuzi wa kuwekeza fedha za walipa kodi zenye 

thamani ya Sh. bilioni 3.92 kufanya ukarabati mkubwa wa ndege bila 

kufanya tathmini ya kina ya gharama na faida haukuwa sahihi, na hivyo, 

kusababisha hasara kwa taifa. 

5.1.5 Wakala wa Huduma za Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) 
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Makusanyo ya kivuko ambayo hayajapelekwa benki na hayapo kituoni Sh. 

81,194,650 

Nilibaini kuwa Kituo cha Kivuko cha Magogoni kilikusanya jumla ya Sh. bilioni 

5,757,041,950 ikiwa ni tozo za kivuko kwa kipindi kilichoanzia tarehe 1 Julai 

2019 hadi 30 Juni 2020. Hata hivyo, kati ya pesa zilizokusanywa, ni Sh. 

5,675,847,300 ndizo zilizowekwa kwenye akaunti ya Benki inayosimamiwa 

na Makao Makuu ya TEMESA, ikiacha jumla ya kiasi cha Sh. 81,194,650 kikiwa 

bado hakijawekwa benki hadi muda wa ukaguzi, tarehe 31 Julai 2020. Aidha, 

nilibaini kuwa kiasi hicho cha fedha ambacho hakikuwekwa benki pia 

hakikuwa kwenye himaya ya kituo. Kwa maoni yangu, fedha hizi ambazo 

hazijawekwa benki kuna uwezekano kwamba zimetumiwa vibaya au 

kutumiwa katika shughuli zingine. 

Mfumo Usio Madhubuti wa Tiketi za Kielektroniki Katika Kituo cha Feri 

cha Magogoni – Sh. Bilioni 2.594 

Nilibaini kuwa TEMESA iliuza jumla ya tiketi 21,447,004 zenye thamani ya 

Sh. bilioni 5.76. Hata hivyo, ni tiketi 9,122,690 tu zenye thamani ya Sh. 

bilioni 3.16 ndizo zilizothibitishwa na mashine (scanned) na kuacha jumla 

ya tiketi 12,324,314 zenye thamani ya Sh. bilioni 2.60 zikitumika bila ya 

kuthibitishwa na mashine (not scanned). 

Ni maoni yangu kuwa, tiketi hizo zinaweza kutumika tena na kusababisha 

serikali kupoteza mapato. 

5.1.6 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

Usimamizi Usioridhisha wa Kadi za Kutengenezea Vitambulisho vya Taifa 

Sh. Bilioni 3.399 

Mnamo tarehe 21 Aprili 2011, NIDA iliingia kwenye Mkataba na M/s IRIS 

Corporation Berhad ya Malaysia (Supplier) kwa ununuzi wa bidhaa na vifaa 

vya utekelezaji wa mfumo wa Kadi za Taifa kwa kutumia teknolojia ya kisasa 

kwa gharama ya Dola 149,956,303. Muda wa mkataba uliisha tokea tarehe 

14 Machi 2018 (miaka mitatu nyuma) bila ya kuongezwa kwa muda. 
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Ukaguzi wangu wa mkataba huu umebaini kuwa kulikuwa na makubaliano 

ya kusambaza kadi 25,000,000 mpaka kipindi cha Ukaguzi, Novemba 2020, 

nilibaini kwamba msambazaji aliwasilisha kadi 13,735,728 tu. Aidha, 

uchambuzi wangu ulibaini kwamba, kati ya kadi zilizowasilishwa, NIDA 

imetumia kadi 6,180,015 kutengeneza vitambulisho vya taifa na kubakiza 

kadi 5,084,257 zikiwa hazijatumika. 

 

Hata hivyo, nimebaini kuwa kati ya kadi 5,084,257 zilizobakia, ni kadi 

4,657,500 tu ndizo zilikuwa zimehifadhiwa kwenye bohari, huku kadi 

426,757 zenye thamani ya Sh. 3,399,973,0191 zikiwa zimeharibika na hazifai 

kwenye matumizi ya kutengeneza vitambulisho vya taifa. Licha ya 

menejimenti ya NIDA kueleza kuwa imetuma barua kwenda kwa mkandarasi 

(IRIS) ili afanye usuluhisho wa kadi zilizoonekana na matatizo na kubadilisha 

na kadi mpya ni maoni yangu kuwa kuna hatari ya NIDA kupata hasara ikiwa 

IRIS atashindwa kubadilisha kadi hizo ambazo hazifai kutokana na 

kukosekana kwa mkataba halali kati ya NIDA na M/s IRIS Corporation Berhad. 

 

5.1.7 Wakala wa Umeme Vijijini (REA) 

Nguzo za Umeme Zenye Kasoro Zilizowekwa Mkoani Lindi Sh. Bilioni 1.07 

Mnamo tarehe 17 Julai 2017, REA iliingia mkataba wenye namba: 

AE/008/2016-17/HQ/G/09-Lot 4 na M/s State Grid Electrical & Technical 

Work Ltd kwa ajili ya kuweka umeme vijijini katika mkoa wa Lindi (awamu 

ya III) kwa bei ya kandarasi ya Sh. 20,878,061,665.12 na Dola za marekani 

4,794,467.15 (ikijumuisha kodi ya ongezeko la Thamani). Muda wa kuisha 

kwa mkataba ulikuwa tarehe 25 Juni 2020 lakini uliongezwa mpaka tarehe 

31 Desemba 2020. 

 

Kwenye ukaguzi wa mkataba huu, nilibaini kuwa mkandarasi aliweka nguzo 

za umeme 6,541 zenye thamani ya Sh. 2,965,562,433.33 katika mkoa wa 

Lindi. Hata hivyo, wakati wa kutembelea mradi mnamo Oktoba 2020 niliona 

 
1 Gharama ya kila kadi ni Dola za Marekani 3.452 sawa na Sh. 7,967 kwa kiwango cha 

kubadilisha fedha za kigeni cha BOT mnamo tarehe 30 June 2020; hivyobasi, kadi 426,757 
mara Sh. 7,967 ni sawasawa na Sh. 3,399,973,019 



 

19 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali               Muhtasari kwa waandishi wa habari 2019/20 

 

 

kwamba kati ya nguzo zilizowekwa, nguzo za umeme 2,612 (40%) zenye 

thamani ya Sh. 1,065,696,000 zilikuwa na nyufa. Mbali na hivyo, mkandarasi 

hakuwa amebadilisha nguzo hizo zenye kasoro. Hii ni kinyume na Kifungu 

23.6 cha GCC kinachomtaka mkandarasi kusahihisha au kubadilisha bidhaa 

au sehemu ya vifaa ikiwa bidhaa hizo au vifaa vimeshindwa kufaulu jaribio 

au ukaguzi. 

 

5.1.8 Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali 

Kutokutumiwa kwa Fedha Zinazotokana na Mali Zilizotaifishwa na 

Kurejeshwa Serikalini - Sh. Bilioni 51.521 

Nilipitia uendeshwaji wa Akaunti ya fedha zinazotokana na mali 

zilizotaifishwa na kurejeshwa Serikalini zilizo chini ya Mkurugenzi wa 

Mashtaka hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020. Nilibaini kuwapo kwa bakaa ya 

fedha Sh. bilioni 51.521 kutokana na kesi zilizomalizika katika mahakama 

mbalimbali kwa kipindi cha miaka 6 na zaidi kama ilivyooneshwa kwenye 

jedwali hapa chini. 

BAKAA YA FEDHA ZILIZO KATIKA AKAUNTI YA FEDHA ZA MALI ZILIZOTAIFISHWA NA KUREJESHWA 

SERIKALINI  

Namba ya 

Akaunti Jina la Akaunti 

Bakaa hadi kufikia 

tarehe 30 Juni 

2020 

9921161271 Akaunti ya Fedha za Mali zilizo 

taifishwa na kurejeshwa serikalini 

15,264,026,469.22 

9921169817 Mkurugenzi wa Mashtaka 18,567,255,515.53 

9931209531 Akaunti ya Fedha za Mali zilizo 

taifishwa na kurejeshwa serikalini 

Dola za Marekani 7,741,633.92 @Sh 

2,285.0891 kwa kiwango cha 

kubadilisha fedha tarehe 30 Juni 

2020 

17,690,323,286.78 

Jumla 51,521,605,271.53 

Chanzo: Taarifa za Benki 

Kutotumiwa kwa bakaa ya fedha katika akaunti kunasababishwa na 

kutokuwapo kwa sheria na kanuni za kudhibiti matumizi ya fedha itokanayo 

na mali zilizotaifishwa na kurejeshwa serikalini. 
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Ni maoni yangu kuwa, kuwapo wa fedha zisizotumiwa kwa sababu ya 

kukosekana kwa Muongozo au mfumo wa kisheria kunaweza kusababisha 

matumizi mabaya ya Fedha za umma na ucheleweshaji wa maendeleo ya 

umma. 

5.1.9   Masuala Mtambuka 

Kutorejeshwa kwa Fedha Zilizokopwa na Wizara Sh. Bilioni 4.083  

Nilibaini kuwa wizara mbali mbali zilikopa jumla ya Sh. bilioni 4.083 kutoka 

mifuko maalumu mitatu bila ya kurudisha kiasi hicho kama ilivyoelezewa 

kwenye Jedwali hapa chini. 

 FEDHA ZILIZOKOPWA NA WIZARA   

Na. Jina la Mfuko 

Kiasi 

kilichokopwa 

(Sh.) Taasisi iliyokopeshwa 

1 

Mfuko wa Uwezeshaji wa 

Maendeleo ya Madini 

(EMDF) 521,831,816.56  Wizara ya Madini  

2 

Akaunti ya Mfuko wa 

Barabara-TAMISEMI 3,442,788,003.52  OR - TAMISEMI 

3 

Mfuko wa Maji Taifa Wizara 

ya Maji  119,293,355.00 Wizara ya Maji  

 Jumla 4,083,913,175.08   

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

Ni maoni yangu kwamba, kutokurudishwa kwa fedha zilizokopwa na Wizara 

kunaathiri utekelezaji wa shughuli za Mifuko Maalumu, hivyo fedha hizo 

zirejeshwe ili kutekeleza shughuli zilizopangiwa. 

Malipo Yenye Nyaraka Pungufu – Sh Bilioni 13.061 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini malipo yenye thamani ya Sh. 

bilioni 13.061 ambayo hayakuwa na nyaraka za kujitosheleza kinyume na 

Kanuni 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 kama inavyoonyeshwa 

kwenye Jedwali hapa chini. 
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Taasisi zenye malipo yenye nyaraka pungufu 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1.  Wakala Wa Huduma Za Misitu Tanzania (TFS)       200,061,021 

2.  Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA)       451,457,684 

3.  Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza       530,446,323 

4.  Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB)         87,738,385 

5.  Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)         46,083,900 

6.  Shirika la Mzinga    3,584,216,021 

7.  Hospitali ya Rufaa ya MkoaTemeke        172,156,483 

8.  

Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa 

vya Ujenzi (NHBRA)       101,242,748 

9.  Wakala Wa Barabara Za Vijijini Na Mijini (TARURA)         72,860,000 

10.  

Kituo cha Mafunzo ya Takwimu cha Afrika Mashariki 

(EASTC)          98,097,349  

11.  Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma       257,424,600 

 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Tabora        139,210,000 

12.  Jeshi la Zimamoto na Uokozi – Fungu Na. 14 1,766,605,227 

13.  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali – Fungu Na.  16 74,719,150 

14.  

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa Mataifa 

linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) – 

Fungu Na.  18 138,003,604 

15.  Jeshi la Wananchi wa Tanzania – Fungu Na.  38 605,695,511 

16.  Wizara ya Mambo ya Ndani – Fungu Na.  51 36,495,728 

17.  

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto – Fungu Na.  53 143,564,642 

18.  Idara ya Huduma za Uhamiaji – Fungu Na.  93 11,200,000 

19.  Ikulu - Fungu Na. 20 46,548,534 

20.  Msajili wa Vyama vya Siasa – Fungu Na.  27  7,823,000 

21.  

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

– Fungu Na.  34 97,087,278 

22.  Wizara ya Katiba na Sheria – Fungu Na.  41 61,050,292 

23.  Tume ya Taifa ya Uchaguzi – Fungu Na. 61 1,545,034,285 

24.  

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Walemavu – 

Fungu Na. 65 6,735,600 

25.  Sekretarieti ya Mkoa Geita 15,323,383 

26.  Sekretarieti ya Mkoa Kagera 36,903,658 

27.  Sekretarieti ya Mkoa Mara 18,650,000 

28.  Sekretarieti ya Mkoa Simiyu 20,000,000 

29.  Sekretarieti ya Mkoa Iringa 5,315,441 

30.  Sekretarieti ya Mkoa Katavi 5,651,088 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

31.  Sekretarieti ya Mkoa Rukwa 21,756,360 

32.  Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma 5,327,000 

33.  Sekretarieti ya Mkoa Mbeya 32,487,500 

34.  Sekretarieti ya Mkoa Geita 1,652,898,617 

35.  

Ofisi ya Rais ya Usimamizi wa Nyaraka na Utunzaji wa 

Kumbukumbu – Fungu Na. 04 6,000,000 

36.  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia - Fungu Na. 46 29,175,569 

37.  Tume ya Kuzuia UKIMWI - Fungu Na. 92 15,538,680 

38.  Sekretarieti ya Mkoa Mara 18,650,000 

39.  Sekretarieti ya Mkoa Mwanza 22,062,858 

40.  Sekretarieti ya Mkoa Dar es Salaam 213,011,595 

41.  Sekretarieti ya Mkoa Mtwara 15,000,000 

42.  Sekretarieti ya Mkoa Lindi 5,580,000 

43.  

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi – Fungu 

Na. 48 424,757,390 

44.  Sekretarieti ya Mkoa Tanga 4,737,000 

45.  Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga 86,362,063 

46.  

Tume ya Taifa ya mipango na matumizi ya Ardhi – Fungu Na. 

3 5,110,000 

47.  

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa – Fungu 

Na.  56 119,275,653 

Jumla 13,061,131,220 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

 

Ni maoni yangu kuwa chanzo cha kuwa na matumizi yenye nyaraka pungufu 

ni kuwa na mfumo dhaifu wa udhibiti na Maafisa Masuuli kushindwa 

kuchukua hatua stahiki kwa maafisa wanaosababisha udhaifu huu. Ninaamini 

kuwa hii inaweza kuwa ishara ya kufanyika kwa matumizi ya udanganyifu na 

mabaya. Mawanda yangu ya Ukaguzi yalizuiwa hivyo sikuweza kuthibitisha 

uhalali wa malipo yaliyofanyika.  

 

Matumizi Yaliyofanywa Nje ya Bajeti - Sh. Bilioni 29.659 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilifanya ukaguzi wa usimamizi wa bajeti 

kwa taasisi mbalimbali na kubaini kuna malipo yenye thamani ya Sh. 

29,659,851,120.98 yaliyofanywa nje ya bajeti kinyume na Kanuni 46 (3) ya 
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Kanuni za Fedha za Umma, 2001 iliyorekebishwa 2004 kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali hapa chini. 

Taasisi zilizofanya matumizi nje ya bajeti  

Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 

Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 

(TASUBA) 153,603,589 

2 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 2,054,266,378 

3 Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza 2,234,644,183 

4 

Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori 

Tanzania (TWMA) 204,473,000 

5 Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) 165,850,921 

6 Mfuko wa Taifa wa Maji - Wizara ya Maji  110,838,982 

7 

Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

(TARURA) 327,777,685 

8 

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa 

Mataifa linaloshughulikia Elimu, Sayansi na 

Utamaduni (UNESCO) – Fungu Na. 18 4,760,000 

9 

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 

– Fungu Na. 62  38,150,000 

10 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto – Fungu Na. 53 257,906,556 

11 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto – Fungu Na. 52 24,024,009,125 

12 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 

Walemavu – Fungu Na. 65  50,477,500 

13 Sekretarieti ya Mkoa Songwe 33,093,200 

  Jumla 29,659,851,119 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

 

Ununuzi uliofanyika nje ya mpango wa mwaka wa ununuzi Sh. Bilioni 

15.129 

Kifungu Na. 49(3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka, 2011 kinaagiza 

Taasisi za ununuzi kuzingatia Mpango wa ununuzi wa Mwaka. Hata hivyo, 

katika ukaguzi wa Wizara, Idara, na Sekretarieti za Mikoa, Taasisi saba 
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zilibainika kufanya ununuzi wa vifaa na huduma wenye thamani ya Sh. 

15,129,146,553 nje ya mpango wa mwaka wa ununuzi. Kwa kuwa ununuzi 

huu ulifanyika nje ya mpango wa mwaka wa ununuzi, hali hiyo ilipelekea 

matumizi nje ya bajeti ya Taasisi husika. Upungufu huu ulitokana na udhaifu 

kwenye maandalizi ya mpango wa ununuzi na bajeti katika Taasisi husika. 

Jedwali hapa chini linaonesha Taasisi zilizofanya ununuzi nje ya mpango wa 

ununuzi wa mwaka.     

Taasisi zilizofanya ununuzi nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka 

Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 

53 Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na 
Watoto 

Ununuzi wa 
Huduma za 
Ushauri na Ulinzi  

131,192,986 

14 Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji 

Ujenzi wa 
Majengo ya Ofisi 
na Makazi 

2,709,297,900 

99 Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi 

Uchimbaji wa 
Visima, 
Mabwawa na 
Ujenzi wa Uzio  

2,428,349,273 

34 Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki. 

Ununuzi wa 
huduma za 
Ulinzi 

177,798,040 

61 Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi 

Ununuzi wa 
Magari Ishirini 
(20) 

1,373,706,909 

79 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Morogoro 

Ununuzi wa 
mbegu za 
mahindi na vifaa 
vya Ujenzi 

93,453,152 

N/A Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) 

Ununuzi wa 
vifaa vya Ofisini, 
vilainishi na 
mafuta ya 
magari, 
ukarabati wa 
magari pamoja 
na huduma za 
bima na usafi 

8,215,348,293 

Jumla 15,129,146,553 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
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Ikilinganishwa na mwaka 2018/2019, kuna ongezeko la Sh 11,523,371,141 

kwa ununuzi uliofanyika bila ya kufuata Mpango wa Ununuzi wa Mwaka. 

Katika mwaka wa 2018/19 jumla ya taasisi saba zilifanya ununuzi wa bidhaa 

na huduma zenye thamani ya Sh 3,605,775,412 nje ya Mpango wa Ununuzi 

wa Mwaka. 

 

Matumizi Yasiyo na Tija - Sh. 453,782,820 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Wizara mbili zilifanya matumizi kiasi 

cha Sh. 453,782,820.35 ambayo hayana tija kama inavyooneshwa kwenye 

Jedwali hapa chini. 

MALIPO YASIYO NA TIJA  
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo 

1 Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 
– Fungu Na. 52 

451,155,502 Gharama ya kuchelewa 
kuondosha mizigo 
bandarini ambayo ni 
magari 50 ya wagonjwa 
na pikipiki 50.  

2 

Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Uvuvi – 
Fungu Na. 64) 2,627,318.35 

Malipo ya adhabu kwa 
kuchelewa kupeleka 
makato ya watumishi 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii.  

Jumla 453,782,820.35  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ninaamini kuwa, matumizi yasiyo na tija hutokana na mfumo wa udhibiti wa 

matumizi usioridhisha. Bila ya kuwa na mfumo madhubuti wa udhibiti wa 

matumizi ya fedha, Serikali itaendelea kupata hasara kutokana na matumizi 

ambayo yangeweza kuepukika. 

 

Hati za Malipo Ambazo Hazikuwasilishwa Wakati wa Ukaguzi - Sh. Bilioni 

2.638 

  

Hati za malipo zenye jumla ya Sh. 2,638,372,956.12 katika taasisi nne 

hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hivyo sikuweza kujiridhisha uhalali wa 
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malipo hayo. Kwa mujibu wa kanuni ya 18 (1)(f) na (2) ya Kanuni za Fedha 

za mwaka 2001, malipo ambayo nyaraka zake hazijawasilishwa ni hasara ya 

fedha na yanapaswa kujumuishwa kwenye taarifa ya Hasara ya Mhasibu 

Mkuu wa Serikali.  

Hati za Malipo ambazo Hazikuwasilishwa Wakati wa Ukaguzi 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 Jeshi la Wananchi wa Tanzania – Fungu Na. 
38 

2,293,308,795 

2 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto – Fungu Na. 52 95,691,921 

3 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki – Fungu Na. 34 72,853,524 

4 Tume ya Taifa ya Uchaguzi – Fungu Na. 61 176,518,715 

Jumla 2,638,372,955 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ni maoni yangu kuwa chanzo cha kutokuwasilisha hati za malipo ni kuwa na 

mfumo dhaifu wa udhibiti na Maafisa Masuuli kushindwa kuchukua hatua 

stahiki kwa maafisa wanaosababisha udhaifu huu. Ninaamini kuwa hii 

inaweza kuwa ishara ya kufanyika kwa matumizi ya udanganyifu na mabaya. 

Mawanda yangu ya Ukaguzi yalizuiwa hivyo sikuweza kuthibitisha uhalali wa 

malipo yaliyofanyika.  

 

Mapungufu Kwenye Uidhinishaji wa Malipo – Sh. Bilioni 3.233  

Ukaguzi huu pia umebaini kuwa taasisi saba zilifanya malipo yenye jumla ya 

Sh. 3,233,703,014 bila ya hati za malipo husika kuidhinishwa.  

Kukosekana kwa saini za waidhinishaji wa malipo kwenye hati za malipo 

kumesababishwa na udhaifu kwenye mifumo ya udhibiti katika uandaaji na 

uidhinishaji wa hati za malipo. Kuna hatari kuwa watumishi wasio waaminifu 

wanaweza kutumia fursa hii kutumia vibaya na kujinufaisha. Jedwali hapa 

chini linaonyesha Taasisi zenye dosari hiyo. 
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Taasisi zenye Dosari kwenye Kuidhinisha Malipo  

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto – Fungu Na. 52 42,362,000 

2 

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa 

Mataifa linaloshughulikia Elimu, Sayansi 

na Utamaduni (UNESCO) –Fungu Na.18 1,989,440 

3 Msajili wa Vyama vya Siasa –Fungu Na. 27 10,489,624 

4 Tume ya Taifa ya Uchaguzi –Fungu Na. 61 119,207,203 

5 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira 

na Walemavu –Fungu Na. 65 20,155,000 

6 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu 2,270,000 

7 

Jeshi la Wananchi wa Tanzania –Fungu Na. 

38 3,037,229,747 

Jumla 3,233,703,014 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ikilinganishwa na mwaka uliopita, idadi ya taasisi zenye dosari hii 

imepungua kutoka taasisi nane hadi saba wakati kiwango kimeongezeka 

kutoka Sh. 719,479,937.89 hadi Sh. 3,233,703,014.33. Hii inaonesha kuwa 

menejimenti husika zinatakiwa kuboresha mifumo ya udhibiti ili kuhakikisha 

kuwa malipo yanaidhinishwa ipasavyo.  

Vifaa na Mali Zilizolipiwa Lakini Hazikupokelewa - Sh. Bilioni 6.826 

Katika taasisi za serikali kuu nilizokagua, nilibaini ununuzi wa vifaa na mali 

zenye thamani ya Sh. bilioni 6.826 zilizoagizwa na kulipiwa lakini 

hazikupokelewa. Makubaliano yalibainisha kuwa ununuzi ulipaswa 

kukamilika kati ya wiki mbili hadi miezi mitatu lakini wazabuni walishindwa 

kutekeleza matakwa ya mikataba. Taasisi zilizohusika na ununuzi 

usiopokelewa zimeorodheshwa kwenye Jedwali hapa chini: 

VIFAA NA MALI ZILIZOLIPIWA LAKINI HAZIKUPOKELEWA 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh.) 

1. Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na 
watoto 

Ununuzi wa Magari Tisa (9) 
kupitia Wakala wa Huduma za 
Ununuzi Serikalini (GPSA) 

1,090,654,835 
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2. Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi 

Ununuzi wa Magari mawili na 
Pikipiki tatu kupitia Wakala 
wa Huduma za Ununuzi 
Serikalini (GPSA) 

380,000,000 

3. Ofisi ya Waziri Mkuu- 
Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye Ulemavu 

Ununuzi wa Magari matano 
kupitia Wakala wa Huduma za 
Ununuzi Serikalini-GPSA 

1,022,290,162 

4. Sekretarieti ya Mkoa 
wa Arusha 

Ununuzi wa vifaa vya umeme 41,134,760 

5. Tume ya Taifa ya 
mipango na matumizi 
ya Ardhi 

Utengenezaji wa Kanzi data 41,000,000 

6. Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Wazee, Jinsia na 
Watoto 

Ununuzi wa vifaa vya 
Hospitalini 

4,251,751,270 

 Jumla 6,826,831,027 

 

Mapungufu Katika Uendeshaji wa Akaunti ya Masurufu - Sh. Bilioni 6.805  

Nimekagua shughuli za akaunti  ya masurufu kwa Taasisi tofauti na kubaini 

kuwa Sh. bilioni 6.805 zimelipwa kupitia akaunti ya benki ya masurufu kwa 

ajili ya kazi mbalimbali  katika taasisi tano ndani ya mwaka. Katika kukagua 

nilibaini kuwa taasisi zilikuwa hazina  daftari la fedha lililotunzwa wala 

taarifa za usuluhisho wa kibenki wa  kila mwezi iliyoandaliwa. Hii ni kinyume 

na kanuni ya 162 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 ambayo 

inahitaji bakaa ya kila akaunti ya benki kama inavyooneshwa katika taarifa 

ya fedha za  benki isuluhishwe na taarifa za usuluhisho za kibenki  na bakaa 

za kitabu cha fedha angalau kila mwezi. Taarifa za usuluhisho za kibenki 

zitunzwe au kurekodiwa katika kitabu cha fedha. Orodha ya taasisi zenye 

mapungufu zimeoneshwa kwenye Jedwali hapa chini. 

 

MAPUNGUFU YALIYOJITOKEZA WAKATI WA KUIENDESHA AKAUNTI YA BENKI YA MASUFURU  

NA. FUNGU Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 

1 29 Wizara ya 
Mambo ya Ndani 
–Idara ya 
Magereza 

 Akaunti namba ya 
Masurufu 
0150211137700 
ambayo 
ipo benki ya CRDB. 

 409,344,179 
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NA. FUNGU Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 

2 44 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara  

Benki akaunti 
namba. 
50510032036 ya NMB 
na akaunti namba 
0150211156000 ya 
CRDB Benki. 

   232,590,000 

3 46 Wizara ya Elimu 
Sayansi na 
Tecknologia 

Akaunti ya Masurufu 
namba 
0150211138700 
iliyopo CRDB 
Azikiwe Premier 

3,015,357,893 

4 56 Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za 
Mitaa 

Akaunti ya Masurufu 
ya NMB 

2,101,469,012 

5 100 Wizara ya Madini Uchukuwaji wa 
fedha kutoka katika 
akaunti ya masurufu 
jumla ya Sh. 
1,046,203,019.96 
ilitumika kulipa 
moja kwa moja 
wazabuni  na 
makandarasi, 
kinyume na sheria 
na kanuni 
zinazohitajika 

1,046,203,019 

Jumla 6,804,964,103 

Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejiment 2019/20 

 

Sababu za kutotunza daftari la fedha la akaunti ya masurufu na maandalizi 

ya taarifa ya usuluhisho wa kibenki wa kila mwezi hazikufahamika. Hali hii 

huleta ugumu katika kufahamu ukweli na usahihi wa miamala ya fedha 

iliyofanyika na bakaa zilizoripotiwa. 

 

Ninatoa angalizo katika mapungufu yaliyojitokeza kwenye udhibiti wa ndani 

kwa  taasisi, ambayo yanaweza kusababisha makosa, ubadhirifu  na 

matumizi mabaya ya fedha za umma.  

 

Kutokulipwa kwa Madai ya Wakandarasi, Wahandisi Washauri na Watoa 

Huduma - Sh. Bilioni 783.392 
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Nilibaini kuwa Wakala nne za Serikali zilikuwa na madai ya malipo ya Sh. 

bilioni 783.39 kutoka kwa wakandarasi, washauri na watoa huduma. 

TANROADS ilikuwa na deni2 kubwa lenye thamani ya Sh. 770,119,541,338.75 

kutoka kwa wakandarasi na wahandisi washauri kutokana na kuchelewa 

kupata fedha za kutekeleza miradi kutoka Hazina. Maelezo yameoneshwa 

kwenye Jedwali hapa chini. 

MALIPO YALIYOCHELEWA KULIPWA YA WAKANDARASI, WASHAURI NA WATOA HUDUMA 

Wakala Maelezo Kiasi (Sh.) 

Wakala wa Barabara 

Tanzania (TANROADS) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 

wakandarasi na washauri 

770,119,541,338.75 

Wakala wa Majengo 

Tanzania (TBA) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 

wasambazaji wa vifaa vya 

ujenzi 

1,144,426,032.65 

Wakala ya Usambazaji 

Maji na Usafi na 

Mazingira Vijijini 

(RUWASA) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 

wakandarasi na washauri 

12,002,403,927.95 

Wakala Wa Barabara Za 

Vijijini Na Mijini 

(TARURA) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 

wakandarasi na washauri 

125,805,436.00 

Jumla 783,392,176,735.35 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
 

Ni maoni yangu kwamba, ucheleweshaji wa kulipa madai haya kunaongeza 

hatari ya kuongezeka kwa gharama za miradi kutokana na riba inayotozwa 

kwenye malipo yaliyochelewa na kwa hivyo kuongeza mzigo wa gharama 

kwa walipa kodi. 

Kushindwa Kutoza Fidia ya Kuchelewesha Kazi - Sh Bilioni 7.511 

Ukaguzi wangu umebaini kuwepo kwa Taasisi ambazo zimeshindwa kutoza 

fidia ya kuchelewesha kazi (liquidated damages) kinyume na Kanuni 112 (1) 

ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013. Kwa ujumla nimebaini Sh. 

 
2 TANROADS ilikua na deni la Sh. 624,677,604,000 lililoripitiwa katika taarifa za fedha zinazoishia tarehe 30 Juni 
2020, kati ya deni hilo, Sh. 593,785,965,000 ni deni linalotokana na madai ya wakandarasi na washauri. Hatahivyo, 
mpaka wakati wa ukaguzi tarehe 16 Novemba 2020, madeni ya wakandarasi na washauri yaliongezeka mpaka Sh. 
770,119,541,338.75, ikiwa ni ongezeko la Sh. 176,333,576,338.75 (30%) kwa muda wa miezi minne.  
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bilioni 7.511 kama fidia ya kuchelewesha kazi hazikutozwa. Jedwali hapa 

chini linafafanua zaidi. 

KUSHINDWA KUTOZA FIDIA YA KUCHELEWESHA KAZI 
MKOA JINA LA MRADI MKATABA NA. GHARAMA YA 

MKATABA (Sh.) 
UCHEL
EWES
HAJI 

(SIKU) 

TOZO YA FIDIA 
(Sh.) 

Kagera Ujenzi wa Mradi 
wa maji kijiji cha 
Kakunyu 

LGA/038/RWS
SP/18/2013/2
014 

875,845,000 312 116,349,600 

Kigoma Ujenzi wa Mradi 
wa Maji Vijiji vya 
Kaseke, Kimbwela 
na Nyamoli 

LGA/043/2016
/2017/W/15 

1,163,496,000 539 174,524,400 

Mtwara Ujenzi wa Mradi 
wa maji kwa Kijiji 
cha Mkwiti 

LGA/087/WS/
2017/2018/w/
16 

3,271,950,518 100 327,195,051 

Njombe Ujenzi wa Mradi 
wa maji Igando- 
Kijombe 

LGA/153/2017
/2018/W/01 

12,437,407,360 49 609,432,960 

DSM Ujenzi wa 
Barabara ya 
Makutano – Natta 
(Sanzate) (50 km): 
Kipande cha 1 

TRD/HQ/1032
/2012/13 

54,594,286,488 629 5,459,428,648 

DSM Ujenzi wa 
Barabara ya 
mabasi yaendayo 
haraka: Kipande 
cha 1. 

TRD/HQ/1038
/2016/17 

USD 3,144,025  704,281,552 

DSM Ujenzi wa 
Barabara ya 
mabasi yaendayo 
haraka: Kipande 
cha 1. 

TRD/HQ/1038
/2016/17 

USD 3,144,025 226 120,610,962 

Jumla 7,511,823,173 

Tozo ya Riba kwa Ucheleweshwaji wa Malipo ya Wakandarasi - Sh. Bilioni 

14.985 

Nilibaini miradi inayotekelezwa maeneo mbalimbali nchini ilikuwa na tozo 

ya riba kiasi cha Sh. bilioni 14.985 (Jedwali hapa chini) kama adhabu ya 

kuchelewesha kulipa hati za madai ya wakandarasi (IPCs) kinyume na 

masharti ya mikataba. 
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TOZO YA RIBA KWA KUCHELEWESHA MALIPO YA WAKANDARASI BILIONI 14.985 

JINA LA MRADI 
Riba ya kuchelewa 

kufanya malipo (Sh.) 

Mradi wa Maendeleo ya Reli Tanzania (TIRDP) 2,197,609,697 

Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Kimataifa Arusha-Taveta/Holilii-
Voi 

1,847,308,621 

Mradi wa Uboreshaji Usafiri wa Mjini Dar es Salaam (DUTP) 666,979,087 

Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji (TSSP) 3,466,386,456 

Ujenzi wa reli ya Kisasa SGR kipande cha Kwanza (DSM – 
Makutupora) 

2,983,064,867 

Mabasi yaendayo Haraka -Mkandarasi Mshauri-Kipande cha 
kwanza 

54,288,759 

Mabasi yaendayo Haraka -Mkandarasi-Kipande cha kwanza 30,307,636 

Mabasi yaendayo Haraka -Mkandarasi-Kipande cha pili 49,263,362 

Mabasi yaendayo Haraka -Mkandarasi Mshauri-Kipande cha pili 9,789,534 

Mradi wa Kimataifa wa Kunganisha Nishati wa Kenya na 
Tanzania (KTPIP) 132,499,311 

Mradi wa Upanuzi wa Barabara ya Morogoro (Kimara – Kibaha) 304,244,580 

Mradi wa Ujezi wa Miundombinu ya Mabasi yaendayo Haraka 143,641,656 

Mradi wa Usambazaji Maji Same-Mwanga-Korogwe 3,100,217,731 

Jumla 14,985,601,297 

Tozo hizi zinaongeza gharama za miradi na ni malipo ambayo hayana tija. 

Usimamizi Usioridhisha wa Dhamana za Mikataba - Sh. Bilioni 35.145 

Ukaguzi wangu wa shughuli za Wakala Tendaji umebaini kuna usimamizi 

usioridhisha wa dhamana zenye thamani ya Sh. bilioni 35.145 kama 

inavyoelezewa hapo chini: 

• Nimebaini Wakala tatu zilitekeleza miradi ya ujenzi bila ya 

kuwapo kwa dhamana ya utendaji (Performamnce Security) 

zenye thamani ya Sh.  bilioni 25.70 kinyume na Kifungu 60.1 cha 

GCC. 

• Niligundua kwamba, wakala nne zilifanya malipo ya awali yenye 

thamani ya Sh.  bilioni 9.44 kwa wakandarasi na washauri elekezi 

bila dhamana ya kibenki (Adance Bank Gurantee) kinyume na 

Kifungu 59.1 cha GCC.  Jedwali hapo chini linaonesha Wakala 

ambazo zinatekeleza miradi bila ya dhamana. 
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Wakala zinazotekeleza miradi bila ya dhamana  

Na. Wakala 
Dhamana za 

utendaji (Sh.) 

Dhamana za 
malipo ya awali 

(Sh.) Jumla 

1 
Wakala wa 
Barabara Tanzania 
(TANROADS) 

12,584,887,052 9,192,035,264 21,776,922,316 

2 
Wakala wa Ufundi 
na Umeme 
(TEMESA) 

  153,000,000 153,000,000 

3 
Wakala wa 
Huduma za Misitu 
(TFSA) 

  49,001,105 49,001,105 

4 

Wakala Wa 
Barabara Za 
Vijijini Na Mijini 
(TARURA) 

781,075,886 50,000,000 831,075,886 

5 
Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) 

12,335,711,590   12,335,711,590 

  Jumla 25,701,674,528 9,444,036,369 35,145,710,897 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

Kwa kuzingatia yaliyotajwa hapo juu, nina maoni kwamba usimamizi duni 

wa dhamana za mikataba unaweza kuzihatarisha Wakala kupata hasara 

iwapo wakandarasi watashindwa kutekeleza makubaliano ya kimkataba au 

kutekeleza kazi. 

 

 

5.1.11  Kaguzi Maalumu Kwenye Taasisi za Serikali Kuu 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Nilifanya kaguzi maalumu katika Wizara, Idara na Wakala mbalimbali za 

Serikali na matokeo yake ni kama yafuatayo: 

 

a) Wakala wa Huduma za Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) 

Ndugu Wanahabari, 
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Nilifanya ukaguzi maalumu ndani ya Wakala wa Huduma za Ufundi na 

Umeme Tanzania (TEMESA) na kubaini mapungufu yafuatayo: 

Hasara Kutokana na Kughushi Kodi za Zuio - Sh. 709,152,607.07 

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) ilipeleka hundi 429 

zilizofungwa zenye thamani ya Sh. 1,894,988,144.28 kwa ajili ya malipo 

mbalimbali kwenye mojawapo ya benki ya kibiashara. Kati ya hundi 

zilizowasilishwa, hundi za jumla ya Sh. 1,069,249,601.13 zilikuwa ni kwa 

ajili ya malipo ya kodi ya zuio kwenda kwa Kamishna wa Kodi za Ndani 

(Mamlaka ya Maopato Tanzania). Wakati wa ukaguzi, Benki hiyo iliwasilisha 

hundi 368 za TEMESA zenye jumla ya Sh. 1,746,186,740.42 kati ya Hundi 429 

zilizoombwa wakati wa ukaguzi. Benki hiyo haikuwasilisha Hundi 61 zenye 

thamani ya Sh.148,801,403.86 kwa kuwa ilishindwa kuzipata. 

 

Baada ya kuzipitia Hundi zilizowasilishwa, nilibaini kuwa hundi 142 

zilizofungwa zenye thamani ya Sh. 709,152,607.07 kati ya 368 

zilizowasilishwa kwa ajili ya kumlipa Kamishna wa Kodi za Ndani 

zilibadilishwa na kuwa hundi za wazi (open cheques) na kulipwa kama fedha 

taslimu Sh. 585,531,414.53 kwa Mtunza Fedha wa TEMESA, na Sh. 

61,898,037.46 zililipwa kwa kampuni mbili na Sh. 61,632,155.08 zililipwa 

kwa watu wengine watatu. 

 

TEMESA ilithibitisha kuwa haikuwa na mahusiano yoyote ya kibiashara na 

kampuni pamoja na watu waliolipwa. Katika uchunguzi wangu, nilibaini 

kuwa ubadhirifu huu ulifanywa kwa ushirikiano mkubwa baina ya 

wafanyakazi wa benki hiyo na baadhi ya maafisa wa Wakala wa Ufundi na 

Umeme (TEMESA). Mtunza Fedha wa TEMESA hakuandaa namba za utambuzi 

wa malipo ya kodi ili kutambua malipo ya kodi za zuio. Mtunza fedha wa 

TEMESA alikuwa akighushi saini za watoa fedha, na benki hiyo ilikuwa 

haifanyi uhakiki wa saini ili kuthibitisha uhalisi wa saini za waidhinishaji wa 

TEMESA waliopo kwenye taarifa za benki. Katika mahojiano, maafisa wa 

benki hiyo walieleza kuwa walikuwa wakiwasiliana na mojawapo wa watia 

saini aliyethibitisha kuwa Mtunza Fedha huyo aliruhusiwa kuchukua fedha 

taslimu kwa kutumia Hundi zilizofungwa. 
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Ukweli huu unapingana na taratibu za kibenki kwa kuwa sio rahisi kwa hundi 

zilizofungwa kulipwa fedha taslimu bila ya ufuatiliaji wa kina au uwasilishaji 

wa hundi mpya zilizokuwa wazi zinazoweza kuchukua fedha taslimu. Kwa 

kuwa maafisa wa Benki hiyo walifahamu kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA) ilikuwa ikipokea malipo ya kodi ya zuio kwa kutumia namba za 

utambuzi za malipo ya kodi, ni dhahiri kuwa kitendo cha Mtunza Fedha 

kuweza kulipa kodi ya zuio kwa fedha taslimu kiliiashiria benki hiyo kuwa 

kulikuwa na ishara za wizi, na wangeweza kuwasiliana na mteja wao, 

TEMESA.  Kwa ukweli huo, ni dhahiri kuwa mifumo ya udhibiti ya ndani ya 

benki hiyo ilikuwa dhaifu, hivyo, kusababisha ubadhirifu wa kodi za zuio, 

jumla ya Sh. 709,152,607.07, uliofanywa na Mtunza Fedha wa TEMESA. 

Kodi za Zuio Zilizokusanywa na TEMESA na Kutowasilishwa TRA - Sh. 

866,160,442.04  

Nilibaini kuwa zaidi ya Sh. 709,152,607.07 zilikusanywa na TEMESA kama 

kodi ya zuio na kuchukuliwa kinyume na utaratibu na Mtunza Fedha TEMESA. 

Pia, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa hundi 57 kwa ajili ya malipo ya kodi 

ya zuio kwa Kamishna wa Kodi za Ndani zenye thamani ya Sh.164,107,502.97 

kutoka kwa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) hazikuwasilishwa kwa 

Benki hiyo kwa ajili ya malipo. Kati ya Hundi hizo, TEMESA iliwasilisha hundi 

nne tu kwa ajili ya ukaguzi na hundi 53 zilizobaki zenye thamani ya Sh. 

155,182,550.45 hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Kati ya hundi nne 

zilizowasilishwa, TEMESA ililipa hundi moja ya Sh. 7,099,668 mwezi Julai 

2020. 

 

Hivyo, ninathibitisha kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) haikupokea 

malipo ya kodi ya zuio ya jumla ya Sh. 866,160,442.04; ikiwa ni kiasi cha Sh. 

709,152,607.07 kilichochukuliwa na Mtunza Fedha wa TEMESA na Hundi 53 

zenye thamani ya Sh. 157,007,834.97 zilizoandaliwa na TEMESA na 

hazikuwasilishwa kwenye benki hiyo ili ziingizwe kwenye akaunti ya TRA. 

 

Ni maoni yangu kuwa, mifumo ya udhibiti ya ndani ya benki hiyo ilishindwa 

kubaini saini zilizoghushiwa na kuruhusu hundi zilizofungwa kufunguliwa na 

kulipwa fedha taslimu. Pia, mifumo ya udhibiti wa ndani ndani ya TEMESA, 

ikijumuisha ukosefu wa ueledi kwenye kuandaa taarifa za usuluhishi wa 
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kibenki na kutokuwapo kwa mgawanyo wa majukumu, ndiyo chanzo kikubwa 

cha ubadhirifu huu.  

 

b) Wizara ya Maliasili na Utalii 

Ndugu Wanahabari 

Nilifanya ukaguzi maalumu ndani ya Wizara ya Maliasili na Utalii na kubaini 

dosari zifuatazo: 

Usimamizi usioridhisha wa Mfuko wa Tozo ya Maendeleo ya Utalii Sh.  

Bilioni 34.985 

Nilibaini kuwa Sh. Bilioni 6.875 zililipwa kutoka kwenye Mfuko wa Tozo ya 

Maendeleo ya Utalii bila ya idhini ya Afisa Masuuli kinyume na Kanuni za 

fedha. Pamoja na haya, nilibaini matumizi ya jumla ya Sh. Bilioni 16.363 

bila ya kuwa na Hati za Malipo. Pia, yalibainika matumizi mengine ya jumla 

ya Sh. Bilioni 11.157 ambayo hayakuwa na nyaraka toshelezi. Halikadhalika, 

Sh. Milioni 89 zilitumiwa na Makumbusho ya Taifa matumizi yasiyoendana 

na shughuli za utalii.  

Pia, ukaguzi wangu ulibaini kuwa kiasi cha Sh. Milioni 500 kililipwa na Shirika 

la Hifadhi la Taifa (TANAPA) moja kwa moja kwa Bodi ya Utalii ya Taifa bila 

kupitia kwenye akaunti ya Tozo za Maendeleo ya Utalii. Hii ni kinyume na 

Kanuni ya 9 (1) na (2) ya Kanuni za Tozo za Maendeleo ya Utalii za mwaka 

2013.  

Aidha, nilibaini kuwa hadi kipindi cha ukaguzi, Kamati ya Ushauri ya Mfuko 

haikuwa imeundwa, kinyume na Kanuni Na. 9 (3) na 9 (4) (a-g) ya Kanuni za 

Tozo za Maendeleo ya Utalii za mwaka 2013. Mapungufu hayo yanaonesha 

kuwa, akaunti ya Tozo hizo haikusimamiwa ipasavyo na Mkurugenzi wa Utalii 

na Mhasibu ambapo walitoa fedha bila ya idhini ya Kamati ya Ushauri na 

Afisa Masuuli wa Wizara kufahamishwa. 

Kwa maoni yangu, Mkurugenzi wa Utalii na Mhasibu waliokuwa wanahusika 

na usimamizi wa Mfuko wa Makusanyo ya Tozo za Maendeleo ya utalii 
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walitumia vibaya fedha za tozo za utalii jumla ya Sh. bilioni 34.98 kinyume 

na Kanuni ya Tozo za Maendeleo ya Utalii za mwaka 2013. 

Mapungufu katika Uanzishwaji na Uendeshaji wa Tamasha la Urithi – Sh. 

Bilioni 2.09 

Katika Ukaguzi wangu wa Tamasha la Urithi ili kukuza utalii na urithi wa 

kitaifa niliambiwa kuwa Kamati iliyoundwa iliidhinisha bajeti ya Sh.1.60 kwa 

ajili ya utekelezaji wa hafla hiyo. Hata hivyo, bajeti hiyo haikuwasilishwa 

kwa ajili ya ukaguzi. 

Kupitia ukaguzi wangu, nilibaini kuwa hakukuwa na mpango wa utekelezaji 

wa Tamasha la Urithi. Kutokana na kukosekana kwa mpango wa utekelezaji 

ulioidhinishwa, nilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii iliomba wakala 

zake nne3 kuchangia jumla ya Sh. Bilioni moja ambazo hazikuwa kwenye 

bajeti zao ili kuwezesha kufanyika kwa Tamasha hilo. Ili kuongezea bajeti 

hiyo, Wizara ya Maliasili na Utalii ilichangia Sh. Milioni 299, na Mfuko wa 

Tozo wa Maendeleo ya Utalii ulichangia Sh. Milioni 270.84; jumla ya Sh. 

Bilioni 1.57 zilipatikana ili kufanikisha utekelezaji wa tamasha hilo ambapo 

fedha zote hizi hazikuwa kwenye bajeti za Wizara na Taasisi husika. 

Wakati wa Utekelezaji, nilibaini kuwa Kituo cha televisheni cha Clouds na 

Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) walilipwa jumla ya Sh. Milioni 629.70 na 

Sh. Milioni 201.46, mtawalia, kwa ajili ya kuonesha matangazo ya Tamasha 

la Urithi. Hata hivyo, hakukuwa na risiti za kielektroniki zilizotolewa 

kuthibitisha kupokelewa kwa malipo hayo.  

Aidha, kodi ya zuio ya Sh. milioni 31.49 na Sh. Milioni 10.07 kutoka Kituo 

cha Televisheni cha Clouds na Shirika la Utangazaji wa Taifa (TBC) 

haikukatwa katika malipo yaliyofanyika. 

Vile vile sikupewa ushahidi unaoonesha kuwa manunuzi ya huduma za 

matangazo kutoka Shirika la Utangazaji wa Taifa (TBC) na Kituo cha 

televisheni cha Clouds zilipatikana kwa njia ya ushindani na usawa. 

 
3 TANAPA (Sh. 250,000,000), TFS (Sh. 250,000,000), NCAA (Sh. 250,000,000) and TAWA (Sh. 250,000,000) 
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Pia, nilibaini kuwa jumla ya Sh. Milioni 487.26 zilipelekwa kwenye Taasisi 

saba4 kwa ajili ya utekelezaji wa Tamasha la Urithi. Hata hivyo, hakukuwa 

na nyaraka zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ili kuthibitisha matumizi 

hayo. Kadhalika, nilibaini matumizi ya Sh. Milioni 585.52 yaliyolipwa na 

Mhasibu wa Mfuko wa Tozo ya Maendeleo ya Utalii bila ya kuwa na nyaraka 

toshelezi; hivyo, nilishindwa kuthibitisha uhalali na usahihi wa malipo hayo. 

Aidha, nilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ililipa Sh. Milioni 140 kwa 

Kampuni ya Wasafi kwa ajili ya wasanii ambao wangetangaza Utalii wa ndani 

katika mikoa sita ya Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, Moshi, Iringa, na 

Dodoma. Hata hivyo, hakukuwa na mkataba wowote uliosainiwa kati ya 

Kampuni ya Wasafi na Wizara ya Maliasili na Utalii. Hivyo, sikuweza kuhakiki 

wigo wa kazi pamoja na huduma zilizotolewa na kampuni ya Wasafi.  

Pia, kulikuwa na maagizo ya Waziri wa Maliasili na Utalii yakielekeza malipo 

kwa Kampuni ya Wasafi. Katika mahojiano na Waziri huyo, alikiri kuwa 

Kampuni ya Wasafi iliomba zabuni ya kutangaza tamasha hilo kwenye mikoa 

iliyotajwa na kutoa maagizo ya kufanya malipo hayo. Ni maoni yangu kuwa, 

kiasi cha Sh. Milioni 140 kilicholipwa kwa kampuni ya Wasafi kufuatia 

maelekezo ya Waziri wa Maliasili na Utalii hakiendani na Sheria za Matumizi 

ya Fedha za Umma. 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) na Mamlaka ya Hifadhi Ngorongoro 

(NCAA) Zilifadhili Tamasha la Upandaji wa Mlima Kilimanjaro bila ya 

Kuwapo Kwenye Bajeti - Sh. 171,998,045 

Mnamo tarehe 28 Septemba 2019, Waziri wa Maliasili na Utalii alizindua 

shindano lililoitwa Kigwangalla Kili Challenge la mwaka 2019 lililolenga 

kuhamasisha watu kupanda Mlima Kilimanjaro. Shindano hilo lilitumia jumla 

ya Sh. milioni 172 zilizotolewa na NCAA (Sh. Milioni 114.50) na TANAPA (Sh. 

Milioni 57.50) bila kuwa katika bajeti zao za Mwaka wa Fedha 2019/20. Pia, 

nilibaini kuwa Waziri wa Maliasili na Utalii, kupitia kaimu Katibu wake, 

alizielekeza NCAA na TANAPA kufadhili shindano hilo.  

 
4  NMT (Sh. 115,020,000), Arusha (Sh. 130,000,000), Dodoma (Sh. 24,338,000), Dar es Salaam 
(Sh.77,900,000), Mwanza (Sh. 60,000,000), Arusha (Sh. 30,000,000) na BASAZA (Sh. 50,000,000) 



 

39 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali               Muhtasari kwa waandishi wa habari 2019/20 

 

 

Fedha iliyotolewa na TANAPA ililipwa kwa Kampuni ya Utalii ya Ahsante 

Tours and Safaris Sh. 57,498,045 kwa ajili ya gharama za malazi za 

wapandaji mlima. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi ulioonesha kuwa 

Kampuni ya Ahsante Tours and Safaris ilipewa kazi hiyo kwa njia ya 

ushindani. Pia, hakukuwa na mkataba wa kazi hiyo uliowasilishwa kwa ajili 

ya ukaguzi. 

Ni maoni yangu kuwa, maagizo yaliyotolewa na Waziri kupitia Katibu wake 

yalikiuka Sheria ya fedha za Umma na Kanuni za Maadili za Utumishi wa 

Umma. Maagizo haya yalisababisha TANAPA na NCAA kutumia Sh. Milioni 172 

nje ya bajeti iliyoidhinishwa. Ufadhili wa shindano hili umepunguza 

utekelezaji wa shughuli za TANAPA na NCAA ambazo zilikuwa zimetengwa 

kwenye bajeti kwa maslahi ya umma. 

Matumizi ya Ofisi ya Waziri Kugharamiwa na Mamlaka ya Hifadhi 

Ngorongoro (NCAA) na Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) Kupitia Maagizo 

Sh. Milioni 148.23 

Nilibaini kuwa, Kaimu Katibu wa Waziri wa Maliasili na Utalii alitoa maagizo 

kwa Mamlaka ya Hifadhi Ngorongoro (NCAA) na Wakala wa Huduma za Misitu 

(TFS) kulipia matumizi ya Ofisi ya Waziri Sh. Milioni 92.30 na Sh. Milioni 

55.93 kwa niaba ya Wizara ya Maliasili na Utalii, mtawalia. Taasisi hizo 

hazikuwa na bajeti ya malipo hayo; na ukaguzi wangu ulibaini baadhi ya 

shughuli za taasisi zilizowekwa katika mipango yao hazikutekelezwa.  

c) Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

Ndugu Wanahabari, 

Nilifanya ukaguzi maalumu ndani ya Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi 

ya Ardhi na kubaini mapungufu yafuatayo: 

Fedha kwa Ajili Upangaji wa Ardhi Zilizotumika Kinyume na Malengo - 

Sh. Milioni 69.04 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

ilifadhili matumizi ya mkutano wa Bodi ya Mkurugenzi kwa gharama ya Sh. 
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69,041,415.46 kutoka kwenye fedha zilizotolewa na Ofisi ya Makamu wa Rais 

ili kutekeleza shughuli za upangaji matumizi ya ardhi katika wilaya za 

Nyasa, Mbinga, Ludewa, Makete na Kyela. Shughuli za upangaji na matumizi 

ya ardhi katika wilaya zilizotajwa hazikufanyika hadi wakati wa ukaguzi 

wangu mnamo mwezi Mei 2020; na Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi 

ya Ardhi haijarejesha fedha hizo.  

Mapungufu Yaliyoibuliwa Kwenye Usimamizi wa Mradi wa Bomba la 

Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) - Sh. Milioni 19.77 

Wakati wa utekelezaji wa mipango ya ardhi inayohusiana na Mradi wa 

Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), nilibaini kuwa mmoja 

wa maafisa wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi alitumia 

jumla ya Sh. 5,630,000 ambazo hazikuwa kwenye bajeti. Pia, Sh. 5,580,000 

zilitumika zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa na mmoja wa maafisa bila idhini ya 

Mkurugenzi Mkuu. Pia, nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 8,560,000 kilichukuliwa 

na mmoja wa wafanyakazi wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya 

Ardhi kwa kutekeleza shughuli za upangaji wa matumizi ya ardhi katika vijiji 

kumi 5  vya Wilaya ya Chato kwa kudanganya idadi ya siku zinazostahili 

kulipwa kwa walengwa waliohudhuria mafunzo. 

Mapungufu Yanayohusiana na kughushi Nyaraka za Malipo Sh. Milioni 

160.78 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo kuhusiana na kughushi nyaraka za malipo: 

mmoja wa maafisa alighushi mihuri ya Wenyeviti watano 6  wa vijiji na 

Aaafisa Kata wa Mkoa wa Singida na kujipatia kiasi cha Sh. milioni 12.81. 

Afisa mwingine alijipatia kiasi cha Sh. Milioni 16.84 kwa kudanganya 

tarakimu za malipo kwenye hati za malipo za vijiji vitatu7 vya Wilaya ya 

Magu. Afisa mmoja alibadilisha kiasi na siku za malipo na kudanganya idadi 

ya walengwa wanaostahili kulipwa na kujipatia Sh. milioni 16.27 katika vijiji 

vitano8 vya Wilaya ya Mkalama na kijiji cha Sigili wilayani Nzega. Afisa 

mwingine katika Wilaya ya Igunga alighushi siku za malipo na kujipatia Sh. 

 
5Nyambogo, Nyambiti, Makurugusi, Mkungo, Busalala, Ilemela, Musasa, Kasala, Mikonto na Kamanga  
6 Nkwae, Ntondo, Mrama, Madamigha, na Ifombou, 
7 Iseni, Nyang’hanga, na Lumeji 
8 Nyahaa, Mpambala, Lugongo, Mkiko na Munguli 
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milioni 7.12; na afisa mwingine huko Uvinza alighushi majina ya walengwa, 

saini, pamoja na siku zao za malipo na kujipatia Sh. Milioni 7.93 kinyume 

cha sheria. 

Pia, nilibaini kuwa maafisa sita katika wilaya saba 9  walighushi saini za 

walengwa na kujipatia jumla ya Sh. Milioni 38.16. Pia, nilibaini ushirikano 

kati ya wafanyakazi wanne kutoka Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi 

ya Ardhi, mmoja kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 

(PURA) na wawili kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi 

ambao walidanganya siku za malipo na kujipatia kiasi cha Sh. Milioni 61.65 

huko Wilaya ya Kondoa, Kiteto, Muheza, Handeni, Makete, Nyasa, Mbinga 

na Uvinza. 

Mapungufu Yanayohusu Uwasilishaji wa Stakabadhi za Udanganyifu - Sh. 

88,280,060 

Wakati wa kukagua uhalali wa Hati za Masurufu, nilibaini kuwa stakabadhi 

kutoka kwa wauzaji wa mbao za matangazo zilighushiwa na maafisa sita na 

kujipatia jumla ya Sh. 44,122,000 katika wilaya saba10. Zaidi ya hayo, afisa 

mmoja katika Wilaya za Uvinza aliwasilisha stakabadhi za nyumba za kulala 

wageni zilizokuwa za udanganyifu na kujipatia kiasi cha Sh. 1,230,000, 

kinyume cha sheria. 

Pia, nilibaini kuwa stakabadhi za huduma ya kunakili nyaraka za Tume ya 

Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi zilighushiwa na maafisa wawili katika 

Wilaya za Muleba na Misenyi na kujipatia Sh. 3,853,500. Kadhalika, nilibaini 

kuwa, afisa mmoja aliwasilisha stakabadhi za kughushi za gari lililokodiwa 

katika Wilaya ya Mbinga na kujipatia kiasi cha Sh. 3,200,000. Vilevile, 

nilibaini maafisa tisa wa Tume walighushi stakabadhi za kielektroniki na 

kujipatia sh. 35,874,560. 

 
9 Makete, Chemba, Mbinga, Handeni, Nyasa, Kiteto  na Muheza 
10 Mbogwe, Chato, Singida, Mkalama, Nzega, Muleba na Igunga 
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5.2 MATOKEO YA UKAGUZI WA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 

5.2.1 Masuala Mtambuka 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Katika ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa nilibaini mapungufu yafuatayo: 

 

Mapato Yaliyokusanywa Lakini Hayakupelekwa Benki - Sh. Bilioni 18.769 

Nilipitia taarifa za makusanyo za Mamlaka za Serikali za Mitaa 135 na kubaini kuwa Sh. bilioni 

18.769 (Jedwali hapa chini) zilikusanywa kutoka vyanzo mbalimbali, hata hivyo hakuna 

ushahidi unaoonesha kuwa kiasi hicho kiliwasilishwa benki. Hii inaashiria usimamizi hafifu 

wa mapato. Kutopatikana kwa nyaraka zinazoonesha mapato yaliyokusanywa yalipelekwa 

benki kulinizuia kujiridhisha kuhusu uhalali, usahihi na ukamilifu wa kiasi cha mapato 

kilichokusanywa na kuwekwa kwenye taarifa za fedha za halmashauri husika. 

 
MAPATO YALIYOKUSANYWA LAKINI HAYAKUPELEKWA BENKI 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/MJ Mbulu        2,039,000  69 H/W Buchosa             56,811,384  

2 H/W Kigoma        2,583,094  70 H/W Buhigwe             57,156,802  

3 H/W Korogwe        2,942,726  71 H/W Uvinza            59,597,985  

4 H/M Bukoba        3,528,974  72 H/W Kilolo            63,989,470  

5 H/W Mpimbwe        3,775,716  73 H/W Kibondo            66,706,739  

6 H/W Nachingwea  4,122,000  74 H/M Singida            67,232,600  

7 H/W Mkalama       4,187,000  75 H/W Namtumbo             68,991,361  

8 H/W Rombo       4,202,800  76 H/M Moshi            70,789,850  

9 H/W Karatu       4,442,000  77 H/W Rungwe            72,318,800  

10 H/M Tabora        5,142,393  78 H/W Nsimbo            74,600,882  

11 H/M Kigamboni       5,570,100  79 H/MJ Tarime             76,920,602  

12 H/J Tanga        5,632,008  80 H/W Serengeti           78,731,287  

13 H/W  Bukoba       5,830,150  81 H/W Ushetu            79,264,500  

14 H/W Babati         6,044,900  82 H/W Itilima            80,342,191  

15 H/MJ Nanyamba        6,253,002  83 H/W Muheza           81,818,843  

16 H/W Ngorongoro        7,065,000  84 H/W Chato            82,377,623  

17 H/W Tandahimba        7,693,860  85 H/M Ubungo             89,950,589  

18 H/W Ikungi        8,010,700  86 H/MJ Mbinga             90,282,275  

19 H/MJ Kasulu         8,040,838  87 H/W Karagwe           93,363,635  

20 H/W Gairo      10,581,240  88 H/W Kibaha            95,280,180  

21 H/W Simanjiro     11,034,900  89 H/W Musoma            95,315,392  

22 H/W Singida      11,399,119  90 H/W Madaba            96,075,740  

23 H/W Mkuranga      11,919,312  91 H/MJ Newala             96,902,738  

24 H/W Same     12,484,755  92 H/W Chalinze          103,867,866  

25 H/W Hai     13,921,175  93 H/W Arusha          104,301,097  

26 H/W Kondoa      14,461,300  94 H/W Ngara          108,235,400  

27 H/MJ Korogwe     16,722,600  95 H/W Kasulu          112,729,941  

28 H/W Rorya     16,873,547  96 H/W Kyela         112,922,112  

29 H/W Mwanga      17,787,295  97 H/MJ Ifakara         114,871,590  

30  H/W Tarime      20,143,338  98 H/W Bunda         117,655,791  

31 H/W Ruangwa     20,188,465  99 H/W Chunya          118,295,759  

32 H/J Mbeya      21,993,806  100 H/W Siha          123,494,150  

33 H/W Kyerwa      22,896,527  101 H/M Kinondoni         124,319,563  

34 H/W Muleba     24,800,765  102 H/W Sikonge         125,460,990  

35 H/M Morogoro    27,323,045  103 H/W Chamwino         126,060,358  

36 H/MJ Masasi      27,588,206  104 H/W Nyang’hwale  130,219,000  

37 H/W Igunga     28,671,260  105 H/MJ Bariadi         152,226,864  

38 H/W Manyoni      28,780,724  106 H/W Mbarali          152,299,380  

39 H/W Kwimba  28,802,113  107 H/W Mbeya          156,468,750  

40 H/W Bagamoyo     28,915,500  108 H/W Sumbawanga       159,395,414  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 

41 H/W Moshi     29,985,933  109 H/W Kilindi        167,571,047  

42 H/W Handeni     30,699,961  110 H/W Iramba          177,252,941  

43 H/W Mufindi     32,056,375  111 H/W Kalambo          177,307,200  

44 H/W Geita     32,133,993  112 H/W Kaliua          184,222,913  

45 H/W Monduli   32,861,911  113 H/W Bariadi         196,661,100  

46 H/W Nkasi      33,669,060  114 H/MJ Ilemela H/M          215,299,798  

47 H/W Nzega     33,807,975  115 Kahama          227,862,083  

48 H/W Longido      34,350,445  116 H/W Kilwa       230,105,631  

49 H/M Mpanda      37,568,100  117 H/W Butiama          237,671,385  

50 H/W Nyasa     38,069,529  118 H/W Mafia         274,588,634  

51 H/W Ludewa     41,213,594  119 H/M Lindi          332,552,737  

52 H/W Msalala     41,881,908  120 H/M Temeke         334,526,813  

53 H/W Kishapu    42,356,544  121 H/M Shinyanga           355,076,958  

54 H/W Mbinga      42,643,923  122 H/W Bahi        364,107,100  

55 H/W Itigi      43,099,712  123 H/W Uyui          383,433,317  

56 H/W Maswa      43,290,704  124 H/W Sengerema         414,149,569  

57 H/W Ileje     44,382,926  125 H/W Ukerewe         421,774,882  

58 H/W Misungwi      45,451,550  126 H/W Kongwa         478,264,480  

59 H/W Busega      45,970,521  127 H/M Kigoma/Ujiji          484,390,575  

60 H/W Mkinga     47,117,423  128 H/W Biharamulo         497,080,570  

61 H/W Meru      48,161,880  129 H/W Chemba         583,877,152  

62 H/W Urambo   48,317,356  130 H/J Arusha         669,167,891  

63 H/W Kiteto     48,340,250  131 H/W Kilosa          692,408,213  

64 H/W Lindi      52,224,929  132 H/W Songea           936,662,871  

65 H/W Meatu      52,615,216   133 H/W Missenyi        1,259,017,214  

66 H/W Newala      52,660,314  134 H/W Shinyanga        2,625,885,159  

67  H/J Dar es Salaam  26,693,900  135 H/W Rufiji   189,249,365 

 68  H/W Liwale   105,465,348       

  Jumla 18,769,299,624     

 

Mapato Yaliyokusanywa Nje ya Mfumo wa LGRCIS - Sh. Bilioni 1.337 

Nilipitia taarifa mbalimbali za ukusanyaji wa mapato katika Halmashauri 22 na kubaini kiasi 

cha Sh. bilioni 1.34 kilikusanywa kwenye leseni za biashara na vyanzo vinginevyo nje ya 

mfumo wa mapato kama inavyooneshwa kenye Jedwali hapa chini.  

JEDWALI: MAPATO YALIYOKUSANYWA NJE YA MFUMO 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Wang'ing’ombe 3,981,700 12 H/Mji Korogwe 18,534,660 

2 H/W Monduli 5,479,000 13 H/W Kishapu 20,668,838 

3 H/W Longido 5,812,500 14 H/W Tandahimba 34,578,750 

4 H/W Nanyumbu 7,517,000 15 H/W Moshi 34,941,800 

5 H/Mji Kahama 9,054,600 16 H/W Rombo 51,115,059 

6 H/W Njombe 10,729,000 17 H/W Bunda 55,655,510 

7 H/W Karatu 11,482,413 18 H/W Babati 67,344,531 

8 H/W Mbulu 14,154,850 19 H/W Kilwa 67,868,700 

9 H/W Musoma 15,056,000 20 H/W Msalala 86,594,000 

10 H/M Tabora 16,801,062 21 H/M Shinyanga 159,950,750 

11 H/W Mkinga 18,408,000 22 H/Jiji Arusha 621,334,869  
Jumla 1,337,063,592 

Mapato yanayokusanywa nje ya mfumo yanaweza kutumiwa vibaya na wakusanyaji bila 

kugundulika kwa kuwa hayaonekani kwenye mfumo hivyo kutoa mianya ya upotevu wa 

mapato. Pia, makusanyo yanayofanyika nje ya mfumo yanaongeza hatari ya watumishi au 

wakusanyaji kujihusisha na vitendo vya rushwa na ubadhirifu. 



  

44 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali               Muhtasari kwa waandishi wa habari 2019/20 

 

 

Miamala ya Sh. Bilioni 4.792 Iliyofutwa Kwenye Mfumo wa Mapato bila kuwa na 

Viambatisho Muhimu  

Nilipitia marekebisho ya miamala kwenye mfumo wa mapato katika halmashauri 35 na 

kubaini kuwa kiasi cha Sh. 4,792,502,078 kilifutwa kwenye mfumo bila kuambatishwa 

nyaraka muhimu za marekebisho hayo; na wakati mwingine marekebisho hayo 

hayakuidhinishwa na Mweka Hazina au Afisa Masuuli, kinyume na Agizo la 37(6) la Randama 

ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009.  

Miamala iliyofutwa kwenye mfumo wa mapato bila kuwa na viambatisho inaoneshwa katika 

Jedwali hapa chini. 

MIAMALA ILIYOFUTWA KWENYE MFUMO WA MAPATO BILA KUWA NA VIAMBATISHO 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Tunduru 1,210,981,227 19 H/M Sumbawanga 45,478,900 

2 H/W Siha 624,153,964 20 H/W Urambo 36,613,598 

3 H/W Nanyumbu 497,991,938 21 H/W Kilolo 34,754,281 

4 H/W Kilindi 320,033,902 22 H/W Ruangwa 32,379,700 

5 H/W Kasulu 297,066,660 23 H/M Kigoma-Ujiji 31,301,318 

6 H/W Liwale 258,737,465 24 H/MJI Kasulu 28,696,931 

7 H/W Nyasa 242,833,600 25 H/W Handeni 15,562,504 

8 H/W Namtumbo 191,935,660 26 H/W Busokelo 14,063,170 

9 H/M Songea 184,370,128 27 H/W Buhigwe 13,681,473 

10 H/M Tabora 149,385,887 28 H/W Shinyanga 12,239,000 

11 H/W Bahi 74,906,064 29 H/W Mpwapwa 10,722,000 

12 H/W Songea 72,464,000 30 H/W Kyela 10,605,558 

13 H/W Mbinga 66,095,877 31 H/JIJI Tanga 10,602,250 

14 H/W Kakonko 64,651,714 32 H/W Mufindi 7,401,250 

15 H/W Bariadi 63,040,546 33 H/W Mbeya 7,067,154 

16 H/W Ulanga 57,933,852 34 H/W Mlimba 4,374,104 

17 H/W Nsimbo 51,352,326 35 H/W Kongwa 3,184,184 

18 H/W Morogoro 45,839,893 
 

Jumla 4,792,502,078 

Miamala inayofutwa bila kuwepo kwa viambatisho muhimu inaongeza hatari ya kutumika 

vibaya kwa mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa kuwa miamala ya fedha 

zilizokusanywa kihalali inawezafutwa kwenye mfumo na hatimaye fedha hizo kutumika kwa 

matumizi yasiyo kusudiwa. 

Mapato Ambayo Hayakukusanywa Kutoka Kwenye Vyanzo Mbalimbali - Sh. Bilioni 30.86 

Nilipitia taarifa mbalimbali za mapato zinazotokana na Mfumo wa Mapato (LGRCIS) na 

kubaini kuwa Sh. bilioni 30.86  hazikukusanywa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 124 

kutokana na mauzo ya viwanja, ukodishaji wa vibanda, leseni za biashara, leseni za vileo na 

vyanzo vingine. Hali hii inaonesha kuwa Halmashauri hazikuwa na ufanisi wa ukusanyaji 

mapato. 

Mapato ya Sh. 179,539,936 Yaliyokusanywa na Kutumika Kabla ya Kupelekwa Benki  

Nilipitia taarifa mbalimbali za makusanyo na kubaini kwamba halmashauri 4 zilitumia kiasi 

cha Sh. 179,539,936 kama marejesho ya fedha zilizotumika kwa shughuli mbalimbali kabla 

hazijapelekwa benki kinyume na Agizo la 37(3) na (9) la Randama ya Fedha za Serikali za 

Mitaa ya Mwaka 2009 linalozuia kutumia fedha zilizokusanywa kabla ya kupelekwa benki. 

Kutumia fedha za mapato ya ndani kabla ya kupeleka benki kunaongeza uwezekano wa fedha 

hizo kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa na hivyo kuongeza hatari ya matumizi mabaya 
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ya fedha za umma. Orodha ya Halmashauri zilizotumia fedha kabla ya kupelekwa benki ni 

kama zinavyoonekana kwenye Jedwali hapa chini 

FEDHA ZA MAPATO YA NDANI ZILIZOTUMIKA KABLA YA KUPELEKWA BENKI 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Sumbawanga 154,164,250 3. H/W Masasi 7,174,000 

2.  H/W Kaliua 14,048,800 4. H/W Ngara 4,152,886 

3.  Jumla    179,539,936 

Mapato ya Sh. Bilioni 2.345 Yaliyokusanywa na Mawakala na Hayakuwasilishwa Serikalini 

Nilibaini jumla ya Sh. Bilioni 2.345 zilizokusanywa na mawakala mbalimbali katika 

Halmashauri 18 hakikuwasilishwa kwenye mamlaka hizo. Kitendo hiki ni kiashiria cha kuwepo 

kwa ubadhirifu wa mapato hayo. Jedwali hapa chini linaainisha Halmashauri ambazo 

mawakala hawakuwasilisha fedha. 

 
 MAPATO YALIYOKUSANYWA NA MAWAKALA AMBAYO HAYAKUWASILISHWA 
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Ushetu 1,440,889,650 10 H/M Iringa 23,860,100 

2 H/Mji Makambako 434,675,164 11 H/M Ilala 22,946,760 

3 H/W Ulanga 100,450,739 12 H/W Tunduru 20,036,054 

4 H/W Igunga 82,339,496 13 H/JIJI Tanga 19,825,264 

5 H/W Muheza 38,467,000 14 H/W Wang'ing’ombe 15,090,445 

6 H/W Hanang’ 36,821,538 15 H/M Lindi 12,900,000 

7 H/W Kisarawe 31,090,466 16 H/W Kibiti 7,062,231 

8 H/W Kwimba 28,819,950 17 H/MJI Babati 5,540,000 

9 H/M Shinyanga 23,932,141 18 H/W Babati 1,096,500  
Jumla 2,345,843,498 

Mawakala kutowasilisha mapato kwa wakati kunasababishwa na menejimenti za 

Halmashauri kutokuwa makini katika kuwasimamia mawakala; hali hii inaweza kupelekea 

upotevu wa fedha za umma. 

 

Miamala ya Sh. Bilioni 35.997 ya Wadaiwa Mbalimbali Ambayo Haijasuluhishwa Kwenye 

Mfumo  

Nilipitia taarifa mbalimbali zinazotokana na mfumo wa ukusanyaji mapato katika 

halmashauri 67 na kubaini kwamba kiasi cha Sh. bilioni 36 kilikuwa hakijawasilishwa na 

wadaiwa wanaokusanya mapato kwenye vyanzo mbalimbali. Kuwepo kwa wadaiwa ambao 

hawajawasilisha mapato kutokana na kutofanya usuluhishi ni kinyume na agizo la 29(2) la 

Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linalomtaka Mweka Hazina kufanya 

usuluhishi kwa wakati. Jedwali hapa chini linaonesha wadaiwa ambao miamala yao 

haikusuluhishwa. 

WADAIWA MBALIMBALI AMBAO MIAMALA YAO HAIKUSULUHISHWA KWENYE MFUMO 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh) Na. 

Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 H/MJI Babati 4,252,890 35 H/W Makete 96,746,893 

2 H/W Karagwe 6,973,707 36 H/W Hai 105,197,047 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh) Na. 

Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

3 H/MJI Nzega 12,788,114 37 H/W Moshi 110,712,582 

4 H/W Nsimbo 16,163,297 38 H/Mji Masasi 115,155,297 

5 H/W Rungwe 18,141,278 39 H/M Ilala 117,456,100 

6 H/W Korogwe 19,166,330 40 H/W Nzega 124,102,635 

7 H/W Handeni 19,350,544 41 H/W Nyasa 129,039,498 

8 H/W Kibiti 21,265,050 42 H/Mji Geita 130,600,847 

9 H/W Masasi 23,280,251 43 H/W Mpanda 133,001,769 

10 H/W Longido 24,343,955 44 
H/W 

Nachingwea 
141,841,282 

11 H/W Pangani 24,827,904 45 H/W Same 150,463,186 

12 H/W Tandahimba 24,850,534 46 H/W Songea 174,624,200 

13 H/W Kiteto 26,338,864 47 H/M Morogoro 189,137,940 

14 H/M Songea 26,615,666 48 H/W Chemba 194,989,020 

15 H/W Bukombe 28,076,104 49 H/W Simanjiro 197,995,300 

16 H/Jiji Mbeya 28,137,367 50 H/W Mbozi 214,832,707 

17 H/W Kasulu 28,193,795 51 H/W Siha 242,747,150 

18 H/Mji Bariadi 41,014,664 52 H/W Nanyumbu 250,176,085 

19 H/W Bumbuli 42,786,225 53 H/W Mbogwe 268,490,389 

20 H/Mji Mafinga 46,060,208 54 H/W Busokelo 289,263,996 

21 H/W Kilindi 46,591,500 55 
H/W 

Namtumbo 
335,285,397 

22 H/W Mwanga 49,429,000 56 H/W Morogoro 346,256,817 

23 H/W Mkinga 57,108,723 57 H/W Mlele 379,381,653 

24 H/W Newala 60,626,199 58 H/Jiji Arusha 516,009,298 

25 H/W Iringa 64,316,266 59 H/Mji Ifakara 522,221,823 

26 H/W Muheza 64,892,351 60 H/W Meru 552,430,585 

27 H/Mji Handeni 67,068,042 61 H/M Iringa 577,618,675 

28 H/W Busega 70,822,000 62 H/W Momba 583,092,186 

29 H/W Mvomero 75,362,396 63 H/M Mpanda 620,189,563 

30 H/Mji Tunduma 82,774,602 64 H/Mji Korogwe 647,221,005 

31 H/W Mbinga 84,419,482 65 H/W Mlimba 788,658,256 

32 H/W Gairo 89,610,516 66 H/W Hanang’ 1,045,646,733 

33 H/W Maswa 91,198,412 67 
H/Jiji Dar es 

Salaam 
24,225,812,741 

34 H/M Moshi  94,712,000  Jumla 35,997,956,890 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilishindwa kufikia lengo la ukusanyaji wa mapato kutokana na 

kushindwa kukusanya kiasi ambacho kilichokuwa kwa wadaiwa ambao miamala yao ilikuwa 

haijasuluhishwa, hivyo kushindwa kutekeleza shughuli mbalimbali zilizokuwa zimepangwa. 

Pia, uwepo wa mapato yasiyowasilishwa kutokana na kutofanya usuluhishi kunaongeza hatari 

ya wakusanya mapato wasio waaminifu kutumia vibaya kiasi kilichokusanywa. 

Mikopo Iliyotolewa kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu 

Isiyorejeshwa - Sh. Bilioni 27.790 
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Nilikagua mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 

kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 June 2020 katika Halmashauri 130 na kubaini mikopo kiasi 

cha Sh. bilioni 27.790 bado hakijarejeshwa. Hii inaonesha kwamba Halmashauri husika 

hazikufuatilia kwa ukaribu marejesho ya mikopo kutoka kwa vikundi kulingana na 

makubaliano. Orodha ya halmashauri zenye mikopo ambayo haijarejeshwa zinaoneshwa 

katika Kiambatisho Na. 4.  

Fedha za Mapato ya Ndani Sh. Bilioni 33.96 Hazikupelekwa Kwenye Miradi ya Maendeleo  

Tathmini yangu ya ulinganisho wa bajeti na kiasi halisi cha matumizi ya maendeleo umebaini 

Mamlaka 95 za Serikali za Mitaa zilikusanya mapato ya ndani kiasi cha Sh. bilioni 200.99, 

hivyo jumla ya Sh. bilioni 93.22 (sawa na asilimia 40 hadi 60) zilipaswa kupelekwa kwenye 

miradi ya maendeleo. Hata hivyo, kiasi cha Sh. bilioni 59.26 tu ndicho kilichohamishiwa 

kwenye akaunti za maendeleo kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo na kuacha kiasi 

cha Sh. bilioni 33.96. Mamlaka tatu za Serikali za Mitaa hazikuweza kabisa kupeleka fedha 

za mapato ya ndani kwenye miradi ya maendeleo kwa asilimia 100 na zingine 41 kati ya 95 

zilipeleka chini ya asilimia 50. 

 

Malipo Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 5.54 Yasiyoambatishwa Risiti za Kielekitroniki  

Kinyume na Kanuni ya 55(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi (za jumla) za Mwaka 2016, 

nimebaini kuwa halmashauri 58 zimeshindwa kuwasilisha risiti za kielekitroniki baada ya 

kuzitaka kuonesha risiti za manunuzi yenye jumla ya Sh. bilioni 5.54 kama inavyoainishwa 

kwenye Jedwali hapa chini. Tabia hii inachochea wafanyabiashara kukwepa kodi na 

kupelekea ukusanyaji mdogo wa mapato ya Serikali. 

MALIPO YASIYO AMBATISHWA RISITI ZA KIELEKITRONIKI 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Babati 35,557,530 30 H/W Mkalama 198,762,039 

2 H/W Buhigwe 37,375,000 31 H/W Moshi 14,381,980 

3 H/W Bumbuli 158,747,346 32 H/M Moshi 16,956,132 

4 H/W Busokelo 36,584,255 33 H/M Mtwara-Mikindani 2,704,525 

5 H/W Chamwino 36,274,700 34 H/W Mwanga 9,444,170 

6 H/W Chunya 28,707,656 35 H/Jiji Mwanza 252,310,826 

7 H/Mji Ifakara 18,642,714 36 H/W Namtumbo 175,396,368 

8 H/W Igunga 5,856,500 37 H/Mji Nanyamba 3,472,400 

9 H/W Ileje 19,935,938 38 H/W Ngorongoro 4,619,000 

10 H/W Iramba 18,650,288 39 H/W Nkasi 122,694,353 

11 H/W Itigi 10,713,906 40 H/W Nzega 13,838,600 

12 H/W Kalambo 112,031,331 41 H/Mji Nzega 5,629,700 

13 H/W Kaliua 93,372,900 42 H/W Pangani 25,613,938 

14 H/W Karagwe 127,967,000 43 H/W Rombo 97,318,156 

15 H/W Kibaha 50,617,999 44 H/W Rufiji 5,055,300 

16 H/Mji Kibaha 22,384,823 45 H/W Sengerema 20,406,035 

17 H/W Kigoma 4,929,753 46 H/W Serengeti 22,755,204 

18 Kigoma-Ujiji 38,712,984 47 H/W Shinyanga 5,304,000 

19 H/W Kilindi 95,018,508 48 H/W Siha 134,829,471 

20 H/M Kinondoni 193,647,400 49 H/W Sikonge 138,850,356 

21 H/W Kisarawe 71,095,816 50 H/W Songwe 133,358,224 

22 H/W Kiteto 28,171,302 51 H/M Tabora 64,669,135 

23 H/W Kondoa 26,750,489 52 H/Jiji Tanga 40,158,654 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

24 H/W Korogwe 159,160,760 53 H/W Tarime 59,677,648 

25 H/Mji Korogwe 28,870,178 54 H/W Tunduru 31,984,103 

26 H/W Lushoto 33,070,000 55 H/W Ukerewe 89,634,542 

27 H/W Mbozi 20,350,683 56 H/W Ushetu 1,409,688,866 

28 H/W Mbulu 10,330,000 57 H/W Uyui 33,262,338 

29 H/Mji Mbulu 64,661,496 58 H/W Wanging’ombe 820,194,149 

 Jumla    5,541,159,468 

 

Malipo ya Bidhaa, Kazi au Huduma Zenye Thamani ya Sh. Bilioni 1.561 Ambazo 

Hazikupokelewa  

Kinyume na Kanuni iliyotajwa hapo juu, nilibaini kuwa halmashauri 24 zililipa Sh. bilioni 

1.561 kwa manunuzi ya bidhaa, lakini bidhaa hizo hazikuwa zimepokelewa na halmashauri 

husika. Orodha ya halmashauri na thamani ya bidhaa ambazo hazikupokelewa zinaoneshwa 

kwenye Jedwali hapa chini 

ORODHA YA HALMASHAURI ZENYE MALIPO KWA BIDHAA AMBAZO HAZIKUPOKELEWA 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Tarime 366,512,812    

2.  H/M Kinondoni 48,620,725 14.  H/W Nyasa 42,335,036 

3.  
H/M 
Sumbawanga 

24,562,000 15.  
H/W Sengerema 

106,219,293 

4.  H/W Chamwino 36,397,500 16.  H/W Karatu 40,313,638 

5.  H/Mji Kibaha 387,757,726 17.  H/Jiji Dodoma 9,875,000 

6.  H/W Itigi 10,776,760 18.  H/W Mkalama 46,256,000 

7.  H/W Nkasi 2,090,000 19.  H/W Iringa 12,738,214 

8.  H/W Mpwapwa 9,948,799 20.  H/Mji Nanyamba 109,462,960 

9.  H/M Bukoba 20,000,000 21.  H/W Kasulu 20,499,000 

10.  H/W Igunga 12,251,500 22.  H/W Hanang’ 68,777,094 

11.  H/W Uyui 14,851,766 23.  H/Mji Makambako 74,182,872 

12.  H/W Kakonko 42,421,456 24.  H/M Morogoro 46,055,250 

13.  H/W Mbogwe 8,405,000  Jumla 1,561,310,401 

 

Miamala Yenye Viashiria vya Udanganyifu ya Thamani ya Sh. Milioni 614.505  

Miamala ya kidanganyifu ni ile inayosababisha upotevu wa fedha za umma ama kwa malipo 

hewa, miamala isiyo ya kweli, au kwa ufujaji wa mapato yaliyokusanywa. Ukaguzi 

uliofanyika kwenye malipo kwa wadai mbalimbali na makusanyo ya mapato kwa mwaka huu 

wa ukaguzi ulibaini malipo na makusanyo yenye viashiria vya udanganyifu yenye thamani ya 

Sh. Milioni 614.51 kwenye Halmasahuri za Wilaya tisa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 

hapa chini 

 

MIAMALA YENYE VIASHIRIA VYA UDANGANYIFU 
Na Halmashauri  Maelezo ya Muamala Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Nkasi Manunuzi yenye udanganyifu ya vifaa vya ujenzi vya 
hospitali ya wilaya  

21,557,000 
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Na Halmashauri  Maelezo ya Muamala Kiasi (Sh.) 

Marekebisho ya gharama kwenye nukuu ya bei na 
hati ya madai yenye udanganyifu 

2,220,000 

2.  H/W Buhigwe Manunuzi yaliyoambatishwa stakabadhi za 
kielekitroniki zenye kutia shaka 

34,720,000 

3.  H/W Kakonko Ufujaji wa mapato yaliyokusanywa 31,493,000 

Malipo ya mishahara yenye shaka kwa wakusanya 
mapato  

56,126,092 

4.  H/M Tabora Miamala yenye shaka inayohusisha kughushi 
kumbukumbu za kihasibu 

40,014,591 

Fedha zilizorejeshwa kutoka kwenye malipo ya 
madiwani ambazo hazijawekwa benki 

6,790,000 

5.  H/W Korogwe Wizi wa vifaa vya ujenzi wa hospitali ya wilaya  12,757,910 

6.  H/W Mbinga Wizi wa mapato yaliyokusanywa  270,046,700 

7.  H/W Muheza  Stakabadhi za kielekitroniki zenye udanganyifu 
zilizotolewa na wazabuni 

123,817,600 

8.  H/W Longido Upotevu wa mapato yatokanayo na leseni za 
biashara 

2,970,000 

9.  H/W 
Mvomero 

Wizi wa dawa, vifaatiba na vifaa vya ofisi 11,992,670 

Jumla 614,505,563 

Miamala hii imefanyika kutokana na udhaifu katika udhibiti wa ndani wa halmashauri na 

halmashauri husika kushindwa kufanya tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu ili kubaini na 

kuzuia kutokea kwake. 

 

Makato ya Mishahara ya Sh. bilioni 5.079 ambayo Hayajawasilishwa Kwenye Taasisi 

Husika  

Nilibaini kuwa Mamlaka 46 za Serikali za Mitaa zilishindwa kuwasilisha jumla ya Sh. bilioni 

5.079 za makato ya wafanyakazi katika taasisi husika. Miongoni mwa fedha ambazo 

hazikuwasilishwa ni Sh. bilioni 3.919 za mifuko ya hifadhi ya jamii. 

 

Hali hii ya kutowasilisha makato haya ya mishahara kwa wakati imepelekea Serikali kupata 

hasara ya kulipa riba inayofikia kiasi cha Sh. bilion 2.76 katika Mamlaka 7 za Serikali za 

Mitaa. Kwa maoni yangu, fedha hizi zingeweza kutekeleza miradi au huduma zingine kwa 

manufaa ya umma. Jedwali hapa chini linaonesha muhtasari wa kiasi ambacho 

hakijawasilishwa hadi kufikia Juni 2020. 

 

MAKATO YA MISHAHARA YA THAMANI YA SH. BILIONI 5.079 AMBAYO HAYAKUWASILISHWA KWA TAASISI 

HUSIKA 

Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 149,872,690 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 3,919,411,819 

Makato mengine 1,010,660,933 

Jumla 5,079,945,442 

Sambamba na hilo, Halmashauri ya Jiji la Dodoma haikuwakata wachezaji 40 wa timu yake 

ya mpira wa miguu kiasi cha Sh. 13,617,700 ikiwa ni kodi ya mapato kutoka katika mishahara 

yao. Hali hii imesababisha upotevu wa mapato ya Serikali. 



  

50 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali               Muhtasari kwa waandishi wa habari 2019/20 

 

 

Miradi Ambayo Haikukamilika Sh. Bilioni 184.006 

Nilibaini miradi mbalimbali isiyokamilika yenye thamani ya Sh. bilioni 184.006 katika 

Halmashauri 101. Hii ilisababishwa na kutolewa kwa fedha pungufu za miradi, usimamizi na 

ufuatiliaji usioridhisha wa menejimenti za Halmashauri, kutelekezwa kwa miradi kwa muda 

mrefu pamoja na ushiriki usiotosheleza wa jamii katika utekelezaji wa shughuli za miradi. 

Hali hii inapelekea upotevu wa fedha za umma na jamii kutokupata manufaa yaliyokusudiwa. 

Maelezo ya Halmashauri zenye miradi ambayo haijakamilika yanaonyeshwa katika 

Kiambatisho Na. 1. 

Kutokamilika kwa miradi husika kwa wakati kunaweza kupelekea ongezeko la bei za vifaa 

vya ujenzi kutokana na madhara ya mfumuko wa bei; na jamii zinazolengwa kuchelewa 

kunufaika na huduma kwa wakati kama ilivyokusudiwa. 

Miradi Ambayo Haikutekelezwa Sh. Bilioni 14.903 

Nilibaini utekelezaji wa miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 10.550 katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 26 kutoanza kwa wakati licha ya uwepo wa fedha za utekelezaji wa miradi 

husika. Kutotekelezwa kwa miradi kulisababishwa na ucheleweshwaji wa fedha ambazo 

zilitolewa kati ya tarehe 26 na 30 Juni 2020 ambapo ulikuwa ni mwisho wa mwaka wa fedha. 

Aidha, kazi zilizopangwa kutekelezwa kwenye Halmashauri 6 zenye thamani ya Sh. bilioni 

4.353 hazikutekelezwa kutokana na kutotolewa kwa fedha na Hazina. Halmashauri ambazo 

hazikutekeleza miradi zinaoneshwa katika Kiambatisho Na. 2. 

Hali hii inaashiria kutofikiwa kwa malengo hivyo kupelekea halmashauri kushindwa kutimiza 

majukumu yake ya kutoa huduma kwa wananchi. 

Miradi Iliyokamilika Lakini Haitumiki Sh. Bilioni 18.328 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini miradi iliyokamilika yenye thamani ya Sh. bilioni 18.328 katika 

Halmashauri 40 lakini haikuwa ikitumika kama ilivyokusudiwa. Hii inaonesha kuwa thamani 

ya fedha za miradi husika haipatikani na kuna hatari ya kuharibika kwa miradi hiyo. 

Ufafanuzi zaidi unatolewa katika kiambatisho Na. 3. 

Mikataba yenye Thamani ya Sh. Bilioni 25.561 Haikufanyiwa Upekuzi wa Kisheria  

Nimebaini mikataba minne katika halmashauri tatu ambayo haikufanyiwa upekuzi na 

mikataba miwili katika Halmashauri ya Mji Makambako na Halmashauri ya Wilaya ya 

Wanging'ombe ambayo ilipekuliwa kabla ya mwajiri kukubali ofa ya wakandarasi. Mapungufu 

yaliyobainika katika upekuzi wa mikataba yanaoneshwa kwenye Jedwali hapa chini.  

MAPUNGUFU YALIYOBAINIKA KATIKA UPEKUZI WA MIKATABA 

Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

H/W Mpanda  Ujenzi wa 
mradi wa 
kusambaza 
maji katika 

LGA.099/2017
/2018/W/WAT
ER/02/Lot 1 

634,810,489 Haukupekuliwa 
na 
Mwanasheria 
wa Halmashauri 
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Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Kijiji cha 
Kabungu 

H/W Kigoma  Ujenzi wa 
mradi wa 
kusambaza 
maji katika 
Vijiji vya 
Kaseke, 
Kimbwela na 
Nyamoli 

LGA/043/2016
/2017/W/15 

1,163,496,000 Haukupekuliwa 
na 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali. 

H/W 
Wanging'ombe  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
wa Igando-
Kijombe 

LGA/153/2017
/2018/W/01 

12,437,407,360 Mikataba 
ilipekuliwa 
kabla ya 
halmashauri 
mkandarasi 
kukubaliwa ofa 

H/W 
Makambako  

Ujenzi wa 
mradi wa 
kusambaza 
maji wa 
Usetule-
Mahongole 

LGA/166/2018
/2019/W/01 

7,996,231,305 

H/W 
Mkuranga 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Mwanambaya 

LGA/012/WS/
2017/2018/w/
01-02 

2,347,737,221 Haukupekuliwa 
na 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali. 

Ujenzi wa 
mradi wa 
visima vya maji 
katika Kijiji cha 
Mkerezange 

LGA/012/WS/
2017/2018/w/
01-03 

981,996,310 Haukupekuliwa 
na 
mwanasheria 
wa 
halmashauri. 

 Jumla  25,561,678,685  

Kwa maoni yangu, kutofanya upekuzi wa mikataba kunaziweka halmashauri katika hatari za 

kisheria na kunaweza kuhatarisha thamani ya fedha kwa miradi hiyo. Aidha, barua za 

kukubali ofa ni sehemu ya mikataba hivyo lazima ifanyiwe upekuzi kwa kuwa inahusisha bei 

ya mkataba baada ya kusahihishwa na masharti mengine kwa mzabuni aliyeshinda 

kuyatekeleza. Hivyo, inaweza kusababisha wazabuni waliofanikiwa kushindwa kuwajibikaji 

ipasavyo. 

Dosari Zilizojitokeza Zaidi Katika Manunuzi ya Mwaka wa Fedha 2019/20  

Nimebaini dosari mbalimbali za manunuzi katika mamlaka za Serikali za Mitaa, kati ya dosari 

hizo, manunuzi yasiyo na ushindani ndio kasoro inayoongoza ambapo halmashauri 57 

zilifanya manunuzi ya Sh. bilioni 9.14 bila ya ushindani wa bei kama zilizoorodheshwa katika 

Jedwali hapa chini. 

Dosari zote zilizoorodheshwa zimejadiliwa katika aya zinazofuata pamoja hatua za 

marekebisho zilizochukuliwa na Serikali. 
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 DOSARI ZILIZOJITOKEZA ZAIDI KATIKA MANUNUZI YA MWAKA HUU 

Na. Dosari Zilizobainika 

Idadi ya 

H/Shauri Kiasi (Sh.) 

1.  Manunuzi yasiyo na ushindani 57 9,143,192,259 

2.  Vifaa vilivyonunuliwa na kupokelewa bila 

kukaguliwa au kupimwa 

44 3,103,120,807 

3.  Manunuzi na tuzo za zabuni bila idhini ya bodi 

za zabuni  

39 6,948,439,587 

4.  Manunuzi kutoka kwa wasambazaji bila 

mikataba ya makubaliano kutoka Mamlaka ya 

Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

39     5,130,195,752 

5.  Manunuzi yaliyofanywa kupitia pesa taslimu 24 752,071,479 

6.  Malipo ya bidhaa, kazi au huduma ambazo 

hazikupokelewa 

24 1,561,310,401 

7.  Manunuzi ya bidhaa na huduma bila mkataba 

mdogo 

17 676,005,295 

8.  Manunuzi yaliyofanyika nje ya mpango wa 

manunuzi wa mwaka ulioidhinishwa na 

halmashauri 

17 5,012,044,504 

9.  Kutowasilisha ripoti za kila mwaka za 

utekelezaji wa ununuzi kwa PPRA 

17 1,828,187,880 

10.  Kununuliwa kwa vifaa zaidi ya mahitaji ya 

halmashauri 

11 586,458,238 

11.  Matengenezo ya magari ambayo 

hayajapitishwa TEMESA 

10 153,057,506 

12.  Nyaraka za manunuzi zinazokosekana kwa ajili 

ya ukaguzi 

9 3,662,901,212 

Jumla 38,556,984,920 

Malipo ya Sh. Bilioni 5.793 Yaliyofanywa Bila ya Vipimo Wala Kuthibitishwa na 

Wasimamizi wa Miradi  

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inazitaka taasisi 

kuidhinisha malipo kwa kuzingatia vipimo na kwa vipindi au hatua zilizoelezwa katika 

mkataba. Hata hivyo, nilibaini katika halmashauri 24 malipo ya kazi za ujenzi zenye thamani 

ya Sh. bilioni 5.793 yalifanywa bila vipimo wala uthibisho wa mhandisi. Hali hii inaweza 

kusababisha malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika. 

ORODHA YA HALMASHAURI ZENYE MALIPO YALIYOFANYWA BILA VIPIMO WALA KUTHIBITISHWA NA 

WASIMAMIZI WA MIRADI 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

Na

. 

Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Temeke 2,355,636,382    

2.  H/W Itigi 529,171,878 14.  H/W Kalambo 64,896,280 

3.  H/W Buchosa 392,897,238 15.  H/W Masasi 61,036,760 

4.  H/W Uvinza 353,443,477 16.  H/W Korogwe 39,640,720 

5.  H/M Songea 343,980,659 17.  H/Mji Nanyamba 35,295,000 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

Na

. 

Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

6.  H/W Mlimba 337,500,000 18.  H/M Kinondoni 31,620,171 

7.  H/W Chunya 326,843,491 19.  H/W Mpimbwe 30,013,375 

8.  H/W Nkasi 175,778,504 20.  H/W Newala 27,914,000 

9.  H/W Momba 167,306,900 21.  H/W Bagamoyo 22,426,000 

10.  H/Jiji Mbeya 162,000,000 22.  H/M Tabora 12,594,977 

11.  H/W Nachingwea 146,340,805 23.  H/W Kakonko 9,504,789 

12.  H/M Lindi 94,000,000 24.  H/W Uyui 5,000,000 

13.  H/M Sumbawanga 68,777,000  Jumla 5,793,618,406 

Miradi ya Ujenzi yenye Thamani ya Sh. Bilioni 3.458 Haikujumuisha Kwenye Mipango ya 

Manunuzi ya Mwaka Iliyoidhinishwa 

Nilikagua mipango ya mwaka ya manunuzi na kubaini kuwa mikataba miwili yenye thamani 

ya Sh. bilioni 3.46 haikujumuishwa kwenye mipango ya manunuzi ya mwaka ikimaanisha 

miradi ilitekelezwa bila mipango. Jedwali hapa chini linaonesha orodha ya miradi 

iliyotekelezwa ambayo haikuwepo katika mipango ya manunuzi. 

MIRADI ILIYOTEKELEZWA AMBAYO HAIKUWEPO KATIKA MIPANGO YA MANUNUZI 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Namba ya Mkataba 
Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 

Rukwa H/W 
Sumbawanga  

Ujenzi wa bwawa la 
maji Kijiji cha Ikozi 
awamu ya II  

LGA/097/2017/2018
/WS/W/05 

 2,943,086,780  

Geita H/W Bukombe  Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Nampalahala awamu 
ya II 

LGA113/2017/2018/
RWSSP/03 LOT II 

  514,915,618  

Jumla 3,458,002,398  

Kwa maoni yangu, utekelezaji wa miradi isiyopangwa yenye thamani ya Sh. Bilioni 3.46 

unaweza kusababisha mchakato mbovu wa manunuzi na matumizi yasiyopangwa. Mbali na 

hilo, inaweza kusababisha kushindwa kutekeleza miradi iliyopangwa na kutengewa bajeti. 

Miradi yenye Thamani ya Sh. Bilioni 23.376 Ilitekelezwa Bila Washauri na Kusababisha 

Ucheleweshaji wa Huduma ya Maji kwa Jamii 

Katika ukaguzi wa majalada ya mikataba ya miradi iliyochaguliwa, nimebaini halmashauri 

mbili zilitekeleza mikataba mitatu yenye thamani ya Sh. bilioni 23.38. Katika miradi hii, 

washauri hawakuhusika kuhakiki miundo ya miradi na kusimamia utekelezaji wake. Hali hii 

ilisababisha kuongezeka kwa muda (miradi ilichukua miezi 19 hadi 30 kutoka miezi 6 hadi 12 

iliyopangwa) wa miradi kwa sababu ya kusimamishwa kwa kazi na kushindwa kukabili 

mabadiliko ya mawanda, wakati, na matokeo kinyume na maagizo. Orodha ya miradi 

iliyotekelezwa bila washauri inaoneshwa katika Jedwali hapa chini. 
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MIRADI INAYOTEKELEZWA BILA WASHAURI 

Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya Mkataba 
(Sh.) 

Tarehe ya 
Kuanza Na 
Kumaliza 
Ujenzi 

%
 Y

a
 

U
te

k
e
le

z
a
ji

  

H/W 
Sumbawanga  

Ujenzi wa 
bwawa la maji 
Kijiji cha Ikozi 
awamu ya II 

LGA/097/20
17/2018/W
S/W/05 

  2,943,086,780  02.10.2018 - 
01.04.2019 

50 

H/W 
Wanging'om
be 

Ujenzi wa mradi 
wa maji Igando - 
Kijombe 

LGA/153/20
17/2018/W
/01 

 12,437,407,360  09.07.2018 - 
08.07.2019 20 

H/M 
Makambako  

Ujenzi wa mradi 
wa maji Vijiji 
vya Usetule na 
Mahongole 

LGA/166/20
18/2019/W
/01 

7,996,231,305  23.05 2019 - 
22.11.2019 

17 

 Jumla  23,376,725,445   

Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi bila washauri kumesababisha kusimama kwa kazi ili 

kusubiri wataalamu kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji kwa sababu ya kutokuwepo kwa 

wataalamu wakati wa utekelezaji wa mradi. Vilevile, imechangia kuchelewesha kukamilika 

kwa miradi kwa zaidi ya miezi 13 na hivyo kuchelewesha huduma ya maji kwa walengwa. 

Kushindwa Kukidhi Mawanda ya Ukaguzi Kutokana na Kukosekana kwa Kumbukumbu za 

Manunuzi – Sh. Bilioni 3.021 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini baadhi ya mazingira ambayo yanaonesha udhaifu katika 

usimamizi wa kumbukumbu za manunuzi ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Udhaifu 

mkubwa ulionekana hasa katika utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi na usimamizi wa 

mikataba ambapo majalada ya manunuzi na mikataba ilikosa baadhi ya nyaraka muhimu. 

Kwa mfano, nilibaini katika halmashauri sita manunuzi yenye thamani ya Sh. bilioni 3.02 

yakiwa hayana nyaraka mbalimbali za kuyathibitisha. Kwa maana hiyo, wigo wangu wa 

ukaguzi ulikuwa mdogo, na sikuweza kuthibitisha uhalali wa manunuzi haya. Orodha ya 

halmashauri ambazo kumbukumbu za manunuzi zilikosekana inaoneshwa katika Jedwali 

hapa chini. 

HALMASHAURI AMBAZO KUMBUKUMBU ZA MANUNUZI ZILIZOKOSEKANA 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Mlele     2,195,082,530  

2.  H/W Madaba      442,078,923  

3.  H/W Tarime     234,144,400  

4.  H/M Songea     80,891,880  

5.  H/Mji Tunduma    61,311,095  

6.  H/W Ushetu      7,200,000  

 Jumla 3,020,708,828 
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Ucheleweshaji wa Nyongeza ya Mishahara na Kupandisha Madaraja 

Nilipitia mafaili ya watumishi pamoja na Mfumo wa LAWSON wenye taarifa mbalimbali za 

watumishi na kubaini watumishi 7,992 katika Mamlaka 14 za Serikali za Mitaa 

hawakupandishwa madaraja ingawa walikuwa na sifa kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapa chini. 

 
MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA ZENYE UCHELEWESHAJI WA NYONGEZA YA MISHAHARA NA KUPANDISHA 

MADARAJA 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Watumishi 

1.  H/W Bagamoyo  891 

2.  H/W Hai  1,176 

3.  H/W Kakonko  18 

4.  H/Mji Kasulu  155 

5.  H/W Manyoni  10 

6.  H/W Mbozi  826 

7.  H/W Mbulu 730 

8.  H/W Moshi  1,848 

9.  H/M Moshi  1,523 

10.  H/W Mtwara  34 

11.  H/W Newala  164 

12.  H/W Siha  590 

13.  H/W Singida  22 

14.  H/W Ukerewe  5 

   Jumla 7,992 

 

Kushindwa kupandisha madaraja na kutoa nyongeza ya mishahara kwa wakati kwa watumishi 

wa umma husababisha utendaji duni katika utoaji wa huduma na hii huhatarisha nia njema 

ya Serikali ya kutoa huduma bora kwa wananchi. 

 

Mikopo Iliyopindukia kwa Watumishi bila Kudhibitiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Uchambuzi uliofanywa katika Mamlaka 35 za Serikali za Mitaa ulibaini watumishi 3,038 
waliokuwa wakipokea chini ya 1/3 ya mishahara yao. Utaratibu huu wa kukopa usiodhibitiwa 
unaweza kuathiri utendaji wa watumishi na kuathiri utendaji wa jumla wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Aidha, nilibaini kuwa hali hii ilichangiwa na ulipaji wa deni la Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambapo mnufaika hukatwa asilimia 15 ya mshahara. 

Katika hali isiyo ya kawaida, pia nilibaini watumishi 8 katika Mamlaka 6 za Serikali za Mitaa 

ambao kila mwisho wa mwezi hawapati kiasi chochote cha mshahara. Mamlaka hizo na idadi 

ya watumishi ni H/Jiji Arusha (1), H/W Kiteto (1), H/W Njombe (1), H/M Temeke (1), H/W 

Rombo (3) na H/W Same (1).  

Ninapata wasiwasi na ustawi wa watumishi hawa katika kupata mahitaji yao muhimu kama 
vile chakula, mavazi na malazi. Hali hii inasababisha watumishi kutumia muda wa kazi kwa 
shughuli zao binafsi ili kujipatia kipato cha ziada, hali inayoweza kudumaza utoaji wa 
huduma kwa jamii. 
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Kutokulipwa Madai ya Watumishi wa Umma Sh. Bilioni 359.36 

Ukaguzi wangu ulibaini uwepo wa madai ya Sh. bilioni 331.52 kwenye Taasisi 80 za Serikali 

Kuu na Sh. bilioni 27.84 kwa Mamlaka 36 za Serikali za Mitaa, hivyo kuwa na jumla ya madai 

yanayofikia Sh. Bilioni 359.36.  

 

Hasara itokatokanayo na kukataliwa kwa madai ya fedha za Bima ya Afya Kiasi cha Sh. 

bilioni 4.46  

Tathmini niliyofanya katika zahanati, vituo vya afya, na hospitali katika Mamlaka 60 za 

Serikali za Mitaa nilibaini uwepo wa madai yaliyokataliwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya ikiwa ni gharama za matibabu kwa wagonjwa wanaotumia huduma za bima ya kiasi cha 

Sh. bilioni 2.28 na sh.bilioni 2.18 kwa Hospitali za Rufaa 26  kutokana na makosa  katika 

ujazaji wa taarifa za wagonjwa pamoja na kutozingatia taratibu kama vile idhini batili, 

kutozingatia miongozo ya matibabu, kutoonesha vipimo vya utambuzi, na kuingizwa kwa 

huduma ambazo hazikuwa katika Mfuko. Madai yaliyokataliwa yanaathiri uwezo wa 

zahanati, vituo vya afya na hospitali katika kutoa huduma za afya kwa jamii kwani hii ni 

sawa na kutoa huduma za matibabu bure. 

Mashauri dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yenye jumla ya Sh. bilioni 123.97 na 

Madai ya Halmashauri Dhidi Watoa Huduma Yaliyoko Mahakamani Kiasi cha Sh. bilioni 

13.40  

Mamlaka za Serikali za Mitaa 117 kati ya 185 zilikuwa zinadaiwa kutokana na mashauri yaliyo 

mahakamani yenye thamani Sh. bilioni 123.97; na Mamlaka za Serikali za Mitaa 60 zilikuwa 

na mashauri ya madai mahakamani ya jumla ya Sh. bilioni 13.40 dhidi ya wadau wake. 

 

Madeni tarajiwa yanaweza kuleta athari kubwa kwenye rasilimali fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, kama vile gharama za uendeshaji wa mashauri na hatari ya kulipa kiwango 

kikubwa cha pesa baadaye kutokana na halmashauri kushindwa kesi. Hali hiyo ikitokea 

inaweza kuathiri utoaji endelevu wa huduma za jamii. 

 

5.2.2   Ukaguzi Maalumu Mamlaka  za Serikali za Mitaa 

 

Ndugu Wanahabari, 

Nilifanya kaguzi Maalumu kwa Halmashauri 64 ili kuangalia mwenendo wa Halmashauri hizi 

katika kukusanya mapato na kutekeleza miradi mbalimbali. Kaguzi hizi ziliangazia kipindi 

cha Miaka ya Fedha 2017/18 hadi 2019/20. Katika kaguzi hizo nilibaini mapungufu yafuatayo: 

Mapato Ambayo Hayakukusanywa Kutoka Vyanzo Mbalimbali vya Mapato ya Ndani Sh. 

bilioni 60.805 

Katika ukaguzi maamlu kwa kipindi cha mwaka wa fedha wa 2017/18 hadi 2019/20 ukaguzi 

nilibaini kuwa jumla ya Halmashauri 42 hazikuweza kukusanya mapato kiasi cha Sh. bilioni 
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60.805 kutoka vyanzo mbalimbali, vikijumuisha kodi za vibanda vya Halmashauri, madeni 

kutoka kwa mawakala wa ukusanyaji mapato ya ndani, Leseni za biashara zisizolipiwa na 

malipo yanayotokana na ukusanyaji wa Taka ngumu; kama ilivyoanishwa katika Jedwali hapa 

chini  

Kwa maoni yangu, upotevu huu wa mapato unatokana na udhaifu wa mamlaka husika 

kushindwa kufuatilia na kuhakikisha wadaiwa wote wanalipa madeni yao kwa wakati na 

kuchukua hatua stahiki kwa wanaoshindwa kutimiza wajibu wao wa kulipa.  

 MAPATO AMBAYO HAYAKUKUSANYWA KUTOKA VYANZO MBALIMBALI VYA MAPATO YA NDANI 
Na. Mkoa Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 Dar es Salaam H/Manispaa Kinondoni  28,996,482,240  

2 Mwanza H/Jiji Mwanza  6,674,588,103  

3 Arusha  H/Jiji Arusha   5,096,082,536  

4 Tanga H/Jiji Tanga  3,571,460,410  

5 Rukwa H/W Sumbawanga  3,464,662,856  

6 Dar es Salaam H/Jiji Dar es Salaam  2,529,445,783  

7 Tanga  H/Mji Korogwe  1,855,512,000  

8 Iringa  H/W Kilolo  1,250,418,957  

9 Dodoma H/W Kongwa  861,484,756  

10 Manyara H/W Kiteto  625,779,028  

11 Kilimanjaro  H/Manispaa Moshi  609,742,907  

12 Kilimanjaro H/W Same  570,828,500  

13 Songwe H/W Mbozi  466,336,477  

14 Mwanza H/W Magu  450,839,043  

15 Dodoma H/W Chamwino  370,121,628  

16 Kagera  H/W Karagwe  342,154,922  

17 Njombe  H/W Makete  295,118,952  

18 Dodoma H/Jiji Dodoma  268,991,230  

19 Dar es Salaam H/Manispaa Ilala  241,235,806  

20 Ruvuma H/Manispaa Songea  210,319,829  

21 Kigoma H/W Uvinza  206,031,703  

22 Tabora H/ManispaaTabora  199,556,934  

23 Arusha  H/Wilaya Karatu  194,512,788 

24 Simiyu H/W Bariadi  164,089,366  

25 Pwani H/W Bagamoyo   135,430,352  

26 Katavi H/Manispaa Mpanda  134,515,000  

27 Tanga H/W Mkinga  126,632,060  

28 Shinyanga H/Mji Kahama  104,678,353  

29 Mara H/W Rorya  99,511,249  

30 Tabora H/Mji Nzega  96,727,295  

31 Mara H/Manispaa Musoma  88,690,000  

32 Manyara H/W Mbulu  74,726,150  

33 Dodoma H/W Chemba  73,121,393  

34 Kigoma H/W Kasulu  59,314,231  

35 Njombe H/W Njombe  58,948,704  

36 Lindi H/W Kilwa  51,175,024  

37 Arusha H/W Meru   40,988,000  

38 Mbeya H/W Busokelo  39,344,000  

39 Kigoma  H/W Buhigwe  31,549,418  

40 Singida H/W Itigi  29,572,710  

41 Singida H/W Mkalama  19,828,000  

42 Ruvuma H/W Nyasa  16,203,900  

43 Geita Mji H/Mji Geita  8,752,750  

 Jumla  60,805,505,343 

Mapato ya Ushuru wa Huduma Ambayo Hayajakusanywa na Halmashauri Sh. Bilioni 8.457 

Katika ukaguzi maalumu kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20 nilibaini 

kuwa Halmashauri 21 zilishindwa kukusanya mapato ya ushuru wa huduma kiasi cha Sh. 

bilioni 8.457 kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali hapa chini. kutokana na shughuli 
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mabalimbali za kiuchumi zilizofanyika ndani ya halmashauri husika. 

Kwa maoni yangu, upotevu huu wa mapato unatokana na udhaifu wa mamlaka husika 

kushindwa kufuatilia vyanzo vya mapato ikiwemo ushuru wa huduma ili kujua kampuni na 

wadau wote wanaoendesha shughuli za kiuchumi ndani ya maeneo yao ya kiutawala na 

kuhakikisha kuwa yanalipa ushuru kadri ya matakwa ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 

Na. 9 ya 1982, (Ilivyorekebishwa 2000) inayosema kwamba mapato na rasilimali za 

Halmshauri ya Wilaya yatajumuisha mapato yote yaliyotokana na huduma zitolewazo na 

kupokelewa na taasisi, kwa kiwango kisichozidi 0.3 asilimia ya mapato hayo, baada ya kutoa 

kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa.  

Nashauri mamlaka husika ziongeze nguvu katika kufuatilia na kujua mapato halisi ya Taasisi 

zinazofanya kazi au kutoa huduma ndani ya maeneo yao ya kiutawala ya halmashauri husika 

kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), ili waweze kukusanya mapato 

stahiki toka katika taasisi hizo. 

MAPATO YA USHURU WA HUDUMA AMBAYO HAYAJAKUSANYWA NA HALMASHAURI 
Na. Jina la Halmashauri  Kiasi 

1 H/Manispaa Ilala  3,075,963,095  

2 H/Mji Kahama 1,211,482,633  

3 H/W Kilosa 962,165,908  

4 H/Mji Geita 654,935,880  

5 H/W Kilolo  618,071,741  

6 H/Manispaa Songea 501,276,586  

7 H/W Rungwe 459,091,770 

8 H/W Bagamoyo  191,997,408  

9 H/W Rorya 163,468,114  

10 H/Manispaa Mpanda 140,022,735  

11 H/W Kibondo 111,026,052  

12 H/W Magu  72,215,601  

13 H/W Makete 67,421,870  

14 H/W Kilwa 51,175,024  

15 H/W Kiteto  49,363,229  

16 H/W Nyasa  44,924,745  

17 H/W Kongwa  39,051,604  

18 H/ManispaaTabora  23,077,333  

19 H/W Same  10,910,631  

20 H/W Njombe  5,172,040  

21 H/W Mkinga  5,140,065  

Jumla  8,457,954,064 

Mapato yaliyokusanywa na mawakala kupitia Mfumo wa LGRCIS ambayo 

hayakuwasilishwa Benki Sh. bilioni 23.879 

Matokeo ya ukaguzi uliofanyika katika Mamlaka 59 za serikali za mitaa yanaonesha kuwa 

kwa kipindi cha miaka ya fedha 2017/18 hadi 2019/20, makusanyo ya jumla ya Sh. bilioni 
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23.879 kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani yalibainika kutowasilishwa benki 

kutokana na udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ndani. Hii ni kinyume na Agizo la 50 (5) la 

Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.  

Muhutasari wa mapato yaliyobainika kutowasilishwa benki kwa kila halmashauri ni kama 

inavyooneshwa katika Jedwali hapa chini. 

MAPATO YALIYOKUSANYWA NA MAWAKALA KUPITIA MFUMO WA LGRCIS AMBAYO 

HAYAKUWASILISHWA BENKI 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/M ya Kinondoni  5,983,799,498 

2 H/Jiji Dar es Salaam  1,677,018,980 

3 H/J la Arusha 1,256,788,700 

4 H/W ya Songea 1,011,379,373 

5 H/W ya Chemba 769,172,024 

6 H/W ya Itilima 714,457,233 

7 H/W ya Kilosa 713,695,590 

8 H/W ya Kasulu 612,853,913 

9 H/W ya Mbozi 603,530,832 

10 H/W ya Meru 557,829,134 

11 H/M ya Ilala  552,456,653 

12 H/W ya Kilwa 512,210,970 

13 H/J la Mwanza 496,153,502 

14 H/W ya Kongwa 490,603,427 

15 H/M ya Temeke  478,520,015 

16 H/W ya Makete 476,584,694 

17 H/Jiji la Tanga 444,269,885 

18 H/W ya Kibondo 430,336,652 

19 H/W Morogoro 420,872,288 

20 H/W ya Sumbawanga 418,116,333 

21 H/M ya Iringa 409,051,598 

22 H/Ma ya Shinyanga 406,591,529 

23 H/W ya Rungwe 370,279,219 

24 H/J la Dodoma 347,781,513 

25 H/W ya Momba 338,643,215 

26 H/W ya Uvinza 318,728,573 

27 H/W ya Siha 288,691,349 

28 H/W ya Itigi 283,782,266 

29 H/M ya Lindi 271,893,261 

30 H/M ya Songea 229,251,495 

31 H/W ya Masasi 167,984,487 

32 H/M ya Mpanda 155,173,450 

33 H/W ya Kilolo 146,542,908 

34 H/W ya Chamwino 139,550,670 

35 H/M ya Moshi 134,044,850 

36 H/W ya Kiteto 118,918,000 

37 H/W ya Sikonge 115,255,248 

38 H/W ya Nyasa 115,028,471 

39 H/W ya Bariadi 111,085,799 

40 H/W ya Karagwe  109,472,791 

41 H/W ya Karatu 80,214,500 

42 H/M ya Kahama 78,764,853 

43 H/W ya Mbulu 74,726,150 

44 H/W ya Buhigwe 74,223,744 

45 H/M ya Singida 47,658,041 

46 H/M ya Musoma 46,732,360 

47 H/M ya Tabora 34,789,687 

48 H/W ya Nyang’wale 33,299,341 

49 H/W ya Njombe 32,858,050 

50 H/W ya Magu 29,552,820 

51 H/W ya Korogwe 27,375,492 

52 H/M ya Morogoro 24,528,420 

53 H/W ya Mkinga 21,462,486 

54 H/Mji wa Nzega 19,108,030 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

55 H/W ya Bukoba  15,182,040 

56 H/W ya Same 13,393,755 

57 H/W ya Mkalama 11,605,250 

58 H/M ya Sumbawanga 9,974,650 

59 H/W ya Babati 6,044,900 

Jumla 23,879,894,957 

 

Kwa maoni yangu, haya ni mapato halisi ya Serikali yaliyochepushwa na kutumiwa kwa 

matumizi binafsi kwa njia ya ubadhilifu. Nashauri mamlaka husika washirikiane na 

TAKUKURU kuhakikisha wahusika wanawajibika kurejesha fedha walizochukua au 

wanafikishwa kwenye vyombo vya sheria kujibu mashitaka. 

 

Hati za Malipo ya Sh. Bilioni 5.796 Ambazo Hazikuwasilishwa kwa Ajili ya Ukaguzi  

Mchanganuo wa nyaraka za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi wangu 

katika Jedwali hapa chini. 

 HATI ZA MALIPO AMBAZO HAZIKUWASILISHWA KWA AJILI YA UKAGUZI  
Na. Jina la Halmashauri   Kiasi  

1 H/W Rorya  976,942,815  

2 H/W Kilosa  815,376,829  

3 H/Manispaa Kinondoni  540,605,920  

4 H/W Itigi  482,116,753  

5 H/W Morogoro  387,671,740  

6 H/W Njombe  286,049,700  

7 H/W Bariadi  267,859,305  

8 H/Manispaa Ilala  241,235,806  

9 H/Manispaa Singida  239,071,596  

10 H/W Mbozi  222,822,766  

11 H/W Kasulu  214,683,142  

12 H/W Siha  194,832,334  

13 H/W Kibondo  162,556,940  

14 H/Manispaa Iringa  162,438,044  

15 H/Manispaa Sumbawanga  153,401,656  

16 H/Jiji Arusha   135,774,270  

17 H/W Rungwe  119,774,590  

18 H/W Kilwa  103,287,218  

19 H/W Uvinza  70,186,700  

20 H/W Kongwa  19,638,400  

Jumla 5,796,326,524  

 

5.2.2.1 Halmashauri ya Manispaa Ya Bukoba 

Kutopokelewa kwa Vifaatiba Kutoka Bohari ya Dawa (MSD) Vyenye Thamani ya Sh. Bilioni 

1.08 
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Kwa mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20 Halmashauri kupitia vituo vya afya Kishanje, 

Katoro na Maruku ilipokea vifaa tiba vyenye jumla ya Sh. 347,103,250. Vifaa tiba hivi ni 

sehemu ya jumla ya vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 1,431,928,830 vilivyopaswa 

kupokelewa kutoka Bohari ya Madawa (MSD) kwa ajili ya huduma ya dharura ya uzazi na 

watoto wachanga (CEmONC) ambapo kila kituo kilipaswa kupokea vifaa vyenye thamani ya 

Sh. 477,309,610. Kwa mantiki hiyo nilibaini kuwa vifaa ambavyo havijapokelewa hadi 

ukaguzi wangu unakamilika vina thamaani ya Sh. 1,084,825,580. Kutokupelekwa kwa vifaa 

tiba hivyo kunasababisha majengo mengi yaliyojengwa kushindwa kuanza kutoa huduma kwa 

wananchi kwa wakati. 

 5.2.2.2 Halmashauri ya Wilaya Ya Nkasi 

Kutorejeshwa kwa fedha ya malipo ya awali Kiasi cha Sh. bilioni 1.08 baada ya 

Mkandarasi Kufutiwa Usajili  

Katika Mwaka wa Fedha 2017/18, Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi ilimlipa mkandarasi M/s 

Fally Enterprises Ltd kwa ajili ya mradi wa maji wa Mpasa na Isale Sh. bilioni 1.50, ikiwa ni 

gharama ya malipo ya awali. Ilibainika kuwa mkandarasi alifutiwa usajili wa kandarasi kwa 

barua yenye kumb. Na. C6/1224/8/2002/17 ya tarehe 19/10/2019. Kati ya kiasi alichopewa 

kama malipo ya awali Halmashauri ilifanikiwa kurejesha toka kwa mkandarasi Sh. milioni 

416.45 tu hivyo Halmashauri haikufanikiwa kurejesha kiasi cha Sh. bilioni 1.08. 

Mabadiliko ya nyongeza ya gharama ya mikataba bila idhini ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 

Sh. bilioni 10.58 

Nilibaini nyongeza yenye jumla ya Sh. bilioni 10.58 kwa wakandarasi waliotekeleza miradi 

ya maji. Mradi wa maji wa Isale Sh. bilioni 2.46 mradi wa maji wa Mpasa Sh. bilioni 1.25 na 

mradi wa maji wa Kamwanda Sh. bilioni 6.86. Nyongeza hiyo ilipitishwa kwenye kikao cha 

Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango cha tarehe 10/06/2017, na si Katibu Mkuu Wizara ya 

Fedha (Mlipaji Mkuu wa Serikali), kinyume na matakwa ya kanuni ya 110(4) ya Kanuni za 

Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 (zilizorekebishwa 2016), inayotaka taasisi kupata kibali 

cha Mlipaji Mkuu wa Selikali kabla ya kufanya nyongeza ya gharama ya mkataba. 

Manunuzi Kutoka Kwenye Biashara za Watumishi wa Halmashauri Sh.182,004,440  

Halmashauri ilifanya manunuzi ya vifaa vya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya na vituo vya afya 

vyenye thamani ya Sh. 182,004,440 kutoka katika biashara mbalimbali zinazomilikiwa na 

watumishi wa Halmashauri. Miongoni mwao ni Mhasibu Msaidizi na Mtunza Fedha Mkuu (Main 

Cashier), na mwingine ni Mwenza wa Kaimu Mhandisi wa Ujenzi wa Halmashauri, hali hii 

inaweza kuleta mgongano wa kimaslahi na kupelekea kuwepo na upendeleo katika mchakato 

wa manunuzi. 

Hasara iliyotokana na Malipo kwa Kazi Ambazo Hazikutekelezwa Sh. bilioni 2.36  

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi ilifanya malipo ya kiasi cha Sh. bilioni 2.36 

kwa makandarasi kwa kazi ambazo hazikutekelezwa, kati ya fedha hizo Sh.  bilioni 1.23, 

zililipwa kwenye miradi 17 ya maji, mradi wa umwagiliaji, mradi wa bwawa na mradi wa 
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chumba cha ubaridi (Cold room) na Sh. 1.13 zililipwa zaidi ya kiwango cha mkataba katika 

miradi 17 ya maji na miradi miwili ya barabara, hivyo kusababisha hasara kwa Halmashauri. 

Malipo haya yalifanyika katika kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17 na 2017/18. 

Malipo ya Usanifu na Usimamizi wa Miradi ya Maji Kulipwa kwa Kampuni ya Mtumishi wa 

Wizara ya Maji Sh. 255,825,327  

Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi ilifanya malipo ya Sh. 255,825,327 kwenda kwa mkandarasi 

M/s O&A Co. Ltd, kwa ajili ya usanifu na usimamizi wa Mradi wa maji wa Kabwe, King'ombe, 

Tambaruka na Kisula, mradi wa maji wa Itete, Mtakuja, Katongolo, Msilihofu, Ntuchi, Kitosi, 

Nkata, Chala A na C, Mpasa na Mlambo na mradi wa maji wa Mkinga na Matala. Nilibaini 

mmoja wa wamiliki (wanahisa) wa kampuni hiyo ni mtumishi wa Wizara ya maji katika 

Kitengo cha Oparesheni na Matengenezo. Hii inaonesha mgongano wa maslahi na kuminya 

usawa katika mchakato wa manunuzi. Hata hivyo mpaka kufikia Aprili 2020 miradi ya kijiji 

cha Matala haukutoa matokeo chanya kutokana na mapungufu katika usanifu uliofanywa na 

kampuni hiyo. 

Wakandarasi Kutekeleza Miradi ya Sh. Bilioni 8.02 Bila Kuwa na Usajili wa Kisheria  

Uongozi wa Halmashauri uliingia mikataba yenye jumla ya thamani ya Sh. bilioni 8.02 na 

kampuni ambayo hayana usajili wa kisheria. Miongoni mwa kampuni hizo ni M/s Fally 

Enterprises Ltd aliyesaini mkataba wa Sh. bilioni 7.49 kwa ajili ya mradi wa maji wa Isale, 

bila kuwa na usajili wa bodi ya wakandarasi(CRB), katika mwaka wa fedha 2016/2017 hadi 

2018/2019 kwa vipindi tofauti halmashauri ililipa jumla ya Sh. 376,006,229 kwa M/s Ngejito 

Group Ltd, M/s Isunta Carpenters Group na Rehema Selemani Mwenda, kwa ajili ya ujenzi 

wa barabara za Namanyere, ununuzi wa samani za vituo vya afya na ununuzi wa vifaa vya 

ujenzi wa hospitali ya Wilaya, bila kuwa na usajili wa BRELA na mwaka wa fedha 2016/2017 

na 2017/2018, Halmashauri katika vipindi tofauti ilifanya malipo ya jumla ya Sh. milioni 

150.63 kwa wazabuni kwa ajili ya manunuzi ya vifaa mbalimbali, bila ya kuwa na usajili wa 

mlipa kodi toka TRA (TIN No.) 

5.2.2.3 Halmashauri ya Jiji la Arusha 

Malipo ya Fidia ya Ardhi Kufanyika Kabla ya Taarifa ya Uthamini Kuandaliwa na 

Kupitishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali Sh. 243,000,000 

Timu ya ukaguzi maalum ilibaini kuwa Halmashauri ya Jiji la Arusha ilifanya malipo ya Sh. 

243,000,000 kwa fidia ya eneo la kituo cha afya Muriet kabla ya taarifa ya uthaminishaji wa 

eneo hilo kuidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali. Ukaguzi ulibaini kuwa taarifa hiyo 

iliandaliwa mwezi Juni, 2018 na iliidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali tarehe 20 Agosti, 

2018 wakati malipo yalifanyika kati ya mwezi Februari na Mwezi Aprili, 2018. 

Manunuzi Yaliyoidhinishwa na Wajumbe Wawili Kati ya Watano wa Bodi ya Zabuni 

Sh.289,043,152 

Mapitio ya nyaraka za manunuzi yaliyofanywa na Halmashauri ya Jiji la Arusha yalibaini 

manunuzi ya jumla ya Sh. 289,043,152.16 yaliyofanywa kupitia ‘circular resolution’ ambazo 

ziliidhinishwa na wajumbe wawili (2) badala ya watano (5) kinyume na matakwa ya Kanuni 
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ya 58(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013. Kanuni ya 58(4) ya Kanuni hizo 

inaelekeza maamuzi yafanywe baada ya kupitishwa na zaidi ya nusu (wajumbe 3) ya 

wajumbe wa bodi ya zabuni. 

Uwekezaji usio na Tija kati ya Halmashauri ya Jiji la Arusha na kampuni ya Happy 

Sausage katika Kampuni ya Arusha Meat Company Limited (AMCL).  

Ukaguzi maalum ulibaini kuwa tarehe 29 Novemba 1986 Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Arusha 

ilipima viwanja eneo la Sakina Arusha na kugawa kiwanja Na 1 kwa Halmashauri ya Manispaa 

ya Arusha (Kwa sasa Jiji). Tarehe 6 Desemba 1986 Halmashauri ilipewa haki ya kumiliki 

(Offer of Right of Occupancy) kiwanja Na. 1 Kitalu “FF” chenye ukubwa wa hekta 10.879 na 

tarehe 19 Oktoba, 1994 ilipewa Hati miliki ya kiwanja hicho kwa muda wa miaka 99. 

Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa tarehe 9 Januari, 1993 Halmashauri ya Manispaa ya Arusha 

(Jiji) iliingia makubaliano na Kampuni ya Happy Sausage Limited (HSL) ya kuendesha kwa 

ubia kiwanda cha nyama, Arusha Meat Company Limited (AMCL). Sehemu ya tatu (3) ya 

makubaliano hayo ilieleza kuwa Manispaa ya Arusha itamiliki asilimia 49 ya hisa sawa na 

Sh.14,700,000 na Happy Sausage itamiliki asilimia 51 sawa na Sh.15,300,000. Sehemu ya nne 

(4) ya makubaliano hayo ilikubalika kuwa wakurugenzi wa bodi watakuwa sita (6); watatu 

(3) kutoka Halmashauri ya Manispaa na watatu (3) kutoka Happy Sausage Ltd. Pia sehemu 

ya tano ilikubalika kuwa masuala yote yanayoihusu kampuni yatajadiliwa kwa pamoja na 

kufanyiwa maamuzi ya pamoja kati ya Halmashauri ya Manispaa ya Arusha na Kampuni ya 

Happy Sausage Ltd.  

Hata hivyo mapitio ya utekelezaji wa makubaliano hayo yalibaini mapungufu yafuatayo:  

• Kiwanja cha Halmashauri ya Jiji la Arusha kumegwa na kutengenezwa Kiwanja 

Na.2 Kitalu “FF” na kumilikiwa na Kampuni ya Happy Sausages Ltd isivyo halali 

• Maamuzi ya kuuzwa na kuwekwa rehani kwa mali (ardhi) ya kampuni ya Arusha 

Meat Company Limited (AMCL) ambayo hayakuridhiwa na Halmashauri ya 

Manispaa ya Arusha licha ya kuwa ni mwanahisa wa kampuni hiyo. 

• Halmashauri kushindwa kurasimisha umiliki wa Hisa 3420 kutoka Hanns Seidel 

Foundation zilizohamishiwa katika Halmashauri ya Manispaa ya Arusha. 

• Halmashauri kutoshirikishwa kwenye maamuzi mbalimbali yanayohusu 

uendeshaji wa Kampuni ya Arusha Meat Company Limited (AMCL).  

Malipo ya Ziada kwa Manunuzi ya Ardhi bila Mkataba na bila Kupitishwa na Vikao vya 

Kudumu vya Halmashauri Sh. 30,940,000 

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2017/18 Halmashauri ya Jiji la Arusha ilifanya makubaliano 

ya kununua eneo la ekari moja (1) kutoka kwa mwananchi kwa bei ya Sh.50,000,000. Hata, 

hivyo baada ya kufanya malipo ya fedha kwa mujibu wa makubaliano, muuzaji aliwasilisha 

barua ya malalamiko tarehe 27 Desemba, 2017 akidai kupunjwa kiasi cha Sh.30,940,000 

kutokana na ardhi aliyoiuzia Halmashauri. Kiasi hiki cha fedha za nyongeza kililipwa kupitia 

hati ya malipo namba 702001V1801800 ya tarehe 9 Januari, 2018 bila ya uwepo wa mkataba 

wa nyongeza (addendum) na bila taarifa ya uthamini wa ardhi ili kujua thamani halisi ya 
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eneo husika. Kwa madai hayo mapya Halmashauri ya Jiji la Arusha ilinunua ekari moja kwa 

Sh. 80,940,000 

5.2.2.4  Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam 

Ununuzi wa ‘excavator’ wenye shaka Sh.359,862,240  

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam iliingia makubaliano 

na mzabuni kupitia mkataba Na.LGA/018/2019/2020/G/22, wenye thamani ya Sh. 

359,862,240 kununua ‘excavator’ kwa ajili ya dampo la Pugu Kinyamwezi. Manunuzi haya 

yanatia shaka kutokana na mzabuni huyo kutokuwa na leseni ya uuzaji wa Mitambo. Mzabuni 

huyo alikuwa na leseni ya ukodishaji wa mitambo kama inavyothibitishwa na nakala ya leseni 

yake ya biashara Na. B 3190519 ya tarehe 26 Juni, 2019. 

Kutokamilika ujenzi wa zahanati katika kata ya kipunguni kutokana na upotevu wa fedha 

Sh. 74,093,000  

Mapitio ya jalada IMC/JW.12/1 la maendeleo ya Kata ya Kipunguni na Daftari la makosa ya 

kinidhamu yalibaini kuwa Afisa Mtendaji wa Kata ya Kipunguni na mtia saini wa akaunti ya 

maendeleo ya Kata ya Kipunguni walikutwa na kosa la upotevu wa fedha Sh. 74,093,000 

zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa Zahanati ya Kata ya Kipunguni. Upotevu huo ulisababisha 

mradi wa ujenzi kutokukamilika. 

5.2.2.5 Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 

Kutorejeshwa kwa Fedha Zilizolipwa Kama Mkopo wa Mshahara (Salary Advance) kwa 

Mwalimu wa Timu ya Mpira wa Miguu Inayomilikiwa na Manispaa ya Kinondoni Sh. 

33,000,000 

Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2019/2020 Halmashauri ilimpatia mkopo wa mshahara 

(salary advance) wa Sh. 33,000,000 mwalimu wa timu ya mpira wa miguu (Kocha) 

inayomilikiwa na Manispaa, ya Kinondoni (KMC FC) kupitia hundi Na. 000368 ya tarehe 21 

Juni, 2019. Mpaka ukaguzi huu unakamilika Mwezi Agosti, 2020, mkopo huo ulikuwa bado 

kurejeshwa. 

Malipo ya Uzoaji Taka Yaliyolipwa Zaidi ya Gharama ya Makubaliano Kimkataba Sh. 

162,500,000 

Halmashauri ya Manispaa iliingia Mkataba Na. LGA/017/2018-2019/HQ/NC/01 na timu ya 

mpira wa miguu (KMC-FC), kwa kazi ya uzoaji wa taka, kwa gharama ya Sh. 216,000,000 kwa 

muda wa miezi kumi na mbili (12), kuanzia Januari 2019 hadi Januari 2020. 

Hata hivyo, ukaguzi maalumu ulibaini kuwa, Halmashauri ya Manispaa iliilipa timu ya mpira 

wa miguu ya Kinondoni (KMC-FC) Sh. 378,500,000 na kusababisha malipo ya zaidi juu ya 

makubaliano ya mkataba kwa Sh. 162,500,000. 

Malipo ya Ununuzi wa Magari ya Kuzolea Taka Usiozingatia Taratibu za Manunuzi Sh. 

352,928,349 
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Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ilifanya ununuzi wa magari mawili 

(2) ya uzoaji taka kutoka kwa kampuni ya GF Truck & Equipment Ltd, kwa gharama ya Sh. 

352,928,349. Hata hivyo, ilibainika kuwa kulikuwa na ukiukwaji wa taratibu za manununuzi 

ya magari hayo ikiwemo:  

➢ Kufanya manunuzi ya magari bila kuomba kibali cha ununuzi wa magari kutoka Ofisi 

ya Waziri Mkuu, kinyume na waraka wa Hazina Na. 3 wa 11 Novemba, 2014 wenye 

Kumb. Na. CJA.233/362/01 

➢ Kufanya manunuzi ya magari bila kupitishwa na Bodi ya Zabuni na bila kuomba na 

kupewa vipimo (specification) vya magari kutoka Wizara ya Ujenzi na kisha 

kuwasilisha vipimo hivyo pamoja na kibali toka Ofisi ya Waziri Mkuu, kwa Mtendaji 

Mkuu Wakala wa Manunuzi Serikalini (GPSA), kwa ajili ya ununuzi wa magari husika. 

➢ Kutumia fedha za mfuko wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kununua 

magari hayo, kiasi cha Sh. 102,000,000 ambazo hazikurejeshwa hadi ukaguzi 

unakamilika mwezi Agosti, 2020 ni ukiukwaji wa sheria. 

Mapungufu ya kimkataba kati ya Manispaa na Oysterbay Villa Yaliyosababisha Hasara ya 

Sh. 218,091,820 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa tarehe 13 Disemba, 2007 Manispaa iliingia mkataba na 

mwekezaji Oysterbay Villa, kwa ajili ya kujenga majengo manne yenye jumla ya vyumba 40, 

kwa ajili ya upangishaji kwa makubaliano kuwa mwekezaji atamiliki 75% sawa vyumba 30 ya 

mradi huo na Manispaa itamiliki asilimia 25% sawa na vyumba 10. Ujenzi ulikamilika tarehe 

06 Agosti 2010 na vyumba kukabidhiwa Halmashauri ya Manispaa tarehe 16 Machi, 2019.  

Aidha, kuanzia Septemba, 2010 mpaka ukaguzi huu unafanyika Agosti, 2020, Halmashauri ya 

Manispaa ilitarajiwa kuwa imekusanya Sh 246,930,120 kutokana na upangishaji vyumba 10 

kwa bei ya Sh. 2,057,751 kwa miezi 120, tangu ujenzi ulipokamilika. Hata hivyo ni 

Sh.28,838,300 tu zilizolipwa na wapangaji waliongia mikataba na Manispaa, kuanzia 18 

Machi, 2019 na hivyo kusababisha hasara ya Sh 218,091,820 kutokana na kitendo cha 

mwekezaji kutokukabidhi sehemu inayomilikiwa na Manispaa kimkataba kwa wakati tangu 

tarehe 6 Agosti 2010. 

Malipo ya Vibarua Yasiyostahili Sh. 284,850,000 

Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2019/2020, Halmashauri ya Manispaa ilifanya malipo ya 

Sh. 284,850,000 kwa ajili ya kuwalipa vibarua wa usafi wa barabara na kuzoa taka. Hata 

hivyo kulikuwa na ukiukwaji wa taratibu za malipo kutokana na nyaraka zilizoambatanishwa 

kuwa na kasoro mbali mbali ikiwamo; hati za malipo kutoambatana na daftari la kuonyesha 

siku walizofanya kazi vibarua; sahihi za vibarua kutofautiana ikilinganishwa kati ya nyaraka 

za malipo ya vibarua (payroll) moja na nyingine ingawa majina ni yale yale; barabara 

walizofanyia usafi kutotajwa; kukosekana uthibitisho wa wenyeviti wa Serikali za Mitaa na 

wasimamizi wa vibarua husika, unaothibitisha kufanyika kwa zoezi la usafi/kuzoa taka na 

kukosekana kwa dokezo lililotoka idara tumizi kwenda kwa Mkurugenzi Mtendaji kuomba 

malipo. 

5.2.2.6  Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 
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Kutokukusanywa kikamilifu kwa ushuru wa mazao ya misitu Sh. Bilioni  2.142 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo haina mfumo au utaratibu mahsusi unaoweza 

kusaidia kujua bei ya mauzo ya nguzo na idadi ya nguzo zinazouzwa na kampuni 

zinazojihusisha na uchakataji wa mbao na mauzo ya nguzo. Kwa sababu hiyo nilibaini kuwa, 

kati ya jumla ya ushuru uliotakiwa kulipwa na kampuni wa Sh. 3,141,829,191 kwa muda wa 

miaka mitatu ya fedha kuanzia 2017/18 hadi 2019/20, Halmashauri ilikusanya kiasi cha Sh. 

1,000,000,000 pekee na hivyo kushindwa kukusanya kiasi cha Sh. 2,141,829,196 ikiwa ni 5% 

ya mauzo baada ya kupunguza gharama za usafiri. 

5.2.2.7 Halmashauri ya Manispaa ya Iringa  

Fedha za Matazamio za Miradi ya Mpango wa Uboreshaji Miji katika Serikali za Mitaa 

(ULGSP) kutumika kinyume na matumizi yake Sh. bilioni 1.08 

Nilikagua malipo yaliyokuwa yakifanywa kwa wakandarasi katika utekelezaji wa miradi ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Iringa na kubaini kuwa jumla ya Sh. 1,078,815,035 zilikatwa 

kama fedha za matazamio kwa miradi ya Mpango wa Uboreshaji Miji katika Serikali za Mitaa 

(ULGSP) kwa kandarasi. Kati ya fedha hizo zilizokatwa, jumla ya Sh. 812,433,893 zilipelekwa 

kwenye akaunti ya amana ya Halmashauri na Sh. 266,381,142 zilikatwa kwenye malipo na 

kuachwa kwenye akaunti ya Maendeleo ya Halmashauri. Nilipitia salio lililopo katika akaunti 

ya Amana na Akaunti ya Maendeleo ya Halmashauri na kubaini kuwa Akaunti ya Maendeleo 

ilibakiwa na bakaa la Sh. 34,024 wakati akaunti ya Amana ilikuwa na bakaa la Sh. 4,336,888 

tu. Ukaguzi wangu ulibaini pia kuwa fedha za matazamio hazikuwa zimelipwa kwa 

wakandarasi waliokatwa fedha hizo kwani sikuweza kupata ushahidi wa malipo hayo. Kwa 

mantiki hiyo ni wazi kuwa jumla ya Sh. 1,078,815,035 zilikuwa zimetumika katika matumizi 

mengineyo.  

5.2.2.8 Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe 

Malipo yaliyofanywa kwa mkandarasi bila uthibitisho wa thamani ya kazi zilizofanyika 

Sh. 88,440,305.90 

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2017/2018, Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe 

ilifanya malipo ya Sh. 88,440,305.90 kwa Mkandarasi kwa ajili ya mkataba wa ujenzi wa 

Hospitali ya Wilaya ya Buhigwe. Hata hivyo, nyaraka za malipo zilizotumika kumlipa 

mkandarasi huyo, hazikuambatana na mchanganuo wa kazi zilizofanywa na vipimo 

(measurement sheets), ili kuthibitisha kiasi cha malipo yaliyostahili kulipwa. 

Malipo yaliyofanyika kwa mzabuni asiyekuwa na mkataba na Halmashauri Sh. 

23,792,000. 

Katika mwaka wa fedha 2019/2020, Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe iliingia mkataba na 

mzabuni kwa ajili ya kutengeneza na kuweka milango katika jengo la Ofisi ya Mkurugenzi 

wa Halmashauri hiyo kwa gharama ya Sh. 23,792,000. Hata hivyo, malipo yalifanyika kwa 

mzabuni mwingine ambaye hakuwa na mkataba na Halmashauri hiyo. 
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5.2.2.9 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro  

Kutowasilishwa kwa Mkataba Wenye Thamani ya Sh. Bilioni 12.631 na Nyaraka za 

Kuthibitisha Mchakato wa Zabuni ya Ujenzi wa Barabara ya Tubuyu, Nanenane na 

Maelewano  

Nilishindwa kukagua mikataba miwili yenye thamani ya Sh. 12,630,868,635, iliyosainiwa 

baina ya Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro na mkandarasi M/s Group Six International 

Ltd, akishirikiana na Lukolo Company Ltd na nyaraka za mchakato wa zabuni ya mradi wa 

kuinua hadhi ya barabara za Tubuyu (km 2.4), Nanenane (km 1.6), na Maelewano (km 0.6) 

yenye namba LGA/079/2016-2017/HQ/W/04 ambayo haikuwasilishwa kwenye ukaguzi 

japokuwa nilifanya jitihada mbali mbali za kupata nyaraka hizo. 

5.2.2.10 Halmashauri ya Wilaya ya Magu 

Malipo ya Kazi Hewa Kutokana na Udanganyifu Katika Vyeti vya Malipo (Payment 

Certificates) Sh. 656,555,186 

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2019/20, Halmashauri ya Wilaya ya 

Magu ilifanya malipo ya Sh. 1,157,904,440 kwa mkandarasi zaidi ya kiasi alichostahili kulipwa 

cha Sh. 501,349,253, kutokana na udanganyifu wa kazi zilizofanyika katika Cheti namba 3 

(Sh. 11,603,511), Cheti namba 4 (Sh. 51,186,031), Cheti namba 5 (Sh. 101,777,013), Cheti 

namba 6 (Sh. 225,434,500) na Cheti cha kukamilisha kazi namba 7 (Sh. 266,554,131). 

Kukosekana kwa usimamizi bora katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo, kumechangia 

uwepo wa malipo ya jumla ya Sh. 656,555,186 kwa kazi hewa. 

5.2.2.11 Halmashauri Manispaa Jiji la Mwanza 

Kutofanya Kazi kwa Kituo cha Redio ‘City FM Mwanza’ Licha ya Kuwekeza Sh. 

102,574,467 

Mnamo mwaka 2010, Halmshauri ya Jiji la Mwanza liliwekeza kiasi cha Sh. 102,574,467 

katika kuanzisha redio ya “City FM Mwanza”. Hata hivyo, redio hii ilizimwa mwaka 2017 na 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kupitia barua yenye Kumb.Na.DB.96/188/02/86, 

kwa sababu mawimbi yake yalikuwa yanaingiliana na mawasiliano ya ndege. Hadi ukaguzi 

unakamilika mwezi wa nane 2020, bado redio ilikuwa imefungwa, hivyo kutokwepo kwa 

thamani ya fedha kwa kiasi cha Sh. 102,574,467 iliyowekezwa.  

5.2.2.12  Halmashauri Mji wa Kahama 

Hasara Iliyopatikana kwa Kuwalipa Wazabuni Fedha Nyingi Kuliko Walizokusanya Katika 

Chanzo cha Mapato Yatokanayo na Ukusanyaji Taka Sh. 290,804,106 

Katika kupitia mikataba baina ya Halmashauri ya Mji wa Kahama na na wazabuni, vikundi na 

watu mbalimbali kwa ajili ya kukusanya taka ngumu pamoja na tozo zake, pamoja na kupitia 

taarifa kwenye mfumo wa LGRCIS, nilibaini kuwa chanzo hiki cha mapato kilikusanya jumla 
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ya Sh. 678,184,550 na kuwalipa wazabuni na vikundi vilivyohusika na ukusanyaji taka ngumu 

kiasi cha Sh. 968,988,656, hivyo kusababisha hasara ya Sh. 290,804,106. 

Upotevu wa Fedha za Mapato ya Ndani ya Halmashauri Yaliyotumiwa na Mtunza Fedha 

wa Halmashauri Baada ya Kuwasilishwa Kwake na Wakusanya Mapato Sh. 141,606,500 

Nilibaini kuwa jumla ya kiasi cha Sh. 141,606,500 kilichokuwa kimekusanywa na wakusanya 

mapato, kilitumiwa na mtunza fedha wa Halmashauri ya Mji wa Kahama kwa matumizi yake 

binafsi. Kati ya fedha hizo, kulikuwa na kiasi cha Sh. 98,779,700 kilichokusanywa na 

mkusanya mapato mwenye namba ya utambulisho (Payer’s ID) 203300028237 na mkusanya 

mapato mwenye namba ya utambulisho 203300028235 aliyekusanya Sh. 42,826,800.  

Gharama Zilizozidi Uhalisia wa Kazi Sh. 76,950,000  

Nilibaini kuwa jumla ya Sh. 76,950,000 zililipwa kimakosa kwa wakandarasi wanaotekeleza 

miradi katika Halmashauri ya Mji wa Kahama. Kati ya fedha hizo, kiasi cha Sh. 61,280,000 

zililipwa kwa Mkandarasi alietekeleza mradi wenye mkataba namba 

GA/155/2019/2020/CSR-BARRICK/W/51 ulioingiwa mnamo tarehe 17 Mei, 2020 kwa ajili ya 

kukarabati stendi ya CDT na barabara zake, ambapo ilibainika kuwa eneo lililopaswa 

kujazwa mawe kwa mujibu wa mkataba lilikuwa kubwa kuliko eneo halisi lililofanyiwa kazi. 

Aidha, Mkandarasi Audacity Intercom (T) Ltd mwenye mkataba LGA/155/2018/2019/W/01 

alilipwa jumla ya Sh. 15,670,000 zaidi baada ya kuzidisha baadhi ya vipengele vilivyokuwa 

katika mkataba. 

5.2.2.13 Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga 

Malipo Yaliyofanywa kwa Wakandarasi Zaidi ya Gharama ya Mkataba Sh. Bilioni 2.449 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaaa ya Shinyanga ilifanya malipo mbalimbali ya jumla 

ya Sh. 2,449,991,166.5 zaidi ya kiwango kilichoainishwa kwenye mikataba, yaliyolipwa kwa 

wakandarasi na wasimamizi wa miradi mbalimbali. Kiasi cha Sh. 2,263,685,478 kililipwa 

zaidi kwa kampuni ya Jassie & Company Ltd (JASCO) kutokana na kubadilisha vipengele vya 

mkataba wakati wa kuomba malipo ya ujenzi wa barabara ya lami. Pia, kiasi cha Sh. 

49,331,800 kililipwa zaidi ya stahili kwa Mhandisi Howard Humphreys Tanzania kwa ajili ya 

kusimamia ujenzi wa barabara za lami, huku kiasi cha Sh. 136,973,888.5 kikiwa ni malipo 

zaidi ya kiasi stahili kwa Jassie & Company Ltd (JASCO) kwa ajili ya mkataba wa ujenzi wa 

barabara za lami.  

Hadi kufikia Agosti, 2020, fedha hizo hazikuwa zimerejeshwa katika Akaunti ya Benki ya 

Halmashauri na hivyo kusababisha hasara kwa Halmashauri. 

5.2.2.21 Halmashauri ya Wilaya ya Momba 

Mshauri Mwelekezi kulipwa Sh. 88,505,340 Mara Mbili kwa Kazi Ambazo Hastahili 

Kulipwa 
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Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Momba ilimlipa asilimia 30 Mshauri Mwelekezi M/s 

MUST Consultancy Bureau, kiasi cha Sh. 88,505,340 kwa hati ya malipo namba 

903114V1900659 ya terehe 10 Januari, 2019 kwa ajili ya kuandaa na kuwasilisha taarifa ya 

awali (inception report). Pia Halmashauri ilimlipa tena Mshauri Mwelekezi asilimia 30 ya 

makubaliano ya Sh. 88,505,340 kwa hati ya malipo Na. 903114V1901505 ya terehe 08 Mei, 

2019, kwa ajili ya uandaaji wa taarifa ya usanifu wa awali pamoja na gharama za mradi, 

kazi zinazoonekana kufanana.  

5.2.2.22 Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 

Malipo ya Fedha za Matazamio zaidi ya Kiasi Kilichokatwa Sh. 212,262,734 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/2019 na 2019/2020, Halmashauri ya Manispaa ya 

Tabora ilimlipa mkandarasi kiasi cha Sh. 630,003,259.39 kama marejesho ya fedha za 

matazamio (retention money) badala ya Sh. 417,740,525 iliyokatwa awali na hivyo 

kupelekea malipo zaidi ya Sh. 212,262,734, kinyume na Sharti la 50.2 la Masharti ya Jumla 

ya Mkataba Na. LGA/124/2016/2017/W/02/LOT10 wenye gharama ya Sh. 8,222,664,626.25, 

kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa maji uliotekelezwa katika kijiji cha Hedaru. 

5.2.2.23  Halmashauri ya Jiji la Tanga 

Matofali Yaliyotolewa kwa Wateja Zaidi ya Kiwango Walicholipia Sh. 56,371,200 

Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa kuanzia tarehe 3 Septemba, 2018 hadi tarehe 5 Julai, 2020, 

wateja 11 walilipia jumla ya matofali 129,467 na kuchukua matofali 164,699 hivyo 

kusababisha tofauti ya matofali 35,232 yenye thamani ya Sh. 56,371,200 kuchukuliwa zaidi 

ya kiwango kilicholipiwa, na ikiwa matofali hayo hayatalipiwa, hiyo itakuwa ni hasara kwa 

Halmashauri.  

Manunuzi Yaliyofanywa kwa Mtumishi wa Halmashauri Sh 120,970,000 

Katika kupitia malipo yaliyofanywa kwa wazabuni mbali mbali wa Halmashauri katika mwaka 

wa fedha 2019/20 ilibainika kuwa jumla ya Sh. 120,970,000 zililipwa kwa ajili ya ununuzi 

wa vifaa vya ujenzi, mchanga na kokoto katika kutekeleza miradi ya ujenzi katika 

Halmashauri. Uhakiki wa Kampuni iliyotoa huduma hiyo kwa Halmashauri kutoka Mamlaka 

ya Mapato Tanzania (TRA) na upembuzi wa taarifa mbalimbali za Halmashauri ulibaini kuwa, 

mzabuni aliyetoa huduma hiyo kwa Halmashauri ni mtumishi wa Halmashauri aliyeko idara 

ya manunuzi. Ununuzi wa vifaa mbalimbali kutoka kwa mtumishi wa kitengo cha manunuzi 

cha Halmashauri unaweza kusababisha Halmashauri kukosa haki ya kupata bei shindanishi. 

Kutotumika kwa Muda Mrefu Mashine ya Kufyatua Matofali Iliyonunuliwa kwa Gharama 

ya Sh.130,000,000  

Katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, Halmashauri kupitia TISS Na. 50000392 ya tarehe 8 

Machi, 2019, ilinunua mashine ya kufyatua matofali yenye thamani ya Sh. 130,000,000. 

Mashine ilipokelewa kwa hati ya mapokezi Na. 0041 ya tarehe 15 Machi, 2019. Kufanya kazi 

kwa mashine hii kulihitaji uwepo wa mashine ya kubebea mizigo (forklift) ili kubeba tofali 
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kutoka kwenye mashine na kupelekwa eneo la kupangia kwa ajili ya kukaushwa. Ukaguzi 

ulibaini kuwa hadi wakati wa Ukaguzi huu tarehe 11 Agosti, 2020 ikiwa ni takribani miezi 

kumi na sita tangu kununuliwa kwa mashine hiyo ya kufyatulia tofali, ilikuwa haijaanza 

kutumika kwa sababu Halmashauri haikuwa imenunua mashine hiyo ya kubebea mizigo. Kwa 

maoni yangu, hali hii ilisababishwa na kutofanyika kwa upembuzi yakinifu wa mahitaji 

stahiki kabla ya kuibuliwa miradi na kuanza utekelezaji. Kitendo hicho kinaweza kupelekea 

uharibifu wa mashine hiyo, kuchakaa na kusababisha hasara kwa Halmashauri.  

Vifaatiba Vilivyolipiwa Lakini Havijafikishwa Kituo cha Afya Duga Sh. 175,679,500 

Katika Mwaka wa Fedha 2019/20, Halmashauri kupitia hati ya malipo Na.862018V1901710 

ya tarehe 1 Machi, 2019 ililipa Sh. 200,000,000 Bohari ya Dawa (MSD) kwa ajili ya vifaa tiba 

vya kituo cha afya Duga. Hata hivyo, kati ya kiasi kilicholipiwa, vifaa tiba vyenye thamani 

ya Sh. 24,320,500 tu ndivyo vilivyopokelewa hadi tarehe 3 Agosti, 2020. Vifaa Tiba vyenye 

thamani ya Sh. 175,679,500 vilibainika kutofikishwa Kituo cha Afya Duga, ikiwa ni zaidi ya 

siku 480 tangu tarehe ya malipo. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya Halmashauri ya Jiji la Tanga inapaswa kufuatilia 

MSD ili kuhakikisha vifaa tiba hivyo vinaletwa. Kwa kuongezea, hatua stahiki zichukuliwe 

dhidi ya wafanyakazi wa Halmashauri waliotajwa katika ripoti maalum ya ukaguzi kwa 

madhaifu yaliyobainishwa. Vilevile, ninapendekeza menejimenti ya Halmashauri kuimarisha 

udhibiti wa ndani juu ya mambo yote yaliyojitokeza katika ukaguzi. 

5.2.2.24 Halmashauri ya Manispaa ya Songea 

Kuondolewa kwa Wazabuni Wenye Bei za Chini Bila Sababu za Msingi na Kusababisha 

Hasara ya Sh. Bilioni 2.143. 

Ukaguzi ulibaini Kamati za tathmini kwa mikataba Na. LGA/103/2017/2018W/43 - Ujenzi wa 

Stendi Mpya ya Mabasi Kata ya Tanga na Na. LGA/103/2017/2018W/54 wa Ujenzi wa 

Barabara za Manispaa ya Songea, uliwaondoa wazabuni wenye bei za chini katika hatua za 

awali (Preliminary Stages) kwa kigezo cha kutowasilisha nyaraka za uthibitisho wa mlipa 

kodi (Tax clearance) kwa Mamlaka ya Mapato (TRA) kwa ajili ya uhakiki wa nyaraka hizo. 

Menejimenti ya Halmashauri ilishindwa kuwasilisha nyaraka za zabuni zilizowasilishwa na 

wazabuni hao walioondolewa kwenye mchakato na hivyo haikuthibitisha uhalali wa 

wakandarasi hao kuondolewa. 

Aidha, mapitio ya taarifa ya ufunguzi wa zabuni ya Mkataba Na. LGA/103/2014/2015/W/02 

yalibaini kuwa, Mzabuni M/s Lukolo Company Ltd, alipewa kandarasi ya ujenzi wa barabara 

za lami kwa Sh.14,320,586,464 bila ya kuwasilisha nakala ya hati ya uthibitisho wa mlipa 

kodi iliyoidhinishwa na Mamlaka ya Mapato (TRA), ambayo ilikuwa ni Kigezo Stahiki 

(Eligibility Criteria) cha kumuwezesha mzabuni kushiriki kwenye mchakato wa manunuzi 

kama ilivyotumika katika kuwaondoa kandarasi wengine katika Kandarasi za ujenzi wa kituo 

cha mabasi na ujenzi wa barabara. Kuondolewa kwa wazabuni hao waliokuwa na bei za chini 

ya Sh.15,007,703,160 katika hatua za awali, ukilinganisha na bei kwenye mkataba ya 

Sh.17,149,419,155, kumesababisha Serikali kupoteza Sh. 2,143,715,995. 
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Kutowasilishwa kwa Nyaraka za Zabuni na Taarifa za Tathmini ya Miradi yenye Thamani 

ya Sh. Bilioni 39.501 

Menejimenti ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea, ilishindwa kuwasilisha ripoti za 

tathmini na zabuni zilizowasilishwa na wazabuni mbalimbali, kwa miradi 12 ya ujenzi na 

usimamizi yenye thamani ya Sh. 39,501,461,526, kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo kumnyima 

Madhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kushindwa kutimiza majukumu yake.  
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5.3 MATOKEO YA UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA 
 

 

Ndugu waandishi wa Habari, 

Katika ukaguzi wa mapato katika Mashirika ya Umma nilibaini yafuatayo: 

 

Kutofuata viwango vya malipo vilivyoidhinishwa katika utoaji wa huduma  

• Katika Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), nilibaini kuwa, mamlaka ilitumia viwango vya 
chini vya ushuru katika tozo za kushusha na kupakia mizigo kwenye meli (Stevedoring) na 
tozo za kutoa mzigo kutoka kwenye gati hadi kwa mteja (shorehandling) kwa pamoja 
zilitozwa Dola za Kimarekani 8 badala ya 10; na tozo za maegesho ya meli katika eneo la 
bandari (Dockage/buoyage) yalitozwa Dola za Kimarekani 10 badala ya 15 kwa uingizaji 
na usafirishaji wa bidhaa nje. Hii ni kinyume na tozo za bandari zilizopangwa kutumika 
katika bandari zilizopo katika maziwa zilizotolewa Januari 2018. 

 

• Katika Bodi ya Usanifu wa Majenzi na Upimaji (AQSRB), nilibaini kuwa katika Mwaka wa 
Fedha wa 2019/20, AQSRB ilitoza kiasi pungufu Sh. milioni 21.02 katika kusajili miradi 14 
yenye thamani ya Sh. bilioni 143 kinyume na tozo zilizoidhinishwa kwa ajili ya usajili wa 
miradi.  

 
Udhaifu Katika Usimamizi na Udhibiti wa Mapato ya Kodi za Pango 

• Chuo cha Taifa cha Sukari (NSI), kina nyumba 123 za makazi zilizo katika muundo na 
ukubwa tofauti ambazo ziliingiza mapato ya kodi ya pango ya Sh. milioni 111.24 kwa 
mwaka 2019/20. Hata hivyo, nilibaini kutokuwepo kwa mikataba ya upangishaji kati ya 
NSI na wapangaji 123. Na makusanyo ya mapato yalifanyika bila kutumia ankara za Mfumo 
wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG), na hakukuwa na viwango 
vya kodi vilivyoainishwa kwa kila aina ya nyumba. Kitendo hiki kinatoa mianya ya upotevu 
wa mapato.  

 

• Katika Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC), nilibaini usimamizi hafifu wa mapato ya 

ukodishaji wa pango; Soko lilitakiwa kukusanya Sh. milioni 597.54 kwa wapangaji 963 

kulingana na taarifa za kitengo cha biashara kwa kiasi cha Sh. 1,700 kwa mpangaji mmoja 

kwa siku moja. Lakini zilikusanywa Sh. milioni 285.22 na Sh. milioni 312.32 

hazikukusanywa. Hii inaashiria kuwa Shirika la Masoko la Kariakoo linapoteza mapato 

kutokana na usimamizi hafifu wa wapangaji.  

 

• TPA ilikodisha ardhi (Ukanda wa Bandari ya Mtwara) kwa EPZA mwaka 2014, kwa kipindi 

cha miaka 33, ada ya kukodisha ya miaka kumi ya Dola za Kimarekani milioni 3.6 ilitakiwa 

kulipwa kabla. EPZA ililipa Dola za Kimarekani milioni 1.51 tu na Dola za Kimarekani 

milioni 2.09 hazijalipwa. Pia, TPA ilikodisha ardhi (Bandari za Ndumbi) kwa TANCOAL 

Energy Limited (TEL) mwaka 2012. TEL ilitakiwa kulipa kodi kabla kila robo mwaka, hata 

hivyo, hadi mwaka 2019/20, TEL haikuwa imelipa kiasi cha Sh. milioni 745.79 ambazo 

imelimbikiza tokea mwaka 2012. 
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Makusanyo ya Mapato Nje ya Mfumo wa Kielekroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya 

Serikali (GePG) Sh. bilioni 7.23 

Nilibaini taasisi sita (Jedwali Na. 65) zilikusanya mapato yanayofikia Sh. bilioni 7.12 nje ya 

mfumo wa GePG kinyume na matakwa ya sheria. Kitendo hiki kinatoa mianya ya upotevu wa 

mapato. 

JEDWALI NA. 1: TAASISI NA MASHIRIKA YALIYOKUSANYA MAPATO BILA KUPITIA MFUMO WA GEPG 
Na Taasisi/Shirika  Kiasi (Sh. milioni) 

1 Chuo cha Taifa cha Sukari (NSI) 111.24 

2 Chuo cha Teknolojia (DIT) 731.73 

3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Morogoro (MORUWASA) 16.79 

4 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa (NIMR) 6,251.23 

5 Bodi ya Kahawa Tanzania (TCB) 5.28 

6 Shirika la Posta Tanzania 114.51 

 Jumla 7,230.78 

Chanzo: Taarifa za makusanyo ya mapato 

Ubadhirifu wa kifedha wa Sh. Bilioni 3.93 katika Mamlaka ya Bandari Tanzania 

Nilibaini vitendo vya ubadhirifu katika Bandari ya Mwanza na Bandari ya Kigoma. Katika 

Bandari ya Mwanza, Sh. bilioni 3.27 zilitolewa katika akaunti ya benki ya TPA iliyopo CRDB 

kupitia miamala 737. Vitabu vya fedha havikuonesha hati za malipo na pia matumizi ya fedha 

hizo hayakuoneshwa.  

Katika Bandari ya Kigoma, Sh. milioni 655.90 zilitolewa kutoka benki kwa kutumia hundi 30 

bila kuwa na hati za malipo kuthibitisha malipo yaliyofanywa, na hundi hazikusajiliwa 

kwenye daftari la udhibiti wa hundi, na vipande 5 vya hundi havijaonekana katika daftari la 

udhibiti wala katika taarifa za benki. Nyaraka kama vitabu vya hundi, hati za uhamishaji 

fedha na taarifa za bodi ya zabuni hazikutolewa kwa uchunguzi zaidi. 

Pia, katika Bandari ya Kigoma, nilibaini ukosefu wa ripoti za mapato za kila siku ili kuhakiki 

ripoti za mapato ya kila mwezi kwa kipindi cha miezi 7. Hivyo, sikuweza kuhakiki ukamilifu 

na usahihi wa mapato yaliyokusanywa kwa kukosekana kwa hati za msingi za mapato. 

Taasisi Zenye Wadaiwa Sugu Sh. Trilioni 1.01 

Baadhi ya Taasisi na Mashirika ya Umma yana kiasi kikubwa cha madai. Kati ya Mashirika ya 

Umma 165 ambayo niliyakagua, nilibaini mashirika 66 yenye madai ya muda mrefu 

yanayofikia kiasi cha Sh. trilioni 1.01 (sawa na 70%) ya madai yote. Aidha, kwa kiasi kikubwa 

madai hayo yanatokana na huduma mbalimbali zilizotolewa kwa wateja. Pia, nilibaini kuwa 

14% sawa na Sh. bilioni 203.96 ya madai hayo yameishapendekezwa kufutwa. Angalia 

Kiambatisho Na. 7 

Mwenendo wa Uwekezaji wa Mitaji katika Kanda Maalumu za Uwekezaji 

Kifungu Na 4 cha Sheria ya EPZA ya mwaka 2012 kinaeleza malengo ya kuanzisha Kanda 

Maalumu za Uwekezaji ikiwa pamoja na kuvutia na kuchochea uwekezaji kwa ajili ya kuuza 

bidhaa za viwanda nje ya nchi.  
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Hata hivyo, katika mapitio yangu, nilibaini kushuka kwa uwekezaji wa mitaji mipya katika 

kanda maalumu kwa kipindi cha miaka mitano (5) kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 mpaka 

mwaka 2019/20 (Rejea Kielelezo hapa chini). Kwa mfano, katika mwaka wa fedha 2019/20 

kiasi cha mtaji kilichowekezwa kilikuwa kidogo ukilinganisha na miaka mingine, ambapo 

idadi ya miradi mipya ilikuwa ni miradi mitano (5) yenye kiasi cha mtaji wa dola za marekani 

milioni 59.86 (Rejea Kielelezo hapa chini). 

MWENENDO WA UWEKEZAJI WA MITAJI MIPYA KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MITANO 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za 2019/20 

Pia, nilibaini kuwa EPZA ilikuwa inachelewa kutoa Leseni za Uwekezaji katika Kanda 

Maalumu za Uwekezaji, kwa mfano, ni leseni tano (5) tu sawa na asilimia 26 zilizotolewa 

kati ya leseni 14 zilizoombwa katika mwaka wa fedha 2019/20. Wawekezaji hao 14 ambao 

hawakupata leseni walipanga kuwekeza kiasi cha dola za marekani milioni 590.94. 

Hata hivyo, EPZA ilieleza kuwa kushuka kwa kiasi cha uwekezaji pamoja na mambo mengine 

kunachangiwa na vibali kwa ajili ya kuwekeza kutoka taasisi zingine za Serikali. Taasisi hizo 

za Serikali ni pamoja na NEMC, Wizara ya Ardhi, Mamlaka ya Ajira, Uhamiaji na TRA.  

Pia, inachangiwa na kutokuruhusiwa kwa wawekezaji kuuza zaidi ya asilimia 20 katika 

masoko ya nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. 

Mwenendo wa uwekezaji katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 

Katika mapitio yangu ya taarifa za mwaka na kanzi data ya wawekezaji katika Kituo cha 

Uwekezaji Tanzania (TIC) nilibaini kushuka kwa idadi ya miradi inayosajiliwa na TIC katika 

kipindi cha miaka mitano (5) kuanzia mwaka 2015/16 mpaka mwaka 2019/20. Kwa mfano 

idadi ya miradi iliyosajiliwa na kituo mwaka 2015/16 ilikuwa ni 420, wakati katika kipindi 

cha mwaka 2019/20 ilikuwa ni 219, hivyo idadi hiyo ya miradi katika miaka hii imepungua 

kwa asilimia 48.  Pamoja na kushuka kwa idadi ya miradi, pia nilibaini kushuka kwa kiasi cha 

mitaji pamoja na idadi ya nafasi za kazi zinazotokana na uwekezaji kama inavyonyeshwa 

kwenye Jedwali hapa chini. 
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Aidha, kupungua kwa idadi ya miradi mipya pamoja na mambo mengine kunatokana na 

mabadiliko ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2015 ambayo iliondoa baadhi ya vivutio vya kodi 

kwa wawekezaji, kwa mfano kuondoa vivutio vya kodi katika upanuzi wa miradi kutoka 

katika kundi la miradi inayopaswa kupewa vivutio vya kodi. 

JEDWALI NA. 2: KUSHUKA KWA IDADI YA MIRADI INAYOSAJILIWA NA TIC 

Maelezo 2015/16 2016/17 2017/2018 2018/2019 2019/2020 

Miradi ya uwekezaji 

iliyosajiliwa 

420 352 274 272 219 

Kiasi cha mitaji mipya 

kilichowekezwa (Milioni-

Dola za Marekani) 

7,716.39 2,777 2,285 2,577.57 1,853.47 

Nafasi za ajira 

zilizotengenezwa kufuatia 

uwekezaji mpya  

63,223 26,051 33,702 48,102 32,115 

Chanzo: Taarifa ya utendaji ya TIC ya mwaka 2019/20 

Aidha, kushuka kwa idadi ya uwekezaji kuna athari kubwa kwa Taifa, kwani kunapunguza 

fursa ya ajira, kodi, ujuzi pamoja na usambazaji wa Teknolojia. 

Mapungufu katika kusimamia Masurufu Sh. Bilioni 9.40 

Nilifanya mapitio ya masurufu kwa mwaka 2019/20 ambapo nilibaini mashirika 29 yalikuwa 

na masurufu yafikiayo Sh. bilioni 9.40 ambayo yalikuwa hayajarejeshwa mpaka mwishoni 

mwa mwaka yakiwa yamezidi siku 14 baada ya kukamilika kwa kazi. Nilibaini pia kuwa Chuo 

cha Usimamizi wa Fedha (IFM) kiliripoti masurufu katika hesabu zake kama matumizi katika 

taarifa zake za fedha wakati hayo yalikuwa bado  hayajarejeshwa. 

Niligundua kuwa Mashirika hayajaweka mkazo juu ya urejeshaji wa masurufu ikiwa pamoja 

na kufanya makato kupitia mishahara ya watumishi husika. Ni imani yangu kuwa masurufu 

ambayo hayajarejeshwa yanaweza pelekea hasara ya fedha za umma. Lakini pia 

inachelewesha kutambua ama matumizi au mali zitokanazo na matumizi ya masurufu hayo 

katika vitabu vya hesabu na hivyo kusababisha kutoa taarifa zenye upungufu wa matumizi 

hali kiasi cha wadaiwa kikiwa kikubwa wakati shughuli zilizotekelezwa kwa masurufu 

zilikwisha kamilika. 

Ninapendekeza kuwa Mashirika ya Umma yaweka msisitizo katika udhibiti wa masurufu 

yasiyorejeshwa na kuhakikisha masurufu yanarejeshwa kwa muda muafaka na hatua za 

kurejesha zinafuatwa pale ucheleweshwaji unapojitokeza ikiwa pamoja na kukata masurufu 

hayo kwenye mishahara ya watumishi husika. 

Miamala Isiyo na Viambatisho Sh. Bilioni 4.954 

Nilibaini mashirika tisa (9) ya umma ambayo yaliingia gharama zenye jumla ya Sh. bilioni 
4.954 katika kutekeleza shughuli mbalimbali lakini gharama hizo zilikosa vielelezo vya 
kutosha kuhalalisha malipo hayo kama yalivyoainishwa kwenye Kiambatisho Na. 6. 
Mapungufu haya yanasababishwa na udhaifu katika udhibiti wa ndani wa taasisi katika 
utunzaji wa nyaraka za malipo yanayofanywa katika kutekeleza majukumu ya taasisi hizo.  
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Kutorejesha Mikopo ya NSSF kutoka kwenye SACCOS Sh. Bilioni 14  

Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) linadai mikopo ya Sh. bilioni 28.8 kutoka kwenye 

Vyama vya Kuweka na Kukopa (SACCOS) vipatavyo 134 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020. 

Nilibaini kuwa, vyama 14 vilivyokopeshwa Sh. bilioni 14 havifanyi marejesho ya mikopo. Hali 

hii inasababisha hasara kwa NSSF na ukosefu wa fedha za kugharamia kazi zingine. 

Deni la Watumishi wa Mikataba Ambalo Halijalipwa kwa Muda wa Zaidi ya Miaka Minne 

Sh. Bilioni 2.31 

Nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es salaam kilikuwa na deni la Sh. bilioni 2.31 mpaka 

kufikia tarehe 30 Juni 2020 ikiwa ni malimbikizo ya kiinua mgongo kwa watumishi wake 

ambao mikataba ya kazi ilikuwa imeisha kwa kipindi cha mwaka 2016 na miaka ya nyuma ya 

hapo. Nilifahamu kuwa kiinua mgongo hulipwa na Serikali na Chuo kilionesha deni hilo katika 

vitabu vyake lakini hakikuonesha kama kinaidai Serikali fedha hizo. 

Ni maoni yangu kuwa deni hili lilisababishwa na ufuatiliaji mdogo wa menejimenti ya chuo 

katika kuhakikisha Serikali inalipa madeni hayo. 

Kuendelea kuwa na madeni ya watumishi waliomaliza mikataba yao kwa muda mrefu si tu 

huwafanya watumishi hao kuhangaika bali pia fedha hupoteza thamani kutokana na kupita 

kwa muda na hivyo kutokuwa na thamani iliyotarajiwa wakati wa kulipwa. 

Akaunti za Benki zilizokuwa zinafanya kazi bila ya kuwa katika Taarifa za Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam 

Katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nilibaini akaunti 21 za benki zikiwa na kiasi cha jumla 
ya Sh. bilioni 1.5 kufikia tarehe 30 Juni 2020. Miamala mbalimbali ilifanyika katika akaunti 
husika, lakini taarifa za akaunti hazikuripotiwa katika taarifa za fedha za Chuo. Kitendo hiki 
kinatoa mwanya wa matumizi mabaya ya fedha kutoka kwenye akaunti hizo.  
 

Mashirika ya umma yasiyokuwa na bodi za wakurugenzi 

Nilibaini Mashirika 30 kutokuwa na bodi za wakurugenzi, kati ya hayo, 20 hayana bodi kwa 

muda wa chini ya mwaka mmoja, tisa (9) hayana bodi kwa zaidi ya mwaka mmoja na moja 

halina bodi kwa miaka miwili. Mbali na kukosekana kwa bodi katika taasisi hizi, pia mashirika 

matano (5) yanaongozwa na kaimu wakurugenzi wakuu kama inavyoainishwa kwenye 

(Kiambatisho Na.14) 

Kukosekana kwa Bodi kwenye taasisi hizi kunazorotesha ufanisi wa mashirika haya pia 

husababisha kuchelewa kwa kutolewa maazimio na utekelezaji wa maamuzi muhimu ya 

kimkakati ikiwa ni pamoja na uidhinishaji wa miongozo, kanuni na sera.  

Wingi wa idadi ya vikao vya bodi za wakurugenzi 

Nimebaini uwepo wa Mashirika saba (7) yaliyofanya vikao vingi vya bodi kwa mwaka wa 

fedha 2019/20, kinyume na Waraka wa Msajili wa Hazina Na 12 wa mwaka 2015 unaotaka 

Mashirika ya Umma kufanya vikao vinne vya bodi kwa mwaka. Mashirika hayo yalifanya vikao 
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kuanzia tisa (9) hadi 13 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali hapa chini. Hali hii inaongeza 

gharama za uendeshaji kwa taasisi hukusika. 

JEDWALI: TAASISI ZENYE VIKAO VINGI VYA BODI 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya Vikao 

1 Shirika la Wakala wa Meli Tanzania 13 

2 Benki ya Posta Tanzania 11 

3 Shirika ya Nyumba la Taifa 11 

4 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania  11 

5 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 10 

6 Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere    9 

7 Chuo Kikuu cha Mzumbe 9 

Kampuni Tanzu Zilizopata Hasara  

Kuna jumla ya kampuni tanzu tano (5) zilizopata hasara. Hasara hii kwa kiasi kikubwa, 

ilisababishwa na kutofanya vizuri kwa biashara au uwekezaji unaofanywa na Kampuni hizo. 

Hasara iliyopatikana katika kampuni tanzu hizi ni kama inavyoainishwa kwenye Jedwali hapa 

chini. 

 
JEDWALI NA. 3: KAMPUNI TANZU ZILIZOPATA HASARA 

Na. Jina 

Wawekezaji (Mashirika ya 
Umama) na Asilimia ya 

umiliki 

Jumla ya 
Kiasi-

Uwekezaji 
(Sh bilioni) 

Hasara 
2019/20 

(Sh bilioni) 

1 Kampuni ya Mkulazi NSSF (94%), Shirika la 
Magereza (PCS) (6%) 

52.59 4.72 

2 Kituo cha Uwekezaji 
cha APC  

NBAA (53%), PSSSF (47%) 21.88 5.17 

3 Kampuni ya 
Uwekezaji ya NHC & 
PPF  

 NHC (50%)/PSSSF (50%) 6.40  1.38 

4 Kampuni ya TTCL 
Pesa  

Shirika la Simu Tanzania 
(TTCL) (99%), Msajili wa 
Hazina (1%) 

2.48 0.41 

5 Kampuni ya kiwanda 
cha bidhaa za ngozi 
cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro 

PSSSF (86%)/Shirika la 
Magereza (PCS) (14%) 

68.12 2.95  

 

Kampuni ya Ndege Tanzania 

Nilifanya ukaguzi wa kiutendaji (Startegic and Operational Efficiency) kwenye Kampuni ya 

Ndege Tanzania na kubaini yafuatayo: 

• Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, Serikali ilikuwa imenunua ndege 8 kwa gharama ya 

Sh. Trilioni 1.028 katika juhudi ya kuifufua Kampuni ya Ndege Tanzania. 

• Ndege hizo zinamilikiwa na Wakala wa Ndege za Serikali na ATCL huzikodisha. 

• Pamoja na kununua ndege, kwa miaka mitano yaani kuanzia 2015/16 hadi 2019/20 

Serikali imeisaidia Kampuni ya Ndege kiasi cha Sh. Bilioni 153.711 kwa ajili ya 

shughuli za uendeshaji na maendeleo.  

• Kampuni ya Ndege imekuwa ikitengeneza hasara kwa miaka 5 mfululizo na mwaka 

huu ilitengeneza hasara ya Sh. Bilioni 60.246. Kwa miaka mitano imetengeneza 

hasara ya Sh. Bilioni 153.542 
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Hata hivyo nilibaini changamoto zifuatazo ambazo zinatakiwa kushughulikiwa ili kuimarisha 

utendaji wa Kampuni ya Ndege: 

• Bodi ya Wakurugenzi haina mjumbe hata mmoja ambaye ana uzoefu kwenye masuala 

ya usafiri wa anga. 

• Wakati wa changamoto ya Corona (Covid 19) ndege nyingi zilikuwa zimesimama lakini 

ATCL ilikuwa inatozwa gharama za ukodishaji bila kujali kwamba ndege zilikuwa 

hazifanyi kazi kutokana na changamoto ya Covid 19. Hii inatokana na ukweli kwamba 

Mkataba wa ukodishaji kati ya TGFA na ATCL hauna kipengele cha Force majure. 

Katika kipindi kati ya Machi 2020 na Juni 2020 ATCL ilitozwa na TGFA kiasi cha Sh. 

Bilioni 15.464 kwa ajili ya ukodishaji wa ndege.  

• ATCL imerithi madeni makubwa ambayo hutozwa riba, kwa Mwaka wa Fedha 

2019/20 ATCL imetozwa riba ya Sh. Bilioni 12.497. 

• Kutokana na madeni hayo, inakuwa vigumu kwa ndege za ATCL kusafiri kwenda nje 

ya nchi kwani zinaweza kukamatwa 

• Kuna changamoto ya viwanja vya ndege hapa nchini kiasi kwamba ndege za ATCL 

haziwezi kuruka usiku na pia kuna viwanja ambavyo ndege haziwezi kutua zikiwa 

zimechukua abiria kwa uwezo wake. 

Hatari ya kutoweka kwa vivutio vya utalii katika eneo la Hifadhi ya Ngorongoro 

Nilibaini kuwapo kwa athari kubwa za kiikolojia na kimazingira zinazohatarisha kuharibika 

kwa ikolojia na kutoweka kwa wanyamapori katika eneo hilo. Shughuli za kibinadamu 

zinazoendelea ndani ya eneo la hifadhi zinaathiri maisha ya wanyamapori na zinaharibu 

miundombinu ya kiikolojia inayosaidia maisha ya viumbe hai katika eneo hilo. Hadi wakati 

wa ukaguzi mwezi Septemba 2020, bado hapakuwa na maamuzi ya kusitisha shughuli za 

kibinadamu ambazo zinaendelea kufifisha maisha ya wanyamapori na mazingira ya eneo la 

hifadhi. 

Pia, nilibaini kuwa, idadi ya watu wanaoishi katika eneo hilo iliongezeka kutoka takribani 

8,000 miaka ya 1950 hadi kufikia zaidi ya watu 93,000 (Sensa ya mwaka 2017). Idadi ya 

mifugo iliongezaka na kufikia zaidi ya 750,000 kutoka 250,000. Pia, nilibaini tamaduni za 

jamii zinazoishi ndani ya hifadhi zimebadilika kutoka wafugaji wa kuhamahama wasio na 

makazi ya kudumu na kuwa jamii za wafugaji zilizoanzisha makazi ya kudumu ambapo kwa 

sasa kuna vijiji 25 ambavyo baadhi yake vimekuwa miji na kujengwa nyumba za kisasa bila 

kuzingatia masharti ya uhifadhi; na zimejengwa shule 25 na vituo vya afya 11 kwa ajili ya 

kuboresha huduma za kibinadamu ndani ya eneo la hifadhi. Shughuli za kibinadamu 

zimechangia kwa kiasi kikubwa kuharibika kwa mazingira ya eneo la hifadhi na kusambaa 

kwa magugu vamizi.  

Zaidi ya asilimia 75 ya eneo la Bonde la Ngorongoro na sehemu kubwa ya eneo la Ndutu 

yametapakaa magugu vamizi. Haya ni maeneo muhimu zaidi kwa malisho na makazi ya 

wanyamapori katika Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. Pamoja na juhudi za Wizara ya Maliasili 

na Utalii kuunda timu ya kufanya mapitio ya matumizi mseto ya Eneo la Hifadhi ya 

Ngorongoro tangu mwaka 2018, bado Serikali haijafanya maamuzi juu ya nini kifanyike 

kunusuru eneo hilo. 
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Endapo hali ya sasa itaendelea hivi, ikolojia ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro itaharibiwa 

na kushindwa kusaidia maisha ya viumbe hai katika eneo, hali inayoweza kuhatarisha hadhi 

ya NCA katika orodha ya urithi wa dunia. 

Uchimbaji wa Madini katika Hifadhi ya Misitu Bila Kibali – Sh. 614,153,600 

Nilibaini kuwa kampuni inayoitwa M/s Ward Investment Company Ltd inaendesha mashine 

ya kuchimba na kusaga miamba kwa ajili ya kufanya biashara katika Hifadhi ya Msitu ya 

Chigongwe tangu mwaka 2002, bila kuwa na kibali kutoka kwa TFSA.  

Aidha, kampuni hiyo ina leseni ya madini kutoka Wizara ya Madini, ambapo leseni hiyo ni 

moja ya sharti la kuomba kibali kutoka TFSA. Hata hivyo, Kampuni ya M/s Ward Investment 

Company Ltd ilishindwa kuomba kibali kutoka TFSA; hivyo, kukosa kigezo cha kuendesha 

shughuli za uchimbaji katika Hifadhi ya Misitu ya Chigongwe kwa miaka 18. Tatizo hili 

linaleta wasiwasi kuhusu ni jinsi gani limeachwa kuendelea bila kudhibitiwa kwa miaka 18. 

Uchimbaji katika hifadhi ya msitu bila kibali umeinyima TFSA mapato ya miaka 18 yenye 

thamani ya Sh. 614,153,600 kwa sababu ya kutokukusanywa kwa ushuru uliotajwa chini ya 

Kanuni ya 29 (1) ya Udhibiti wa Misitu, 2004 (marekebisho ya mwaka 2017). Pia, nina 

wasiwasi juu ya hali ya mazingira katika eneo hilo kwa sababu ya ukosefu wa mpango wa 

usimamizi wa mazingira ambao ni muhimu katika kuhakikisha utunzaji wa mazingira. 

 

Ukaguzi Maalumu Katika Mamlaka ya Bandari Tanzania   

Ndugu Wanahabri, 

Nilifanya kaguzi maalumu kadhaa katika Mamlaka ya Bandari Tanzania na kubaini mapungufu 

yafuatayo: 

Upotevu wa Mapato kwa kutoa Msamaha Usiostahili wa Dola za Marekani 979,126.59 kwa 

Kampuni ya Saruji ya Mbeya  

• Tarehe 30 Aprili 2018 menejimenti ya Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipeleka 

kwenye Bodi ya Usimamizi maombi ya msamaha wa Dola za Marekani milioni 1.52 

kuiombea Kampuni ya Saruji Mbeya kwa ajili ya wateja wake walioko Burundi na 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaosafirisha saruji kupitia Bandari ya 

Kasanga. Kampuni ya Saruji Mbeya ilieleza sababu kuwa, wateja hao walipata 

changamoto ya kukosa meli za kuja Bandari ya Kasanga kuchukua shehena ya saruji 

iliyokuwa imeagizwa na hivyo kupelekea shehena hiyo kuharibika. Mnamo tarehe 17 

Aprili 2019 kupitia azimio la Bodi ilitoa msamaha wa asilimia 100 kama ilivyoombwa. 

Kampuni ya Saruji ilipaswa kulipa Dola za Marekani 50,000 kama gharama za 

utunzaji na Dola za Marekani 7,226 kwa ada tu ya kuondoa shehena. Ukaguzi wangu 

uliangalia ukweli wa msamaha uliotolewa na uligundua shehena ya tani 1,445.2 

(mifuko 28,904) ambayo ilioharibika katika Bandari ya Kasanga ilikuwa na 

malimbikizo ya gharama ya Dola za Marekani 543,224.66 iliyostahili kutolewa 

msamaha. Hata hivyo, maombi ya msamaha yaliyopelekwa katika Bodi mnamo 

tarehe 14 Aprili 2019 yalikuwa ya Dola za Marekani milioni 1.52 yakijumuisha 
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madeni ya saruji iliyoharibika ya Dola za Marekani 543,244.66 na gharama za 

utunzaji Dola za Marekani 979,126.59 kwa shehena zilizosafirishwa kutoka Bandari 

ya Kasanga katika kipindi za Januari 2013 na Oktoba 2017 na hakukuwa na hasara 

iliyopatikana na hivyo kutostahili msamaha. 

• Kuchukulia shehena nzima ya tani 1445.2 kama imeharibika na kutoa msamaha wa 

dola za Marekani milioni 1.52 badala ya gharama sahihi ya Dola za Marekani 

543,244.66 kuliisababishia Mamlaka ya Bandari Tanzania upotevu wa mapato wa 

Dola za Marekani 979,126.59. 

Matumizi Mabaya ya Fedha na Ubadhirifu wa Malipo ya Sh. Bilioni 3.76 

Ukaguzi wangu wa malipo ulibaini mapungufu yafuatayo:   

• Jumla ya malipo ya Sh. milioni 604.77 yaliandikwa kama malipo kwa wazabuni 

mbalimbali lakini nilibaini fedha hizo zililipwa kwa wafanyakazi wa Bandari ya 

Kigoma baada ya kutolewa benki. Katika kutekeleza hili, maofisa husika 

walitumia hundi wazi zilizosainiwa kabisa kwa madhumuni ya malipo ya dharura. 

Malipo yote yalifanyika bila ya hati za malipo na viambatisho vingine. 

• Jumla ya Sh. milioni 375.46 zililipwa kwa mzabuni ambaye hakuwa na mkataba 

wa kusambaza bidhaa zozote kwa Bandari ya Kigoma kwa mwaka wa fedha 

2017/18 na 2018/19. 

• Sh. bilioni 2.19 zilitolewa benki bila hati za malipo. Hati za malipo 

zilizowasilishwa wakati wa ukaguzi hazikulingana na hundi zilizotumika kutolea 

fedha hizo benki. Kukosekana kwa hati za malipo husika zinazoonesha walipwaji 

au kiasi cha fedha kilichokuwepo mwishoni mwa mwaka wa fedha 2017/18 na 

2018/19, kwa maoni yangu, kiasi hicho kilitumika kwa ubadhirifu. 

• Jumla ya malipo 81 ya Sh. milioni 355.45 yalifanywa bila hati za malipo na 

viambatisho vyake.  

• Jumla ya hati za malipo 34 za Sh. milioni 227.19 hazikuwa na viambatisho 

vinavyothibitisha malipo hayo; hivyo sikuweza kuthibitisha uhalali na usahihi wa 

malipo hayo. 

Usimamizi Dhaifu katika Uhamishaji wa Fedha na Makadirio ya Mtiririko wa Fedha Katika 

Bandari ya Kigoma 

Waraka Namba 5 wa 2016/17 kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu ulizitaka idara zote za makao 

makuu na bandari zote kuwasilisha makadirio ya mtiririko wa fedha kila mwezi kwa 

Mkurugenzi wa Fedha kabla ya kupelekwa kwa Mkurugenzi Mkuu kutoa idhini ya matumizi. 

Hakuna malipo yaliyotakiwa kufanyika bila idhini ya Mkurugenzi Mkuu. 

Kupitia ukaguzi, nilibaini mapungufu yafuatayo: 
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• Katika miaka 2017/18 na 2018/19 kiasi kilichoombwa na Bandari ya Kigoma ni zaidi 

kwa Sh. milioni 303.64 ya kiasi kilichoidhinishwa cha  Sh. bilioni 7.25 

• Kiasi kilichotumwa Bandari ya Kigoma ni zaidi kwa Sh. bilioni 2.67. 

• Sh. milioni 325.86 zilitumwa Bandari ya Kigoma bila kuombwa. 

• Sh. milioni 128.43 zilitumwa mara mbili ili kumlipa mzabuni ambapo Sh. milioni 

128.43 zilitumika kumlipa mzabuni na kiasi kilichosalia cha Sh. milioni 128.43 

hakikuwa na maelezo ya kwanini kilibaki kwenye akaunti ya Bandari ya Kigoma. 

Kiasi hiki ni sehemu ya fedha zilizotumwa zaidi ya zilizoidhinishwa kama 

ilivyoelezwa hapo juu yaani Sh. bilioni 2.67. 

Kitendo cha fedha kutolewa zaidi ya makadirio yaliyoidhinishwa kinaonesha kuwepo kwa 

udhaifu katika udhibiti wa kutoa na kusimamia matumizi ya fedha. 

Utumaji wa fedha bila ya udhibiti na uidhinishaji ndio umesababisha ubadhirifu wa fedha 

katika Bandari ya Kigoma. 

Ufutwaji wa Wadaiwa bila Idhini Sh. Bilioni 1.96  

Kupitia taarifa za fedha za miaka 2017/18 na 2018/19 nilibaini uwepo wa masahihisho 

yaliyopelekea kufuta wadaiwa wa Mamlaka ya Bandari Tanzania wenye jumla ya Sh. bilioni 

1.96 bila idhini ya Bodi ya Usimamizi. Pia, hakukuwa na maelezo kutoka kwa menejimenti 

ya kwa nini madai hayo yalifutwa. 

Masahihisho hayo inawezekana yalifanyika kwa makusudi ili kufuta wadaiwa ili kuficha 

ubadhirifu wa fedha. 

Nilibaini pia masahihisho batili ya Sh. bilioni 10.41 na masahihisho yasiyokuwa na vielelezo 

ya Sh. bilioni 14.56.  

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania:  

a) Iimarishe udhibiti wa ndani wa masahihisho ili kuhakikisha yanafuata taratibu 

zote kama ilivyoainishwa katika kanuni za fedha; 

b) Ichukue hatua za kinidhamu na kisheria dhidi ya maofisa waliohusika kufuta 

wadaiwa na kuhakikisha wadaiwa hao wanarejeshwa na mapato yanakusanywa. 

Wadaiwa Sugu wa Muda Mrefu sh. Bilioni 1.84 na Dola za Marekani 311,904 

Nilibaini kuwepo kwa wadaiwa sugu wa tangu 2012/13 na 2014/15 wa Dola za Marekani 

311,904 na Sh. bilioni 1.84 mtawalia ambapo madeni hayo yamekuwapo kwa muda mrefu 

katika Bandari ya Kigoma. Kati ya wadaiwa hao kulikuwa na jumla ya Sh. milioni 921.80 

ambazo ni wadaiwa waliokuwa hawaendelei kufanya kazi na Mamlaka; na kwa wazabuni 
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waliokuwa wakiendelea kufanya kazi na Mamlaka hakukuwa na mipango yoyote ya kukusanya 

madeni hayo. 

Hasara Sh. Milioni 951.78 Katika Ujenzi wa Gati la Sibwesa Katika Ziwa Tanganyika 

Tarehe 19 Mei 2015 Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia mkataba na Kampuni ya Saxon 

Building kwa ajili ya ujenzi wa Gati la Sibwesa katika Ziwa Tanganyika kwa muda wa miezi 

12 wenye thamani ya Sh. bilioni 3.45. Mwanzoni kazi hii ilitarajiwa kukamilika tarehe 20 

Aprili 2016 ambayo baadaye muda uliongezwa na kuwa 30 Juni 2018. 

Hata hivyo, nilibaini mzabuni aliyepewa zabuni hii hakuwa na sifa kwa kuwa Bodi ya Usajili 

wa Wakandarasi ilimsajili kufanya kazi zenye thamani isiyozidi Sh. bilioni 1.5 na hivyo 

kupelekea kutostahili kupewa mkataba huo. Hali hii ilisababisha ucheleweshaji wa 

utekelezaji wa mkataba ambapo hadi tarehe 30 Juni 2020 Mamlaka ya Bandari Tanzania 

haikuwa imekabidhiwa mradi huo. 

Kanuni ya 112(1) na (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama 

zilivyorekebishwa mwaka 2016) inataka kutoza adhabu ya kuchelewa kukamilisha kazi kwa 

kiasi cha kati ya asilimia 0.1 na 0.15 ya thamani ya mkataba. Nilibaini Mamlaka ya Bandari 

Tanzania ilishindwa kutoza adhabu ya asilimia 0.1 ya thamani ya bei ya mkataba na hivyo 

kusababisha upotevu wa mapato wa Sh. milioni 325.26. 

Pia, nilibaini kiasi cha fedha Sh. milioni 634.2 kilitumwa kwa ajili ya kulipa hati za madai ya 

malipo namba 11 hadi 14 zilizogushiwa kabla ya kukamilika kwa kazi, ambapo Sh. milioni 

626.51 zilitumika kufanya malipo yasiyostahiki ambayo kazi yake haikuidhinishwa na Sh. 

milioni 7.68 zilibakia kwenye akaunti ya Bandari ya Kigoma bila maelezo yoyote. Ufuatiliaji 

duni wa utekelezaji wa miradi ndiyo uliosababisha upotevu huo wa mapato kwa kiasi cha 

Sh. milioni 951.78. 

Mfumo wa Enterprise Resource Planning (ERP) 

Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali yaliitaka 

Mamlaka ya Bandari Tanzania kuboresha mifumo ya kusimamia ukusanyaji wa maduhuli kwa 

njia ya kielekitroniki ili kuleta ufanisi katika utendaji wake ili kuongeza mapato. 

Menejimenti ya Mamlaka ya Bandari Tanzania ilitekeleza maagizo hayo kwa kusimika mfumo 

wa ERP ili kuwezesha kusimamia kwa ufanisi rasilimmali-watu, fedha na shughuli zingine. 

Mnamo tarehe 31 Octoba 2019, Katibu Mkuu Kiongozi aliniomba kufanyika ukaguzi wa namna 

mchakato wa zabuni na utekelezaji wa mkataba wa usimikaji wa mfumo wa ERP katika 

Mamlaka ya Bandari Tanzania ilivyofanywa.  

Kwa kuzingatia barua hiyo, kupitia Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 

2008 nilianzisha Ukaguzi Maalumu tarehe 14 Juni 2020 ili kubaini ukweli juu ya taarifa 

zilizowasilishwa. Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu yafuatayo:  

Hasara ya Sh. Milioni 655.58 Kutokana na Kuingia Mkataba na Mzabuni Asiye na Sifa  

Mnamo tarehe 14 Julai 2010, Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia mkataba na Kampuni ya 

Soft Tech Consultant kwa ajili ya Ununuzi na Usimikaji wa mfumo wa ERP kwa Sh. milioni 
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694.14 kwa muda wa miezi saba (7). Nilibaini mapungufu yafuatayo katika ununuzi na 

utekelezaji wa mkataba huo: 

➢ Mzabuni hakuwa na sifa zinazostahili, ambapo mfumo ulioletwa haukuwa na kipegele 

cha udhibiti wa bajeti, bajeti kuu na uhasibu wa gharama na pia ulikosa sehemu ya 

shughuli za forodha kama mkataba ulivyotaka. Hata hivyo, Mamlaka ya Bandari 

Tanzania ilimtunuku mkataba pamoja na mapungufu yaliyoonekana. 

➢ Mamlaka ya Bandari Tanzania ilikuwa imeshatumia kiasi cha Sh. milioni 600.44 baada 

ya kukabidhiwa mfumo huo tarehe 30 Juni 2011 ambapo nilibaini mfumo haukuweza 

kutumika kwa sababu ya mapungufu yalioonekana. Hivyo, matumizi hayo ni hasara kwa 

Mamlaka ya Bandari Tanzania kwa sababu ilidibi ianze upya manunuzi kwa ajili ya 

mfumo huohuo. 

➢ Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia hasara ya dola za marekani 31,860 (Sh. milioni 

55.15) iliyotokana na ulipaji wa gharama za mafunzo mara mbili kwa wafanyakazi. 

Kushindwa kwa Mamlaka ya Bandari Tanzania kuomba ushauri kwenye Mamlaka ya 

Serikali Mtandao (e-Government) katika utayarishaji wa manunuzi kama matakwa ya 

Kifungu 4.2.1 cha Mwongozo juu ya Matumizi, Ufanisi, na Usalama wa Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano (TEHAMA) uliotolewa Julai 2012 na mapungufu katika uongozi 

na ufatiliaji wa manunuzi na utekelezaji wa mkataba ndio mambo yaliyosababisha 

hasara ya Sh. milioni 655.58 kwa Mamlaka. 

Hasara ya Dola za Marekani Milioni 2.26 kutokana na utekelezaji wa mkataba 

kutomalizika  

Manamo tarehe 30 Oktoba 2015 Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia mkataba na mzabuni 

mwingine; Kampuni ya ‘Twenty Third Centrury Systems’ kwa ajili ya manunuzi ya 

kusambaza, kusimika, mafunzo, na kuanzisha mfumo wa SAP-ERP kwa dola za Marekani 

milioni 6.64. Nilibaini mapungufu yafuatayo katika manunuzi na utekelezaji wa mkataba 

huo: 

• Bodi ya Wazabuni hawakuidhinisha zabuni hiyo bali mfanyakazi wa Mamlaka ya 

Bandari Tanzania aliidhinisha ambapo ni kinyume na Kifungu cha 33(1) (C) cha Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni ya 185 ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya Mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016). 

• Mamlaka ya Bandari Tanzania ilichagua mzabuni asiyestahili ambaye alidhihirisha 

kutokuwa na vigezo vya kifedha na kitaalamu pamoja na kuweka vipengele vipya 

katika masharti ya malipo ambavyo havikuwepo wakati wa manunuzi. 

• Mzabuni alileta vifaa vibovu; na alisimika mfumo wa zamani kinyume na matakwa ya 

mkataba.  

• Mzabuni alichelewesha utekelezaji wa mkataba. Hali hii ilipelekea Mamlaka ya 

Bandari kusitisha mkataba mnamo tarehe 21 Machi 2019, mzabuni akiwa ametekeleza 
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asilimia 42 tu ya kazi yote, lakini akiwa ameshalipwa asilimia 70 ya mkataba sawa na 

dola za Marekani milioni 4.63 ambapo ilipelekea Mamlaka kupata hasara ya dola za 

Marekani milioni 1.86 ambayo ililipwa zaidi ya kazi iliyofanyika. 

• Mamlaka ya Bandari iliingia mkataba Na. AE/016/2017-18/CTB/C/14 kwa dola za 

Marekani 433,011 na mshauri wa kujitegemea kwa ajili ya kutoa huduma ya kukagua 

mfumo uliowekwa iwapo uko sawa na matakwa ya mkataba. Mkataba huu ni hasara 

kwa Mamlaka kwa sababu kama Mamlaka ingekuwa na umakini kuanzia mwanzo 

mkataba huu usingekuwepo. 

Mapungufu katika manunuzi na usimamiaji katika utekelezaji wa mkataba ndio 

ulisababsha hasara kwa Mamlaka ya Bandari Tanzania. 

Kutowasilisha Kodi ya Zuio Dola za Marekani 410,817.31 

Katika utekelezaji wa mkataba Na. AE/016/2014-15/CTB/G/39, nilibaini mzabuni alilipwa 

jumla ya dola za Marekani milioni 1.63 katika nyakati tofauti lakini Mamlaka ya Bandari 

haikukata wala kuwasilisha kodi ya zuio ya dola za Marekani 410,817.31 kinyume na Vifungu 

vya 83 na 84 vya Sheria ya Kodi ya Mapato, hivyo kuinyima Serikali mapato. 

Udhaifu Katika Mchakato wa Manunuzi kwa Mzabuni Mpya 

Mnamo Agosti 2019 Mamlaka iliingia mkataba Na. AE/016/2018-19/CTB/NC/16 na mzabuni 

mwingine kampuni ya SAP East Africa Limited wa dola za Marekani 997,647 kwa ajili ya 

kumalizia usimikaji wa mfumo ambao haukutekelezwa katika mikataba ya nyuma. Nilibaini 

mapungufu yafuatayo katika mchakato huo wa manunuzi: 

• Mamlaka ilichagua mzabuni ambaye hakuwa na vigezo vya kifedha ambapo ni kinyume 

na Kanuni ya 206(1) (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama 

zilivyorekebishwa mwaka 2016); 

• Mkataba ulipelekwa kwa Mwanasheria Mkuu baada ya kusainiwa na pande zote na 

utekelezaji wake kuanza ambapo ni kinyume na Kanuni ya 59(1) ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya Mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016); na 

• Mzabuni hakuleta dhamana ya utekelezaji wa kazi ambapo ni kinyume na Kanuni ya 

29(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma Na 446 ya Mwaka 2013 (mama zilivyorekebishwa 

mwaka 2016). 

Hadi kufikia Juni 2020, usimikaji wa mfumo wa ERP ulikuwa haujakamilika tangu mchakato 

ulivyoanza mwaka 2010. Kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni 

zake za Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016), na udhaifu katika usimamizi wa 

utekelezaji wa mikataba ndio sababu kuu ya ucheleweshaji wa kumalizika kwa mkataba huo. 
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MAPUNGUFU KATIKA UTEKELEZAJI NA UKAMILISHAJI WA MIRADI YA MAJI 

Ndugu Wanahabari 

Nilifanya ukaguzi katika miradi mbalimbali ya maji hapa nchini na kubaini yafuatayo: 

Miradi ya Maji Iliyotelekezwa yenye Thamani ya Sh. Bilioni 1.126 

Nimebaini miradi miwili ya maji yenye yenye thamani ya Sh. bilioni 1.126 katika Halmashauri 

za Kigoma Ujiji na Ikungi ambayo imetelekezwa na wakandarasi kwa kipindi cha miezi 6 hadi 

miezi 34 mpaka wakati wa ukaguzi kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapa.  

 
MIRADI ILIYOTELEKEZWA NA WAKANDARASI KWA ZAIDI YA MIEZI SITA 

MKOA OFISI YA 
WILAYA 

JINA LA MRADI NAMBA YA MKATABA GHARAMA YA MKATABA 
(Sh.) 

Kigoma Kigoma-ujiji Ujenzi wa Mradi wa maji 
Mgumile 

LGA/042/2013-2014/12 721,438,645 

Singida Ikungi Ujenzi wa Mradi wa maji Kijiji 
cha Mtunduru 

LGA/146/2018/2019/W/
02 

405,007,269 

Jumla 1,126,445,914 

Hali hii inaathiri upatikanaji wa huduma ya maji kwa jamii iliyolengwa. 

Ongezeko la Gharama Kwenye Huduma ya Mkandarasi Mshauri - Sh. Bilioni 8.6 

Nilikagua miradi ya maji katika Miji ya Kigoma, Lindi na Sumbawanga na kubaini ongezeko 

la gharama ya mkandarasi Mshauri Kampuni ya LAHMEYER GKW Consult GmbH ya Ujerumani 

kwa Sh. bilioni 8.6 kutoka Sh billion 4.60 hadi Sh. bilioni 13.26. Ongezeko hili lilitokana na 

kuongezeka kwa muda wa mkataba kwa miezi 46 kutoka tarehe 11 Aprili 2013 hadi tarehe 

10 Februari 2017.  

Kuchelewesha Utekelezaji wa Miradi ya Maji – Sh. Bilioni 40.066 

Nimebaini uwepo wa miradi ya maji 20 ambayo imechelewa kukamilika yenye gharama ya 

Sh. bilioni 40.07 (Kiambatisho Na. 11) inayotekelezwa na RUWASA. Hali inayopelekea 

kuchelewesha huduma ya maji kuwafikia wananchi. Pia, inaweza kuongeza gharama za 

mradi. 

Fedha za Miradi ya Maji Kiasi cha Sh. Bilioni 2.216 Zilizotumika kwa Matumizi Mengine  

Nilibaini Halmashauri 14 zilikata Sh. bilioni 2.216 kutoka katika malipo ya wakandarasi kama 

fedha za matazamio na kuzitunza katika akaunti ya amana. Hata hivyo, baadaye fedha hizo 

zilitumika kwa matumizi mengineyo yasiyohusiana na ujenzi wa miradi ya maji kama 

zinavyooneshwa kwenye Jedwali hapa chini na hazikuwa zimerejeshwa mpaka wakati 

ukaguzi huu unakamilika. 

JEDWALI: MATUMIZI FEDHA ZA MIRADI YA MAJI KINYUME NA MALENGO YALIYOKUSUDIWA 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Maelezo 
H/W Rorya  146,932,728  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Meru  126,520,954  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Siha  40,998,021  Fedha za Usimamizi wa miradi hazikuhamishwa kwenda 

RUWASA  
H/W Kilosa   193,051,360  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
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H/W Morogoro  325,329,093  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/M Singida  265,766,172  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Kibondo  22,000,000  Fedha za mradi wa maji Mgoboka zimetumika kulipa 

gharama za umeme zilizotakiwa kulipwa na Mamlaka ya 
Maji Kibondo Mjini 

H/W Kasulu  195,382,273  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Kongwa  220,151,459  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Mbulu  170,028,525  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Kiteto  76,282,058  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Itilima  201,252,801  Matumizi ya fedha za matazamio katika Akaunti ya 

Amana 
H/W Sumbawanga  164,091,492  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Njombe  68,858,405  Fedha za matazamio hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
Jumla 2,216,645,340   

Ujenzi wa Miradi ya Maji Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 4.709 Isiyofanya Kazi 

Nimebaini miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 4.709 katika Halmashauri 11 isiyofanya kazi 

ya kutoa huduma ya maji kutokana na miundombinu ya mabomba kutelekezwa, 

kutoendelezwa kwa miradi baada ya mikataba kuvunjwa na uharibifu utokanao na majanga 

ya asili, kama ilivyoelezewa katika Kiambatisho Na. 5. 

Kuchelewa Kutekeleza na Kukamilisha Miradi ya Maji Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 

32.486 

Nimebaini matukio 42 ambapo ukamilishwaji wa miradi yenye thamani ya Sh. 32.486 

umecheleweshwa, kinyume na vifungu vya mikataba ambavyo vinahitaji miradi kuanza na 

kukamilika kwa wakati uliowekwa katika mikataba husika. Maelezo zaidi yanaonekana katika 

Kiambatisho Na. 13. 

 

Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa malipo, utekelezaji wa miradi kwa kasi ndogo, usanifu 

duni wa miradi na kutunuku zabuni kwa wakandarasi wasio na vigezo stahiki imezuia jamii 

husika kunufaika na miradi hiyo. Hii pia imeziweka Halmashauri kwenye hatari ya 

kuongezeka kwa gharama za miradi kunakoweza kusababishwa na mabadiliko ya bei. 

Mikataba Iliyotekelezwa bila ya Kuwapo kwa Dhamana za Utendaji Sh. Bilioni 14.578 

Nimekagua Majalada ya Mikataba katika Ofisi tano za Wilaya za RUWASA na kubaini kuwa 

mikataba yenye thamani ya Sh. 14,578,220,387 ilitekelezwa bila dhamana za utendaji kama 

inavyoonekana katika Jedwali hapa chini. 

Jedwali: Mikataba Iliyotekelezwa bila Dhamana za Utendaji  

MKOA 
OFISI YA 
WILAYA NAMBA YA MKATABA 

MAELEZO YA 
MKATABA 

GHARAMA YA 
MKATABA (Sh.) 

Njombe Njombe Ujenzi wa mfumo wa 
kusambaza maji 
katika vijiji vya 
Usetule-Mahongole 

LGA/166/2018/201
9/W/01 

7,996,231,305 

Mtwara Masasi Ukarabati wa Mradi 
wa maji vijiji vya 
Mwena hadi Liloya 

LGA/083/2016/201
7/W/21 LOT 01 

4,471,710,595 

Singida Ikungi Ujenzi wa mfumo wa 
kusambaza maji 

LGA/146/2018/201
9/W/02 

405,007,269 
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MKOA 
OFISI YA 
WILAYA NAMBA YA MKATABA 

MAELEZO YA 
MKATABA 

GHARAMA YA 
MKATABA (Sh.) 

katika Kijiji cha 
Mtunduru 

Dodoma Mpwapwa Ujenzi wa Mradi wa 
kusambaza maji 
katika kijiji cha 
Kidenge 

LGA/023/2016/201
7/W/21 

1,070,460,729 

Katavi Tanganyika Ujenzi wa Mradi wa 
kusambaza maji 
katika kijiji cha 
Kabungu 

LGA.099/2017/201
8/W/WATER/02/Lo
t 1 

634,810,489 

Jumla 14,578,220,387 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 

 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa hati za dhamana za utendaji kunaiweka RUWASA katika 

hatari ya kupoteza rasilimali zake kwa miradi inayoendelea endapo wakandarasi 

watashindwa kutekeleza kikamilifu mikataba au wakisitisha utekelezaji wa miradi husika. 

 

Mikataba Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 25.561 Haikufanyiwa Upekuzi wa Kisheria  

Nimebaini mikataba minne katika halmashauri tatu ambayo haikufanyiwa upekuzi na 

mikataba miwili katika Halmashauri ya Mji Makambako na Halmashauri ya Wilaya ya 

Wanging'ombe ambayo ilipekuliwa kabla ya mwajiri kukubali ofa ya wakandarasi. Mikataba 

hiyo imeainishwa kwenyeJedwali hapa chini. 

MAPUNGUFU YALIYOBAINIKA KATIKA UPEKUZI WA MIKATABA 

Halmashauri Jina la Mradi 

Namba ya 

Mkataba 

Gharama ya 

Mkataba (Sh.) Mapungufu 

H/W Mpanda  Ujenzi wa mradi wa 

kusambaza maji katika Kijiji 

cha Kabungu 

LGA.099/20

17/2018/W/

WATER/02/

Lot 1 

634,810,489 Haukupekuliwa na 

Mwanasheria wa 

Halmashauri 

H/W Kigoma  Ujenzi wa mradi wa 

kusambaza maji katika Vijiji 

vya Kaseke, Kimbwela na 

Nyamoli 

LGA/043/20

16/2017/W/

15 

1,163,496,000 Haukupekuliwa na 

Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali. 

H/W Wanging'ombe  Ujenzi wa mradi wa maji wa 

Igando-Kijombe 

LGA/153/20

17/2018/W/

01 

12,437,407,360 Mikataba 

ilipekuliwa kabla 

ya halmashauri 

mkandarasi 

kukubaliwa ofa 

H/W Makambako  Ujenzi wa mradi wa 

kusambaza maji wa Usetule-

Mahongole 

LGA/166/20

18/2019/W/

01 

7,996,231,305 

H/W Mkuranga Ujenzi wa mradi wa maji 

Mwanambaya 

LGA/012/W

S/2017/201

8/w/01-02 

2,347,737,221 Haukupekuliwa na 

Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali. 

Ujenzi wa mradi wa visima 

vya maji katika Kijiji cha 

Mkerezange 

LGA/012/W

S/2017/201

8/w/01-03 

981,996,310 Haukupekuliwa na 

mwanasheria wa 

halmashauri. 

Jumla 25,561,678,685  

 

Kwa maoni yangu, kutofanya upekuzi wa mikataba kunaziweka Halmashauri katika hatari 

za kisheria na kunaweza kuhatarisha thamani ya fedha kwa miradi hiyo.  
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Mikataba iliyotunukiwa kwa wakandarasi wasio na vigezo/sifa stahiki yenye thamani ya 

Sh. bilioni 6.91 

Nilikagua zabuni zilizowasilishwa na ripoti za tathmini za zabuni 14 katika Halmashauri tisa 

na kubaini mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 6.91 ilipewa wakandarasi wasiostahili. 

Kwa maoni yangu, tuzo za mikataba kwa wakandarasi wasiostahili, kumechelewesha 

kukamilika kwa miradi. Kutowajibika ipasavyo kwa kamati za tathmini, kunaweza 

kusababisha kutofikiwa kwa thamani ya fedha kwa miradi inayotekelezwa. 

Mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 3.236 iliyosainiwa na kutekelezwa na kampuni za 

ubia zisizosajiliwa  

Mapitio ya majalada ya mikataba na nyaraka za zabuni yalibaini kuwa, Halmashauri tatu 

ziliingia mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 3.236 na kampuni zenye ubia ambao 

haujasajiliwa kama Sheria ya Usajili wa Makandarasi inavyotaka, kama invyoonekana kwenye 

Jedwali hapa chini. 

MIKATABA ILIYOSAINIWA NA KUTEKELEZWA NA KAMPUNI ZA UBIA ZISIZOSAJILIWA 

Halmashauri 
Namba 
ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

H/W Mkinga LGA/133
/2013-
2014/WS
/W/05 

Ujenzi wa 
miundombin
u ya maji 
katika kijiji 
cha Parungu 
Kasera 

 955,818,325  Kampuni iliyopewa kandarasi ya 
M/s Eker Co. Ltd Joint Venture 
M/s Daman Construction Co. Ltd 
haijasajiliwa 

H/W Kibondo LGA/041
/HQ/WS
DP/MKAB
/2017-
18/03 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji kijiji 
cha 
Mukabuye 

 1,021,088,581  Hati ya usajili wa ubia 
ilioyotolewa na CRB iliisha muda 
wake tarehe 30 Disemba, 2018 
hivyo ilihitaji kuhuishwa. Hata 
hivyo, ubia haukuhuisha usajili 
huo. 

H/W Rungwe LGA/071
/2016/20
17/RDC/
W/10 
LOT 03 

Mradi wa 
Maji Masoko 
(skimu ya 
Lufumbi na 
Masoko) 

 1,260,061,273  Kampuni iliyopewa kandarasi 
MSUKWA GENERAL ENTERPRISES 
CO. LTD JV KIBAHA BUILDING AND 
CIVIL CONTRACTORS Ltd-
hawakuwa na cheti cha usajili wa 
ubia wao toka Bodi ya 
wakandarasi na walipewa kazi 
zilizozidi uwezo wao 

 Jumla  3,236,968,179  

Kwa maoni yangu, kutoa zabuni kwa Wakandarasi wasiosajiliwa kunaziweka Halmashauri 

katika hatari ya kupoteza fedha kutokana na uwezekano wa fidia ya Sh. 323,696,818 

(Asilimia 10 ya gharama ya mkataba). Aidha, mwenendo huu unaweza kusababisha hasara 

zaidi, endapo itatokea migogoro ya kisheria itokanayo na Mkandarasi kushindwa kutekeleza 

mkataba. 

Kukosekana kwa Nyaraka Timilifu za Miradi ya Maji Zenye Thamani ya Sh. Bilioni 9.152 

Nilibaini matumizi ya Sh. bilioni 9.152 kwa ajili ya miradi ya maji 21, ambayo 

hayakuweza kuthibitika, kwa sababu Halmashauri zilishindwa kuwasilisha nyaraka za 

matumizi husika. Mahojiano yaliyofanyika kati ya timu ya ukaguzi na uongozi wa 
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Halmashauri husika yalibaini kuwa, nyaraka hizo hazikuweza kuwasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi kwa sababu baadhi ya nyaraka hizo zilikuwa TAKUKURU na nyingine hazikuweza 

kupatikana kwa ajili ya utunzwaji dhaifu, kama inavyoonekana katika Jedwali hapa 

chini. 

KUKOSEKANA KWA NYARAKA TIMILIFU ZA MIRADI YA MAJI KWA AJILI YA UKAGUZI  

Mkoa Halmashauri 
Jina la Mkandarasi na 

Namba ya Mkataba Nyaraka zilizokosekana Kiasi (Sh.) 

Kagera H/W Bukoba  LGA 
035/W/RWSSP/FY2013/
2014/01(4) Yell Limited 

Nyaraka mbalimbali za 
mchakato wa kumpata 
mkandarasi zilikuwa 
TAKUKURU 

596,804,000.00 

Mara  H/W Rorya  Maginga Business 
Holding Co. Ltd na 
National Services 
Construction 
Department 

Hati za malipo 976,942,815.00 

Manyara  H/W Mbulu  M/s Jemason Investment 
Co. Ltd-
LGA/061/WKS/2013/201
4/WSDP/NC/12, 
M/s PNR Services Ltd-
LGA/061/2011/2012/WS
DP/NC/LOT 1, 
M/s Dabenco Enterprices 
Ltd-
LGA/061/2011/2012/WS
DP/NC/LOT 3, 
M/s Nyangera 
Construction-
LGA/061/WSDP/NC/01 
na M/s UNEE (T) 
Investment Company Ltd 
JV Yumbaka Eng. and 
General Works-
LGA/061/WKS/2013/201
4/WSDP/14 

Nyaraka mbalimbali za 
mchakato wa kumpata 
mkandarasi 

4,986,894,343.00 

Kigoma  H/W  
Kasulu  

M/s Earth Plan 
Contractor Company Ltd 

Hati za malipo 31,487,338.47 

Tabora H/W Sikonge  Ujenzi wa mradi wa 
chujio la maji katika 
bwawa la Igumila lililopo 
kijiji cha Kapumpa Kata 
ya Kitunda 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika 
kijiji cha Usunga 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika 
Kijiji cha Msuva 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika 
Kijiji cha Utimle. 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika 
Kijiji cha Nyahua. 
Upanuzi wa mradi wa 
maji wa kijiji cha Ipole 
kwenda Kijiji cha 
Kabanga. 

Nyaraka zote zinazohusiana na 
miradi 6 iliyotajwa ya mwaka 
2019/20 

1,097,724,216.87 

Pwani H/W 
Bagamoyo 

M/S Sife General 
Enterprises Ltd-
BDC/2013/2014/WT/03,  
Coast Belt Construction 
Co. LTD-
BDC/2012/2013/03,  

Nyaraka zote za utaratibu wa 
manunuzi 

1,462,179,801.00 
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Mkoa Halmashauri 
Jina la Mkandarasi na 

Namba ya Mkataba Nyaraka zilizokosekana Kiasi (Sh.) 

Jonenac Construction 
Co. LTD-
BDC/2013/2014/WT/04,  
M/S Chakwale Company 
Ltd-
LGA/014/2015/2016/QT
/W/17 na  
M/S Sea Shoe Civil 
Works-
LGA/014/2016/2017/QT
/W/R/02 
M/S Sea Shoe Civil 
Works-
LGA/014/2017/2018/QT
/W/R/01 

Jumla 9,152,032,514.34 
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5.5 USIMAMIZI WA MIRADI YA KIMKAKATI 

5.5.1 UJENZI WA RELI YA KISASA (SGR) KUTOKA DAR ES SALAAM HADI MAKUTUPORA 

KIPANDE CHA KWANZA NA CHA PILI 

Raia wa kigeni kufanya kazi nchini bila vibali 

Nilibaini raia wa kigeni 586 kati ya 924 walioajiriwa kwenye kipande cha kwanza (1) cha 

ujenzi wa reli ya kisasa hawakuwa na vibali vya kufanya kazi nchini. Pia kwenye kipande cha 

ujenzi cha pili (2); raia wa kigeni 952 kati ya 1,484 kutokuwa na vibali vya kufanya kazi 

nchini. Hii ni kinyume na kifungu cha 9 (2) (a) cha Sheria za Ajira za Raia wa Kigeni ya mwaka 

2015 

Kutozingatiwa kwa kupata vibali vya kazi kulisababisha kutolipwa kwa ada ya vibali vya kazi 

inayofikia Dola za Kimarekani 1,538,000. 

Ongezeko la Dola za Kimarekani milioni 11.22 kama gharama za usimamizi wa mradi 

kipande cha kwanza (fungu la 1) baada ya mradi kuchelewa kukamilika. 

Shughuli za ujenzi wa mradi wa SGR kipande cha 1 zilitakiwa kuchukua miezi 30 kuanzia 

tarehe 2 Mei 2017 na kumalizika tarehe 1 Novemba 2019. Kutokana na ucheleweshaji wa 

utekelezaji wa mradi, tarehe ya kukamilisha mradi ilibadilishwa hadi tarehe 21 Aprili 2021 

ikiwa ni nyongeza ya miezi 18. Ongezeko hili limepelekea gharama ya ziada ya mhandisi 

mshauri jumla ya  Dola za Kimarekani milioni 11.22 inayokadiriwa kuwa Sh. bilioni 26.03. 

5.5.2 UJENZI WA MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE 

Kutowekwa kwa mfumo wa kutoa uchafu kwenye Bwawa na kwenye njia za maji 

kuelekea kwenye mitambo ya kuzalisha umeme 

Nilibaini Mkandarasi hakutekeleza matakwa ya mwajiri yaliyomtaka kuweka mfumo wa 

kudhibiti uchafu kutuama ndani ya bwawa la hifadhi ya maji kwa kuweka mifumo ya 

kuruhusu uchafu kutiririka nje ya bwawa la maji. Ukosefu wa mifumo ya kutoa uchafu 

huashiria hatari ya kuathiri uimara wa bwawa kwa sababu ya mmomonyoko wa msingi wa 

bwawa na kuongezeka kwa kina cha mkondo wa chini wa mto. Pia, huweza kufanya 

umwagiliaji kuwa mgumu kwa maeneo yaliyo baada ya bwawa.  

Aidha, uchafu unaweza kuingia kwenye njia za maji yanayoenda kwenye mtambo wa kufua 

umeme na hivyo kusababisha athari kama vile kulika kwa mapanga ya mitambo ya kufua 

umeme (turbines), kupunguza ufanisi wa mtambo wa kufua umeme pamoja na kusababisha 

gharama za mara kwa mara za kubadilisha mapanga katika mitambo ya kufua umeme. 

Wafanyakazi muhimu wa mkandarasi kutokuwa na vibali halali vya kazi  

Nilibaini raia wa kigeni 46 kati ya 91 (sawa na asilimia 51) kutokuwa na vibali vya kufanya 

kazi nchini kinyume na matakwa ya Sheria za Ajira za Raia wa Kigeni ya mwaka 2015. 

Kutozingatiwa kwa kupata vibali vya kazi kulisababisha kutolipwa kwa ada ya vibali vya kazi 

inayofikia Dola za Marekani 25,300. 
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Kutokuwapo kwa upembuzi wa kina uliohuishwa  

Mradi wa umeme wa JNHPP una malengo mengi kwa ajili ya matumizi ya maji. Hivyo basi, 

utekelezaji wake unapaswa kufuata Sheria ya Umeme ya mwaka 2008, Sheria ya Umwagiliaji 

ya Kitaifa ya mwaka 2013, Sheria za Usimamizi ya Vyanzo vya Maji ya mwaka 2009 na 11 

Vifungu 20(2) na 20(3) Sheria ya Umwagiliaji ya Kitaifa 2013, Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya 2004. Sheria hizi zote zinaelezea uhitaji wa kuwapo kwa upembuzi yakinifu 

kabla mradi haujafadhiliwa na kutekelezwa. Kwa hali hii, Shirika la Umeme Tanzania 

(TANESCO) kupitia Mhandisi Mshauri na Msimamizi wa Mradi (TECU) kama mwakilishi wa 

mwajiri lilitarajiwa kupitia upya na kuhuisha upembuzi yakinifu uliofanyika hapo awali na 

kupata mapitio mapya ili kuitumia taarifa hiyo katika kuandaa usanifu wa kina wa kila 

shughuli ya Mradi wakati wa ujenzi.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lilishindwa kuhuisha 

vipengele vyote vya upembuzi yakinifu uliofanyika awali. Badala yake, lilitegemea upembuzi 

yakinifu ambao ulifanywa katika miaka ya 1970 na 1972 na kampuni ya M/S Norconsult (ya 

Norway) pamoja na Mpango mtambuka wa mradi na ripoti ya uchunguzi wa kiufundi 

uliofanywa na kampuni ya M/S Hafslund na M/s Norplan (wote kutoka Norway) ambayo 

iliweza kuhuisha vipengele vya taarifa ya upembuzi yakinifu. Hii ilifanyika miaka ya 1980.  

Vipengele vikuu vilivyohuishwa ni pamoja na tathmini ya athari za mazingira (EIA), usanifu 

wa kiufundi na utafiti wa jiolojia na utafiti wa kiutaalamu wa ufanisi wa miamba. Vipengele 

ambavyo havikufanyiwa mapitio na kuhuishwa ni pamoja na utafiti wa kiuchumi na kifedha 

wa mradi, tafiti za kuwepo kwa maji na uendeshaji endelevu wa mradi.  

Maafisa waandamizi kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na TECU walieleza 

kwamba, upembuzi yakinifu uliofanyika katika miaka ya 1970 ulionesha kwamba mradi 

unawezekana kitaalamu, kiuchumi na kifedha. Maafisa waliongeza kuwa kutokana na 

uharaka wa kuanza utekelezaji wa mradi, taarifa za upembuzi za awali hazikuweza kupitiwa 

upya zote ili kuzihuisha. Sehemu ya tafiti ambazo hazikupitiwa upya ni pamoja na zile za 

kiuchumi na kifedha, upatikanaji endelevu wa maji, tabia ya miamba na usanifu wa 

kiuhandisi.  

Yapata takribani miaka 50 tangu tafiti za upembuzi yakinifu zilipofanyika mwaka 1970, 

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lilipaswa kufanya stadi za upembuzi yakinifu ili zitoe 

mwongozo kwenye usanifu wa ujenzi wa mradi unaoendelea kutekelezwa. Inakuwa ni 

vigumu kuthibitisha juu ya uendelevu wa mradi, hasa kwa upatikanaji wa vyanzo vya maji, 

ili kusaidia mradi kuzalisha umeme kwa misimu yote ya mwaka. 

5.5.3 MRADI WA MIUNDOMBINU YA MABASI YAENDAYO HARAKA JIJINI DAR ES SALAAM 

Kituo cha Mabasi Kariakoo hakikujengwa kama michoro ilivyoelekeza  

Nilibaini kituo cha mabasi cha Kariakoo kutojengwa kama mchoro ulivyoonesha kwa kujenga 

fremu ya aina tofauti na iliyoidhinishwa na kusababisha malipo ya ziada ya Sh. milioni 

234.37. Baada ya kuhoji uhalali wa malipo ya ziada, mshauri elekezi alirudisha Sh. milioni 
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130.89 kama sehemu ya malipo yaliyozidi  na kuacha kiasi cha  Sh. milioni 103.48 ambacho 

hakijarejeshwa. 

Aidha, nilibaini kuwa nguzo  zilizojengwa kwenye kituo hicho zilikuwa fupi kuliko kimo 

kilichotakiwa kwenye michoro ya usanifu na michoro ya kina na kusababisha malipo ya ziada 

ya Sh. milioni 91.14. Baada ya ukaguzi wangu, Sh. milioni 83.43 kati ya Sh. milioni 91.14 

zilirejeshwa na mkandarasi na kuacha kiasi cha Sh. milioni 7.71 ambacho hakikurejeshwa. 
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5.6 MATOKEO YA UKAGUZI WA MIFUMO 

Ndugu Wanahabari, 

Pia nilifanya ukaguzi wa Mifumo katika maeneo mbalimbali na kubaini yafuatayo: 

Mapungufu katika mfumo wa MUSE 

Nimekagua Mfumo wa Malipo Serikalini (MUSE), ambao ni mfumo uliotengenezwa na 

wataalamu wa ndani ili kuwa mbadala wa mfumo wa kihasibu uliokuwa ukitumika awali, 

yaani IFMS Epicor, na kubaini mapungufu yafuatayo: 

• Utoaji na urudishwaji wa masufuru hurekodiwa na kuripotiwa kabla ya 

kurekodiwa kwenye hati ya malipo na kukamilika kwa hatua za malipo.  

• Mfumo haurekodi taarifa za karadha (prepayment) kwenye leja ndogo (sub 

ledgers).  

• Uwepo wa bakaa kwenye “control accounts” (suspense accounts na control 

accounts) ambazo hazikuainishwa kwenye taarifa ya fedha.  

• Watumiaji wa mfumo (wahasibu) hawawezi kuhakiki miamala wanayofanya kabla 

ya kutuma miamala kwenye vitabu vya fedha (posting transations in books of 

account).  

• Mfumo kutofuata muongozo wa kimataifa wa ukaguzi katika sekta za umma 

(IPSAS), unaoelekeza matumizi kutambulika pindi huduma inapotolewa na si 

malipo yapofanyika. Nimebaini mfumo unazuia miamala kufanyika na kurekodiwa 

endapo hakuna bakaa katika kifungu husika cha matumizi.  

Mapungufu haya hupelekea makosa katika taarifa za fedha, yanayopelekea urekebishaji 

unaohitajika kufanyika nje ya mfumo. Hivyo, kusababisha kupungua kwa ufanisi na usahihi 

katika uandaaji wa taarifa za fedha. 

Nimekagua mfumo wa manunuzi ungamanifu wa ki-eletroniki (TANePS) unaondeshwa na 

Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA). Mfumo huu ulitengenezwa na mzabuni European 

Dynamics, ukaguzi wangu umebaini mapungufu maeneo yafuatayo: 

Utekelezaji wa Mkataba usioridhisha 

Nimepitia taratibu za upatikanaji na utengenezaji wa mfumo nikiangazia uwezo wa Mamlaka 

ya Manunuzi ya Umma (PPRA) katika nyanja za kiufundi, kutoa msaada wa watumiaji, na 

usimamizi wa mfumo ambapo nimebaini mambo yafuatayo: 

• Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) haina uwezo wa kitaalamu wa kuchukua 

na kuundesha mfumo kwani mpaka wakati wa ukaguzi huu mnamo Septemba 2020 

bado Mamlaka ya Manunuzi ya Umma ilikuwa ikimtegemea mzabuni yaani 
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European Dynamics katika kufanya maboresho ya mfumo. Hali hii imesababishwa 

na ushirikishwaji hafifu wa wataalamu wa TEHAMA wa Mamlaka katika kubuni na 

kutengeneza mfumo kama ilivyohitajika katika mkataba. 

• Mnunuzi wa mfumo yaani Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) hajapokea 

hatimiliki ya mfumo (Intellectual Property), na pia nimebaini kuwa PPRA 

haijapatiwa umiliki wa “source code” za mfumo ingawa muda wa udhamini 

“warranty period” uliisha miaka miwili iliyopita kinyume na kifungu GCC 15.4 cha 

mktaba. Hii imepelekea PPRA kushindwa kufanya maboresho ya mfumo bila 

kumshirikisha mzabuni. 

• Kukosekana kwa maelezo ya kina juu ya mafunzo waliyofanyiwa wataalamu wa 

PPRA kama ilivyoelezwa katika mpango wa usimamizi wa mabadiliko (Change 

Management Plan – D13), ibara ya 2.4 kuwa “Kutakuwa na mafunzo ya kina kwa 

wataalamu wa PPRA na wafanyakazi wengine watakaoisaidia Mamlaka ya 

Manunuzi ya Umma (PPRA) kutekeleza majukumu ya kusimamia uendeshaji wa 

mfumo wa TANePS.  

• Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) haina mpango ulioidhinishwa unaoonesha 

mkakati wa kuchukua umiliki na uendeshaji wa mfumo kutoka kwa mzabuni. 

Uwepo wa mifumo mingi inayofanya kazi zinazofanana 

Katika ukaguzi wangu wa mifumo, nilibaini uwepo wa mifumo inayofanya kazi zinazofanana 

kama ifuatavyo. 

• Wizara ya Ardhi ina mifumo mitatu inayotumika kusimamia shughuli za ardhi: 

Mifumo hiyo ni MOLIS ambayo inatumika katika Manispaa za Kigamboni, Temeke, 

na Ilala; MOLIS v3 ambayo inatumika katika mikoa mingine nje ya Dar es salaam; 

na ILMIS ambayo inatumika katika manispaa za Kinondoni, Ilala, Ubungo, Temeke 

na Kigamboni. 

• Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) imetengeneza 

mifumo kadhaa ili kuboresha shughuli zinazofanywa na wizara hiyo. Hata hivyo 

nimebaini kwa namna moja au nyingine mifumo hii inafanya kazi zinazofanana au 

kushabihiana kama nitakavyoainisha: 

➢ Planrep: Mfumo unaotumika katika kupanga, kubajeti, kutoa taarifa katika 

Halmashauri; na TiMES: Mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini katika 

Halmashauri (LGAs). Ufuatiliaji na tathmini ni sehemu ya mchakato wa 

Bajeti. Hivyo basi, Planrep ukiwa ni mfumo wa bajeti ulitakiwa kuwa na 

moduli ya ufuatiliaji na tathmini badala ya kuwa na mfumo tofauti ambao 

unaongeza gharama za usimamizi na matengenezo. 

➢ Mfumo wa Taarifa za Shule (SIS): Mfumo unatumika kukusanya takwimu 

za shule kama vile mahudhurio ya wanafunzi na maendeleo, idadi ya 

wanafunzi, walimu, na vitabu; na mfumo wa Sensa ya Kila mwaka ya 
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shule (ASEC): Mfumo unaotumika katika kukusanya takwimu kutoka shule 

za msingi, sekondari, na elimu ya watu wazima kwa kutumia dodoso 

maalumu. Mifumo hii miwili tofauti hukusanya takwimu za shule ambazo 

zinaweza kufanywa na mfumo mmoja. 

 

➢ IFT-MIS: Mfumo wa kusimamia uratibu na kuweka kumbukumbu za 

ufuatiliaji wa matumizi ya fedha katika Halmashauri, na utekelezaji wa 

mapendekezo na maagizo ya CAG, PPRA na LAAC; na GARI-ITS: Mfumo 

unasimamiwa na Mkaguzi Mkuu wa Ndani unatumika kufuatilia hali ya 

utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi katika taasisi zote za Serikali pamoja 

na Halmashauri. Hii ni mifumo miwili tofauti ambayo ina jukumu la 

kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya CAG, PPRA na LAAC katika 

Halmashauri. 

Uwepo wa mifumo tofauti inayotumiwa kutimiza kusudio moja ni matumizi mabovu ya 

rasilimali, na huongeza ugumu wa usimamizi, matengenezo, na msaada kwa watumiaji. 

Kushindwa kufuatilia Gharama za Utengenezaji wa Mifumo 

Ndugu waandishi wa Habari, 

Pamoja na muelekeo chanya unafuatwa na Serikali katika kuhakikisha utengezaji na 

uendelezaji wa mifumo ya Serikali unafanywa kwa kutumia watalaamu wetu wa ndani, ili 

kuhakikisha Serikali inakuwa na udhibiti wa kutosha katika mifumo yake na pia kukwepa 

gharama kubwa ambazo huenda zingelipwa kwa makampuni binafsi. Hata hivyo nimebaini 

mapungufu katika kufuatilia na kuweka kumbukumbu za gharama za utengenezaji wa 

mifumo. 

Kwa mfano katika ukaguzi wangu wa mifumo ya TEHAMA katika Wizara ya Fedha na Mipango 

nilibaini kuwa wizara ina jumla ya mifumo ya TEHAMA 17 iliyotengenezwa kwa kutumia 

wataalaamu wa ndani lakini nilipoomba gharama zilizotumika katika utengenezaji wa 

mifumo uongozi wa wizara haukuweza kunipatia mchanganuo wa gharama husika. 

Aidha, mapitio yangu ya mradi wa kutengeneza mfumo wa kieletroniki wa usimamizi wa 

taarifa za mapato (TeRMIS) wa TARURA nilibaini kuwa gharama ya utengenezaji mfumo 

hazijulikani kwa sababu ya kukosekana kwa utaratibu mzuri wa ufuatiliaji wa gharama hizo. 

5.7   MATOKEO YA UKAGUZI WA UFANISI 

Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Utoaji wa Huduma za Matengenezo ya Magari ya Serikalini 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo: 

(a) Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Matengenezo ya Magari yanayomilikiwa na 
Serikali haufanyi kazi ipasavyo kuwezesha upatikanaji wa huduma za matengenezo 
ya magari zenye tija. Mfumo haukusanyi, hauhifadhi, na hauchakati taarifa kamili 
zinazowezesha upatikanaji wa huduma za matengenezo ya magari zenye tija na 
gharama nafuu. 
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(b) Kumekuwa na utekelezaji hafifu wa kazi za utengenezaji wa magari katika maeneo 
yanayohusu ubora, ufanisi wa kiutendaji na usimamizi wa fedha. Mapungufu hayo 
yameathiri kiwango na kiasi cha ubora wa kazi za matengenezo ya magari na 
ufanisi katika usimamizi wa fedha ambapo katika mwaka wa fedha 2019/20 
takribani Sh. Bilioni 11.3 ya fedha zilizotokana na matengenezo ya magari 
hazikukusanywa sawa na asilimia 28 ya mapato yote yaliyozalishwa. 

Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Ununuzi wa Magari ya Serikali kwa Pamoja na Usambazaji wa 

Mafuta 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo: 

Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) haikusambaza Mafuta ya Magari kwa 

Taasisi za Serikali kwa Bei Nafuu kama ilivyotarajiwa 

Ukaguzi ulibaini kuwa, ingawa Wakala (GPSA) haulipi  baadhi ya gharama za kibiashara kama 

vile kodi ya kampuni na mishahara ya wafanyakazi kama makampuni mengine ya biashara 

ya mafuta, bado Wakala inauza mafuta kwa Taasisi  za Serikali kwa kutumia bei elekezi 

inayotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA). Hali hii 

ilionekana  katika mikoa yote 6 iliyotembelewa wakati wa ukaguzi, ambapo GPSA iliuza 

mafuta kwa bei ya juu ya rejareja ya EWURA kama makampuni mengine ya mafuta. 

Hii ilitokana na Wakala kukosa matanki makubwa ya kutunzia mafuta ambayo yangewezesha 

Wakala kununua mafuta kwa wingi kutoka kwa muagizaji mkuu wa mafuta nchini kama 

yanavyofanya makampuni mengine ya mafuta; badala yake Wakala umekuwa ukinunua  

mafuta kutoka kwa makampuni ya mafuta ya ndani kwa bei za jumla na kuyasambaza kwa 

Taasisi za Serikali kutumia bei elekezi za EWURA.  

Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa mali zilizotelekezwa 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo: 

(a) Benki Kuu ya Tanzania haikuhakikisha kuwa Benki zote za Biashara zilizofanya kazi 
Tanzania kwa zaidi ya miaka 15 zinawasilisha mali zilizotelekezwa. Hadi kufikia 
Juni, 2020 jumla ya Sh. bilioni 2.5 kutoka benki za kibiashara zilikuwa 
zimewasilishwa Benki Kuu na benki 3 kati ya 26 (sawa na asilimia 11.5) ya Benki 
zilizopaswa kufanya mawasilisho hayo, kama ilivyoanishwa na Sheria ya Benki na 
Taasisi za Kifedha ya mwaka 2006 (BAFIA, 2006).  

(b) Hadi kufikia Juni 2020, Benki Kuu haikuwa imeondosha au kutumia kiasi chochote 
cha mali za kifedha zilizoripotiwa, kiasi cha Sh. bilioni 12.25 kutokana na ukosefu 
wa mamlaka ya kisheria. Matokeo yake Serikali haijaweza kutumia kiasi hicho cha 
fedha zilizowasilishwa kutoka benki za biashara na taasisi za fedha kwa njia ya 
mtandao wa simu kwa matumizi yenye tija. 

Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa vituo vya kutolea huduma za afya 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo:  
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• Kuchelewa kukamilisha ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za afya nchini. 

Ukaguzi ulibaini vituo 333 kati ya 447 sawa na asilimia 74 ya vituo vya kutolea 

huduma za Afya vilivyojengwa nchini katika mwaka wa fedha 2015/16 hadi 

2019/20 vilicheleweshwa kukamilika kwa miezi 12 hadi 40. Pia, Hospitali za Wilaya 

67 kati ya 68 (sawa na Asilimia 99%) zilizojengwa nchini, zilichelewa kukamilika. 

Vile vile, ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za afya 33 kati ya 35 sawa na Asilimia 

94 ya vituo vilivyotembelewa ulichelewa kukamilika kwa muda wa miezi 2 hadi 

36. 

• OR-TAMISEMI haikuwa na utaratibu wa kutosha wa kudhibiti ubora wa ujenzi wa 

vituo vya kutolea huduma za afya vilivyojengwa: OR-TAMISEMI haikuwa na 

utaratibu wa kutosha wa kudhibiti ubora kutokana na ukweli kwamba, vituo vya 

afya 34 kati ya 35 sawa na Asilimia 97 ya Vituo vya Huduma za Afya 

vilivyotembelewa katika Halmashauri za Wilaya 14, havikufanya vipimo vya 

uchunguzi wa ubora wa vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa. Pia, hali hii ilidhihirishwa 

na uhaba wa Wahandisi wa wastani Asilimia 75 ya Wahandisi wa Wilaya, Manispaa 

na Jiji na kutokuwa na usimamizi wa kutosha wa kazi za ujenzi kwa sababu ya 

ukosefu wa fedha za usimamizi katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa. 

Ukaguzi wa ufanisi kuhusu ufuatiliaji wa miradi iliyotekelezwa kwa njia ya ‘Force 

Account’ katika Sekta ya Elimu 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo:  

Halmashauri zimeshindwa kuwajengea uwezo watumishi wake ili kuweza 
kusimamia miradi inayotekelezwa kwa njia ya ‘Force Account’ kama 
ilivyodhihirishwa na mambo yafuatayo:  

a) Kulikuwa na ucheleweshaji katika kutekeleza miradi ambapo miradi 10 kati ya 22 
iliyokaguliwa haikukamilika kwa wakati. 

b) Vipimo vya kubaini ubora wa vifaa vya ujenzi katika miradi 12 kati ya 17 
havikufanyika. Pia, kazi ya kusimamia miradi ilifanywa na Wahandisi wasio na 
sifa.  

c) Baadhi ya majengo yaliyokamilika hayakutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa 
kwa mfano vyumba vya madarasa kutumia kama stoo na bwalo kutotumika 
kabisa.  

Ukaguzi wa ufanisi juu ya utekelezaji wa mradi wa uzalishaji wa sukari mbigiri 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo:  

a) Mbolea na dawa za kuulia wadudu zenye thamani ya Sh. 241,889,000 zilitolewa 
ghalani ila hapakuwa na maelezo ya namna ambavyo mbolea hii ilitumika.  

b) Miwa iliyopita muda wake wa mavuno ilionekana katika vitalu mbalimbali kwenye 
shamba la Mbigiri ikiwa imeharibika na kupoteza thamani yake ya kiuchumi. 
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Makisio ya hasara iliyotokana na gharama za uzalishaji wa miwa hiyo ni kiasi cha 
Sh. 379,338,245. 

 

c) Visima vinne (4) katika shamba la Mbigiri kitalu E3, D2, E4 na F4 vilichimbwa 
lakini havitumiki kwa sababu havina uwezo wa kutoa maji ya kutosha kwa 
shughuli za umwagiliaji. Pia, nilibaini kuwa Mkandarasi aliondoka eneo la kazi 
licha ya kuwa alishalipwa Sh. 81,500,000 sawa na asilimia kumi 10% ya gharama 
zilizoainishwa kwenye mkataba. 

d) Kampuni ya Mkulazi ilishindwa kusimika mtambo wa kuchakata sukari kwa wakati 
na kusababisha benki ya Azania kusitisha kutoa mikopo kwa wakulima wa nje kiasi 
cha Sh. 1,797,050,000 ambazo zingewawezesha wakulima hao kukidhi gharama 
mbalimbali za kuzalisha miwa. 

e) Tangu kuanzishwa kwake Kampuni ya Mkulazi haijasajiliwa kwa ajili ya kodi ya 
ongezeko la thamani. Kampuni iliingia mikataba 52 yenye thamani ya Sh. 
50,279,515,851.70 na mikataba hiyo imejumuisha kodi ya ongezeko la thamani 
yenye kiasi cha Sh. 7,669,756,655.34 katika mwaka wa fedha 2017/18 to 2019/20 
ambazo zingeweza kutumika kwa shughuli nyingine. 

f) Kampuni Hodhi ya Mkulazi ilimlipa mkandarasi kiasi cha Sh. 397,020,000 kama 
malipo ya maandalizi bila kuwa na vielelezo vya vipengele vilivyolipwa. 

Ndugu Wanahabari 

Masuala niliyowasilisha kwenu ni muhtasari wa mambo machache niliyoyaona ni muhimu 

zaidi kuwafahamisha. Hata hivyo, Ripoti nilizokabidhi Bungeni zina mambo mengi zaidi na 

ushauri wa kina kwa kila suala kwa lengo la kuongeza uwajibikaji na usimamizi wa rasilimali 

za umma. Ni matumaini yangu kwamba mtapata muda wa kuzisoma na kuzichambua ili 

kuwaelimisha wananchi mambo mbalimbali yaliyojitokeza katika kaguzi nilizozifanya. 
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